• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

"Công nghệ" chuyển vùng

em cảm ơn anh TV nhiều lắm anh ạ nhưng em có mấy điều muốn hỏi anh mong anhtrả lời giúp :
thứ nhất nhà em ở lạng sơn nên mua thì chị ấy khác chuyển cho em ra HN ko có ai đi kèm cho em nó ra ngoài bắc nên em nó phải đi 1 mình thui anh ạ
thứ hai là ra đến HN em còn chưa biết ai lấy chó cho em huống chi là nơi nghỉ ngơi cho em nó đây này anh ạ
em đang tìm một người nào đó hiểu đc hoàn cảnh của em mà giúp em anh ạ ko biết có ai trong nhà VP giúp đỡ em anh ạ hay anh giúp em đc ko ạ
bye bye bye bye anh

pit bull

Member
Hì hì, em cứ gửi ở đâu rồi hôm nào tiện xe đi hàng anh lấy rồi chuyển lên Đông Kinh cho. Sao không mua ở ngoài Bắc cho lành mà lại mua tận trong Nam hả em ?
To Taivenh : Em xin được 1 con chó con mà cả bố, mẹ và mấy con cùng đàn đều cụt đuôi nhưng nguồn gốc chó ở Tuyên Quang thì có thể gọi là Hmông cộc được ko Bác ? Thế nào là chó Hmông hả Bác, em chỉ nghĩ đơng giản là chó cụt đuôi tự nhiên là cho Hmông thui, hihi.

rongbien

Member
Hì hì, em cứ gửi ở đâu rồi hôm nào tiện xe đi hàng anh lấy rồi chuyển lên Đông Kinh cho. Sao không mua ở ngoài Bắc cho lành mà lại mua tận trong Nam hả em ?
To Taivenh : Em xin được 1 con chó con mà cả bố, mẹ và mấy con cùng đàn đều cụt đuôi nhưng nguồn gốc chó ở Tuyên Quang thì có thể gọi là Hmông cộc được ko Bác ? Thế nào là chó Hmông hả Bác, em chỉ nghĩ đơng giản là chó cụt đuôi tự nhiên là cho Hmông thui, hihi.
đàn chó em xin có còn con nào ko mua hộ anh con đực dược ko em.:-c:at wits end:

TaiVenh

Active Member
@changchihuahua: thành thật xin lỗi bạn vì bản thân mình rất bận, lại hay phải đi công tác bất thình lình nên không dám nhận việc chăm sóc cún. Có lẽ bạn nên liên lạc với CLB Toy dogs ở HN xem sao nhé.

@pitbull: đây là link về chuẩn tạm thời của giống Hmong cộc, cậu tham khảo thử xem sao nhé. Có cả ảnh minh hoạ cho dễ.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1997

Tốt nhất là cậu chụp vài cái ảnh rồi post lên đây anh em cùng xem.

pit bull

Member
Chắc con chó của em không đủ tiêu chuẩn rồi . Định tuần vừa rồi mang về nhưng con Bull terrier đang bị care sắp chết nên sợ lây. Hôm nào mang về cái là phải cho đi sơ tán ngay.

Salemb

Member
( trao đổi)KINH NGHIỆM MUA VÀ VẬN CHUYỂN CHÓ BẮC HÀ

Chào các bác em mạo muội lập topic này vài ngày xin được thỉnh giáo các bác về kinh nghiệm chọn chó, mua bán và nhất là công đoạn di chuyển về xuôi ( đi tầu ạ)
cũng xuất phát từ tình cảm và kỷ niệm với loài chó này mà em quyết định ngược Lào cai 1 chuyêns :D
Thu xếp tg sớm nhất có thể nhưng em chưa biết cách để đưa nó về ( em sợ nhân viên tầu ko cho lên)
vậy xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến vụ này sớm sớm 1 chút nhé
Mong tin ! xin chân thành cảm ơn các bác!

rongbien

Member
Chào các bác em mạo muội lập topic này vài ngày xin được thỉnh giáo các bác về kinh nghiệm chọn chó, mua bán và nhất là công đoạn di chuyển về xuôi ( đi tầu ạ)
cũng xuất phát từ tình cảm và kỷ niệm với loài chó này mà em quyết định ngược Lào cai 1 chuyêns :D
Thu xếp tg sớm nhất có thể nhưng em chưa biết cách để đưa nó về ( em sợ nhân viên tầu ko cho lên)
vậy xin các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến vụ này sớm sớm 1 chút nhé
Mong tin ! xin chân thành cảm ơn các bác!
quan trọng nhất là mua được chó thôi bạn ạ ,còn vấn đề vận chuyển thì ko lo là nhân viên tầu ko cho mang đâu ,cứ có bác dẫn đường thì ko cái gì là khó cả hi hi i

Salemb

Member
quan trọng nhất là mua được chó thôi bạn ạ ,còn vấn đề vận chuyển thì ko lo là nhân viên tầu ko cho mang đâu ,cứ có bác dẫn đường thì ko cái gì là khó cả hi hi i
tks bác đã trả lời em sớm quả thật là em bận tâm vụ đó lắm vì ko có kinh nghiệm, giá mà những con nhỏ nhỏ như gà, chim thì giấu nó dễ chứ chó thì... em nghĩ dại ngộ nhỡ đêm nó kêu toáng lên hành khách họ ý kiến ý cò rồi mấy bác nhân viên bắt quẳng đi thì tội cho nó, của 1 đồng công 1 nén phải ko các bác?
nếu có cách thì cuối tuần này em làm 1 chuyến tây bắc các bác có kinh nghiệm chỉ cho em cách nào gọn gàng với, mong tin các bác lắm.

