• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

"Công nghệ" chuyển vùng

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Qua mấy trường hợp thực tế, BSGV cũng sẽ có trách nhiệm cùng anh em tổng kết " Công nghệ chuyển vùng". Quả thực thật không dễ khi mà chó chuyển vùng có tới ít nhất "2 tháng không an toàn dịch bệnh" vì phải đợi có kháng thể miễn dịch đủ để bảo vệ chó sau 2 lần tiêm vaccine. Đồng thời giun tròn- đặc biệt là giun móc là nguy cơ giết chết chó và tạo các bệnh dịch cơ hội khác: Parvo, Carre...

Cám ơn các bạn đã tạo điều kiện cho tôi chăm sóc " thí điểm" ban đầu : một mắt xích quan trọng của "Công nghệ chuyển vùng". Hy vọng topic hữu ích này được nhiều anh chị em yêu thích chó bản địa, thuần Việt lưu tâm.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cảnh giác với bệnh Dại ở chó chuyển vùng !

Cảnh giác với bệnh Dại ở chó chuyển vùng !

Mặt trái của chó nuôi trong điều kiện hoàn toàn hoang dã và gần với hoang dã là khó khống chế được dịch bệnh, đặc biệt là bệnh Dại. Virus Dại tiềm tàng trong các thú hoang dã ( động vật máu nóng) như: cáo chồn, động vật ăn thịt, thậm chí loài dơi với đôi cánh bay xa là cơ hội vận chuyển nhanh chóng lây lan dịch cho đàn chó nuôi.

Chú ý : Dơi không phải là loài... chim !

Đàn chó nhà của người dân vùng cao được nuôi thả rông, dân cư thưa thớt và dân trí của chủ nuôi chó cũng có hạn chế, vì vậy các cuộc tiêm phòng vaccine đại trà cho đàn chó nuôi khó thực hiện tốt như ở miền xuôi.

"
Trong những năm gần đây, số người chết vì bệnh dại ở Việt Nam đang có chiều hướng gia tăng rất nhanh, chiếm tỷ lệ cao nhất so với các bệnh truyền nhiễm khác."

PGS.TS Đinh Kim Xuyến – Phó chủ nhiệm thường trực Dự án phòng chống bệnh Dại (Bộ Y tế) cho biết.

Bản đồ dịch tễ bệnh Dại trên thế giới : Việt nam luôn "báo động đỏ ".​

Bà Xuyến còn đưa ra một thông tin: Tỷ lệ người chết do bị chó Dại cắn rất cao ở các tỉnh vùng núi.
Đông nhất là 3 tỉnh Phú Thọ, Tuyên Quang, Yên Bái. Điều này rất đặc biệt, vì trước đây bệnh dại thường gặp ở những vùng đồng bằng nay đã chuyển hướng lên miền núi phía Bắc.

http://www.vnmedia.vn/newsdetail.asp?NewsId=61436&Catid=76

Như vậy sẽ là không đầy đủ nếu" Công nghệ chuyển vùng" các giống chó quý : H'mong cộc, Bắc Hà...không chú ý tới khả năng mang bệnh Dại "về xuôi" ! Một hiểm họa khó lường cho con người.

Bài viết có liên quan:

Bệnh Dại - Rất Nguy Hiểm Với Con Người !
Nghị định Chính phủ về phòng, chống bệnh dại ở động vật

l0c.be

em mới đi sapa về và mua được 1 chú chó H' mông đuôi cộc
nhìn chung chó có vẻ khỏe mạnh nhưng hình như bị tiêu chảy
chó đã được 3 tháng tuổi
mua trên bản tả phìn ở sapa nhưng k phải là người dân tộc nuôi mà là người kinh nuôi ( 1 chị bán tạp hóa trên khu du lịch đường đi vào tả phìn)
vậy liệu có thuận lợi trong việc nuôi dưỡng và chuyển vùng không
và có nên tắm cho chó và đem đi tiêm phòng ngay
hiện tại chó khá khỏe chơi đùa bình thường
chó em mới đem về 2 hôm nay nên chưa quan sát được tiếp
mong các cao thủ góp í về cách nuôi
mới mua về bụng chó bị đầy hơi khá to , em cho nó uống men tiêu hóa bụng xẹp đi hẳn
mua về em chỉ cho ăn cơm với 1 chút ruốc không biết có được không
theo em biết giống chó này đem về xuôi rất khó nuôi :( mong các bác tận tình chỉ bảo chứ để nó ngỏm thì tiếc lắm

