• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có phải có 02 trường phái chó PQ???

dthong

theo tôi nghĩ thì việc thầy Khiêm và thầy Biện đưa ra 2 số đo khác nhau chẳng có gì để gọi là 2 trường phái đối chọi hết . Một bên là số đo của chó PQ cổ cho biết con chó trong quá khứ như thế nào, 1 bên là số đo hiện tại cho biết tình trạng hiện nay . Chúng ta cần cả hai . Nếu gọi đó là 2 trường phái thì bạn đã xài chữ sai .

Ừ phải mình đã lạc đề
tranh chấp nhau lắm tại nghề Luật sư
thời gian cũng chẳng có dư
MOD xoá hộ cái - cười trừ với nhau!

Có giận gì nữa để sau
anh em chiến hữu với nhau cả mà
có cãi nhau cũng người nhà
cho dù khác ý - thật thà dựng xây

Bạn ở đây - tôi ở đây
mục đích cốt chỉ xum vầy cùng vui!

CENTIMET

Member
theo tôi nghĩ thì việc thầy Khiêm và thầy Biện đưa ra 2 số đo khác nhau chẳng có gì để gọi là 2 trường phái đối chọi hết . Một bên là số đo của chó PQ cổ cho biết con chó trong quá khứ như thế nào, 1 bên là số đo hiện tại cho biết tình trạng hiện nay . Chúng ta cần cả hai . Nếu gọi đó là 2 trường phái thì bạn đã xài chữ sai .
tôi không sài sai chử, tôi nói lên những gì tôi được nghe....tôi dám nói lên cái cảm giác bức xúc , âm ỉ trong tôi... vì tôi yêu chó PQ
Tôi không ngại bị dèm pha , hay cho rằng tôi ngu dốt...tôi chỉ mong ai cũng hiểu được như bạn ....
Lời giải thích đó ,làm tôi vô cùng ưng ý

Centimet
Kính gởi

yennhi

Member
Vậy giờ đây tóm lại là vẩn chưa có kết luận chung, mỏi người có ý kiến riêng có cái hay riêng ai củng có lý của mình...!
Một người đưa lên ý tưởng vài người cho ý kiến nhận xét, sau một hồi nhận xét người không hiểu thì nhận ra đ.c cái đúng, còn người hiểu biết thì lý giải cho người chưa biết gì về cái hiểu biết của mình vậy thôi, còn chuyện công nhận chẳn thấy ai có đủ quyền công nhận việc tranh luân đó và cuối cùng chẳn đi về đâu, gióng như nói chỉ để tranh luân.

VD : trên diển đàn chỉ có một số ít người đang tranh luận về chó PQ cho là chó PQ cái này đúng cái kia sai cốt để duy trì và bảo tồn nguồn Gen chó PQ vậy còn ngoài diển đàn những người đang nuôi gióng chó này họ biết gì nghỉ gì, chỉ biết thấy đẹp thấy lạ mắt " vì cái xoáy, hoặc sự thông minh " của con chó mà nuôi thôi, trong quá trình nuôi ấy họ không biết gì và cho lai tạp với các loại chó khác ra những thế hệ chó đời sau vẫn có xoáy và người không biết lại gọi đó là chó PQ và vẫn cho lai tạo tiếp, vậy việc cố gắn của các thành viên trên diển đàn rất tâm huyết để góp phần bảo tồn nguồn Gen chó PQ hết sức thì được bao nhiêu người và số người đang nuôi gióng chó này chưa biết đến diển đàn là bao nhiêu người liệu có thể làm được gì khi cứ quanh quẩn trên diển đàn mà không phổ biên ra toàn dân.

Theo em nghỉ nên có một cái quỹ gì đó dành cho những người yêu chó PQ, hoặc một cuộc thi theo định kì ( đến hẹn lại lên dành cho chó PQ ^^!) để mọi người trên cả nước được giao lưu và phổ biến các kinh nghiêm qua đó có thể phát triên và cải tạo dần nguồn Gen thì hay biết máy.

Mà nói vậy chứ em củng không biết có hay chưa 1 trong 2 cái trên, nhưng rất mong được mọi người hưởng ứng...!

Anh Cent thông cảm nhé em thấy hình như topic đống lại sau lời cảm ơn của anh đến bác dthong rồi nên em mới post bài này nó không có gì liên quan đến chủ đề topic thank...!

TheAnh-3H

Member
Em là một thành viên mới của diễn đàn , nói về kinh nghiệm thì "Giọt nước trong biển cả ", nhưng em cũng rất đam mê chó PQ và đang nuôi một đàn . Theo nhận xét của em ( mong các bác chỉ giáo thêm ) thì tại đàn em nuôi thật sự thì chó rất to chứ ko nhỏ đâu hay tai là do chúng sống trên đồi núi luôn phải gặp chó hoang và chó sói nên vắn giữ được vóc dáng bản cổ.

Em là một thành viên mới của diễn đàn , nói về kinh nghiệm thì "Giọt nước trong biển cả ", nhưng em cũng rất đam mê chó PQ và đang nuôi một đàn . Theo nhận xét của em ( mong các bác chỉ giáo thêm ) thì tại đàn em nuôi thật sự thì chó rất to chứ ko nhỏ đâu hay tai là do chúng sống trên đồi núi luôn phải gặp chó hoang và chó sói nên vắn giữ được vóc dáng bản cổ.
Vậy thì hay quá! bạn dẫn đi off với AE đi, nhân tiện giao lưu và xem luôn. Bởi vì nói về trọng lượng chó PQ bây giờ cũng khó lắm.

Gọi là bình thường khoảng 12Kg đến 16 Kg
Gọi là to thì từ 18Kg đến 22Kg (Kg phải là béo phì đâu nhé)

TheAnh ơi cho mình xin số đt nhé. Có dịp vào SG nhất định mình sẽ tới giao lưu và xem đàn chó của bạn.

kokichj

Member
Nhà anh ở quận mấy vậy, e ở quận 4 nè có khi nào tiện ghé nhà a xem chó với hen. :-h

oxfordenglish

bác nào có ảnh chuẩn của chó phú quốc chia sẻ cho em ngắm với rất hâm mọ giống chó này vì mức độ trung thành và khó nuôi