• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có phải cún nhà em bị care

pe_boo267

Bầy cún nhà em sinh ngày 09/09 được 4 em.
Ngày 15/10, em có xổ giun cho 4 em. Các pé đi phân có lẫn giun. Trong bầy có 1 em bụng vẫn to, nên em nghĩ pé vẫn còn giun nên ngày 25/10, em xổ giun 1 lần nữa cho cả 4 em.
Ngày 11/11, có 2 pé trong bầy bỏ ăn. Cả 2 pé đều đi phân lỏng như tiêu chảy, màu nâu, rất tanh. Có biểu hiện là ói ra bọt trắng và vàng. Em tưởng các pé ăn bậy nên bị vậy.
Ngày 12/11, cả 2 pé trên lừ đừ.
Pé số 1 thì đang nằm có dịch chảy ra ở hậu môn, dịch có màu trắng trong, pha lẫn chút nâu nâu, mùi tanh.
Pé số 2 lừ đừ nhưng đi phân màu nâu như tiêu chảy.
Em ẵm pé số 2 đi khám thì ông bác sĩ nói là bầy cún nhà em bị care. BS nói cần cách ly pé số 1 ra khỏi mấy pé kia, tại pé bị nặng nhất. Rồi chích thuốc cho pé số 2 gồm 2 mũi tiêm. Rồi nói là bị care là hết cách trị. Còn chỉ cách là lấy lá mơ sắc rồi nấu lên cho mấy pé uống. Đó là cách chữa thuốc nam, giúp được mấy pé được phần nào thôi. Còn nhiêu là phụ thuộc vào đề kháng của mấy pé.
Đến trưa thì pé số 3 có vẻ bị lây bệnh. Lừ đừ, mệt mỏi. Pé số 2 và 3 hay kiếm những chỗ mát nằm như sàn nước, sàn nhà tắm.
Pé số 4 vẫn còn khoẻ mạnh, chạy nhảy, ăn uống nhiều.
Ngày 13/11, em cho mấy pé uống nước có 1 xíu muối và đường. Cho ăn cháo có xíu muối và thịt bò xay nhuyễn. Rồi lại cho uống nước lá mơ sắc.
Pé số 1, 2 và 3 đi phân như dịch trắng trong, dính dính, có màu nâu, mùi tanh.
Pé số 4 vẫn khoẻ mạnh, ăn uống nhiều.
Đến trưa thì pé số 1 đi ra phân lỏng như nước có màu đỏ như máu và trong phân có giun trắng, dài. Tầm khoảng 2 tiếng sau pé ói ra bọt trắng có giun trắng, dài.
Pé số 2 và 3 vẫn còn lừ đừ, chỉ đút mấy pé ăn được xíu cháo thịt. Hay kiếm chỗ mát nằm.
Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp em cứu các pé với. Đây là lứa đầu tiên của pé Pi nhà em, nên có thể em có thiếu sót trong cách chăm sóc mấy pé. Nhưng em không hiểu tại sao tình trạng bệnh của các pé biến chuyển nhanh tới vậy. Vì từ ngày 11/11 trở về trước, các pé không có biểu hiện bệnh, ăn nhiều, uống nhiều, chạy giỡn.
Em tham khảo trên mạng thì thấy cún bị kiết lỵ cũng đi phân ra như thế. Không biết có phải không? Mong các anh chị giúp em.
Em ở Bến Cát – Bình Dương, nguyên huyện chỉ có ông BS trên nên em không biết phải làm sao để cứu cách pé hết :(
Vào ngày 12/11, em có làm thêm theo cách chỉ chữa bệnh cho các pé theo link
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=64137
Cún nhà em vẫn chưa chích ngừa bệnh nào hết. Em tính ít bữa ẵm đi thì nay mấy ép đã bệnh hết rồi :(

bạn lên mang đễn bác sĩ thú y để truyền nước tiêm kháng sinh cả thuốc bổ cho các em,các em nôn và đi ngoài mất nhiều sẽ mất nước nguy hiểm bạn à

bạn đã tiêm vắc xin cho các bé chưa? tàm 40 45 ngày tuổi là tiêm rồi, như bạn đề cập thì mình thấy hình như bạn chưa tiêm