Khơi lại niềm đam mê với những giống chó quý của Việt Nam đi các Anh Chị
hình như không có bài viết nào về giống chó Việt nam vào năm 2010 hết

chuotmeo

Member
Cảm ơn bạn TV nhiều nhé, kinh nghiệm quý báu, mình vừa có chuyến công tác Mường Tè, có vào bản bắt 1 con chó của bản dân tộc Mèo về, may quá gặp đc bài của bạn. Đến hôm nay là được 3 ngày, hiện tại là em ý rất Bình thường. Đi vệ sinh khuôn rất đẹp ( ^ - ^ ). Đọc bài của bạn mình cũng hơi lo, vì hiện tại nhà mình đang nuôi 3 con chó hy vọng mọi thứ đều ổn cả.

kieumailc

Active Member
Cảm ơn bạn TV nhiều nhé, kinh nghiệm quý báu, mình vừa có chuyến công tác Mường Tè, có vào bản bắt 1 con chó của bản dân tộc Mèo về, may quá gặp đc bài của bạn. Đến hôm nay là được 3 ngày, hiện tại là em ý rất Bình thường. Đi vệ sinh khuôn rất đẹp ( ^ - ^ ). Đọc bài của bạn mình cũng hơi lo, vì hiện tại nhà mình đang nuôi 3 con chó hy vọng mọi thứ đều ổn cả.
cảm ởn bác !
.......................................................................................=))

huylh

Member
bác chủ cho em hỏi tí: em đem từ Hà Giang về TP Hồ Chí Minh 02 em mông cộc khoảng 03 tháng tuổi, nhìn chúng rất dễ thương. Nhưng trên đường về thì có 01 con bị ho và đau mắt. Em nhờ BSTY tới chích nhưng cháu nó vẫn không hết đau mắt và ho
Bác quan tâm trả lời giúp em nhé.

huylh

Member
bác chủ cho em hỏi tí: em đem từ Hà Giang về TP Hồ Chí Minh 02 em mông cộc khoảng 03 tháng tuổi, nhìn chúng rất dễ thương. Nhưng trên đường về thì có 01 con bị ho và đau mắt. Em nhờ BSTY tới chích nhưng cháu nó vẫn không hết đau mắt và ho
Bác quan tâm trả lời giúp em nhé.

MinhVL

Member
Là tài liệu tốt cho ae nuôi chó, nhiều lúc không nhớ phải mở ra đọc lại, cám ơn bác TV!

hoangdungn85

Hx chưa kịp xem bài này, hôm CN vừa rồi công tác Bắc Hà làm đôi chó về. Được một ông bác nói cho cách chuyển vùng dân gian hay làm nói cho anh em xem được không.
1 : Khi bắt chó ở vùng Bắc Hà tiện tay anh em ta cầm luôn mấy viên đá, và bốc tý đất trên đó mang về. Đá chúng ta cho vào nước, cho cún uống, còn đất cát thì trộn tý ty vào trong cơm trắng.
2 : cho tý muối vào bát nước của cún.
hihi vì lý do công tác nên không có thể thực hiện như trên nên đang thực hiện như vậy

nhu thuy

E vau mua 1 e bac ha o tna ha noi ship vao HCM ve den noi e da khong chiu an uong gi ma da nga lan quan ra ma chet roi cac bac ah, e buon e khoc mat 2ngay nay.bac nao co e bac ha nao thi buzz e voi,e thich e cun nay du lam