Salemb

Member
thêm chút hình ảnh về chó bắc hà rất tiếc là ko có điều kiện để mang tất cả chúng về xuôi

Nhờ MOD ri sai lại ảnh giúp em nhé em loay hoay mãi ko đc
xin cảm ơn!

Salemb

Member
vài hình ảnh về chó bắc hà, cho mèo sa pa chia sẻ cùng các bác sau chuyến đi
đây là ảnh chụp gần thị trấn sa pa

còn nữa

Còn đây là hình ảnh chụp tại thị trấn BẮC HÀ

Nhờ MOD ry sai dùm em nhé thông cảm vì em ko làm đc, xin cảm ơn!

bonmat178

Hình như chó từ các vùng cao không sống được ở dưới xuôi do không thích nghi được khí hậu nóng nực nên tốt nhất là khi chuyển vùng nên chọn chuyển vào mùa thu hoặc mùa đông! Chó miền núi chịu lạnh rất tốt nên lạnh ở dướic xuôi cũng bình thường (còn khả năng chịu nóng mùa hè của chúng lại rất kém) .Sang mùa Xuân khí hậu ấm dần nên. Dần dần khả năng chịu đựng của chúng sẽ tăng lên theo thời gian!

Lipschitz

Member
Khi tôi mới nuôi con "vện săn chuột", chuyển vùng từ Gia lâm về phường Hàng mã khi nó mới khoảng hơn tháng tuổi tôi thường cho nó uống sữa thừa của thằng con tôi (loại Friso 123 gold) thấy nó rất thích, đến bây giờ cứ thấy tôi cầm bình sữa là nó đã nhẩy cẫng lên rồi. Kết quả là hệ tiêu hoá rất ổn định. Trước kia tôi không dám dùng Similac của Abbott vì sợ trẻ đi táo tuy biết nó rất tốt, do vây tôi đề xuất rằng ta nên dùng Similac cho chó con mới chuyển vùng, vừa đảm bảo vệ sinh, đầy đủ dưỡng chất lại hạn chế tiêu chảy.
Do không có chuyên môn dinh dưỡng, chỉ đoán mò, mong mọi người cân nhắc, thử nghiệm.

Lipschitz

Member
Chó về HN dễ chết, thoái hoá chứng tỏ hàng ngày ta cứ phải gồng mình lên chống đỡ lại điều kiện khắc nghiệt. Nhớ lại mấy năm trước, trong một hội nghị khoa học, mấy thằng tây than phiền về thời tiết HN, nó bảo "không thể nghĩ được cái gì trong điều kiện nóng ẩm thế này".
Theo tôi, song song với việc chuyển vùng, tạo ra các thế hệ thuần chủng nhưng sinh ra ở HN, cách 1 thế hệ ta lại cho chúng chuyển vùng ngược, kết hôn với các cá thể tại "nguyên quán" để bù đắp cho các thoái hoá, rơi rụng của " hương đồng gió nội ít nhiều bay đi".

TaiVenh

Active Member
Chó về HN dễ chết, thoái hoá chứng tỏ hàng ngày ta cứ phải gồng mình lên chống đỡ lại điều kiện khắc nghiệt. Nhớ lại mấy năm trước, trong một hội nghị khoa học, mấy thằng tây than phiền về thời tiết HN, nó bảo "không thể nghĩ được cái gì trong điều kiện nóng ẩm thế này".
Theo tôi, song song với việc chuyển vùng, tạo ra các thế hệ thuần chủng nhưng sinh ra ở HN, cách 1 thế hệ ta lại cho chúng chuyển vùng ngược, kết hôn với các cá thể tại "nguyên quán" để bù đắp cho các thoái hoá, rơi rụng của " hương đồng gió nội ít nhiều bay đi".
Có, có đấy bác ạ.

Theo như kế hoạch của anh em thì trước mắt giữa HN vào Sapa đã có thoả thuận về việc trao đổi cún con để bổ xung và làm giàu nguồn gien các giống chó bản địa. Với trại của bác Liên, bác Tùng trên đó và một số cơ sở của anh em HN, hy vọng công việc bảo tồn sẽ được tiến hành thuận lợi.

Bác TV xem tổng hợp thông tin của quá trình chuyển vùng lớn vừa xong rồi đúc kết thêm kinh nghiệm cho anh em với. Theo thiển ý của tôi là nên dựa vào tiêu chí sức khoẻ của chó để áp dụng các công đoạn cho nó uyển chuyển chứ không nhất thiết vào thời gian, vì càng làm sớm thì kết quả thu được càng khả quan.

TaiVenh

Active Member
Bác TV xem tổng hợp thông tin của quá trình chuyển vùng lớn vừa xong rồi đúc kết thêm kinh nghiệm cho anh em với. Theo thiển ý của tôi là nên dựa vào tiêu chí sức khoẻ của chó để áp dụng các công đoạn cho nó uyển chuyển chứ không nhất thiết vào thời gian, vì càng làm sớm thì kết quả thu được càng khả quan.
Vâng, tôi cũng muốn đợi xong đợt này rồi làm cái rút kinh nghiệm luôn thể.

Nói chung thì trong mọi trường hợp thì sự uyển chuyển đều là cần thiết, nhất là với những người có kinh nghiệm dày dạn, họ có thể đánh giá từng trường hợp cụ thể để đưa ra các quyết định phù hợp nhất :nerd:.

Tuy nhiên, đối với các bác dân mới thì cần có một "cẩm nang" tương đối kỹ và rõ ràng để yên tâm tác nghiệp :p.