• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên tắm chihuahua không

thazh_2w

bé cchihuahua nhà mình được 1 tháng tủi mình vừa xin ng` bà kon về
lúc về bé có vẻ có mùi mình cung~ tắm nhưng sau khi tắm hay cả lúc bt` bé đều run cầm cập ăn uốn thì không chịu ăn hay ăn rất ít bác nào có cách trị không mình ở kiên giang ai biết cửa hàng thú y và pet shop nào để mua đồ dùng cho pet thì chi~ mình lun nhaz! tks trướcDog Eye

quanthucha

Member
chào ban. chihuahua rất sợ lạnh . nhưng vẫn tắm được bạn ạ . cún mình 3 ngày tuỗi mình vẫn tăm binh thường , nhưng phãi tắm nhanh và tắm nước ấm vào những ngày trời lạnh . tắm xong quàng vào khăn lau khô và giữ ấm . chúc bạn vui

Tina-nô

Chào bạn , mình có cng nuôi Chihuahua . Lúc mua về ng bán bảo là giống Chihuahua sợ nớc nên 1 tuần tắm tối đa 2 lần ^^

Tina-nô

Chào bạn , mình có cng nuôi Chihuahua . Lúc mua về ng bán bảo là giống Chihuahua sợ nước nên 1 tuần tắm tối đa 2 lần ^^
Với lại nên tắm thật nhanh với nuớc ấm rồi qấn khăn bông cho nó :D

Loo

Member
Chihuahua lông sát mùa nóng tắm 2 lần/tháng. Mùa lạnh chỉ cần tắm 1 lần /tháng. Chó đang yếu hay mới chích ngừa cũng không được tắm. Vì cơ thể đang yếu sẽ dễ bị cảm lạnh. Nếu nó dơ quá, bạn dùng khăn ướt thấm nước nóng, vắt ráo lau phần bị dơ lông trên.
Lý do chó sợ nước là do mõm ngắn, nước vô lỗ mũi khiến nó không thở được. Bạn nên tắm chó bằng nước nóng, chỉ nên gội dầu tắm ở phần thân mình, cổ và 4 chân. Riêng phần đầu bạn dùng khăn ướt vắt ráo lau cho em nó: lau trên trán, phần lông dưới mắt, mũi, miệng, dưới càm, lau cả lỗ tai bên trong và vành tai bên ngoài.
Khi tắm xong, quấn ngay bằng khăn khô, lau thật ráo nước, dùng máy sấy tóc sấy nó thật khô. Nhớ đừng để máy thổi vô mặt làm em nó sợ. Khi tắm hay sấy đều phải ngồi thấp vì em nó có thể rơi khi vùng vẫy! Chó của bạn bị run là vì nó bị cảm lạnh. Phải đem nó đến BSTY trị cảm và chích thuốc bổ để tăng sức đề kháng.

hailong188

bác cho em hỏi chihuahua sống bao lâu ạ
em sắp đc nuôi nên mún bít tuổi thọ của pé là bao nhiu
:)):)):)):)):)):)):)):));););););):-ss:-ss:-ss:-ss

hailong188

các bác đừng mắng em vì hỏi như vậy nhé,có chỉ trích thì các bác chỉ trích nhè nhẹ thôi
hì hì hì:(:)(:)((
em ko bít thì em hỏi thôi:):):):)

Loo

Member
Tuổi thọ chó Chihuahua
Chó càng nhỏ con thì càng sống thọ. Chihuahua của bạn có thể sống đến 15 năm nếu nó không bị bệnh tật hay bất kỳ tai nạn nào! Rất tiếc là hiếm có em nào sống lâu như vậy! Do đó bạn cứ tính trung bình nó thọ được 10 năm. Nếu lo xa, khi nó trưởng thành, bạn hãy dựng vợ gã chồng cho nó, nhưng nhớ phải tìm người bạn đời thông minh, đẹp mã, để duy trì cái gen tốt, bảo tồn những đặc tính mà mình yêu thích. Ngộ nhỡ nó ra đi sớm quá mà chưa có con nối dõi, thì bạn phải trở lại chỗ đã mua nó để tìm bố mẹ, anh em của nó để phối giống với một con khác. Có nhiều khả năng bạn sẽ có một con chó con có tính cách và ngoại hình giống với con chó đã mất!

henrylove1990

Xin lỗi vì mình không biết đặt câu hỏi ở đâu nên vào đây hỏi luôn hi tại vừa lập nick,chuyện là Nhà mình vừa nuôi 1 em chihuahua mini cái dc 900gr, đi khám bác sĩ thấy bảo là cún của mình được tầm 1 tuổi rồi,nhưng mình thấy thóp trên đầu nó vẫn còn mềm, ti tiểu thì cứ ngồi tiểu lun,không giống như mấy loài chó khác phải đưa 1 chân lên rồi mới tiểu, ai biết trả lới giùm mình nha! tại mới nuôi nên cũng chưa biết gì nhiều hết,Thanks!^^

mrtrung9x

Member
Chó cái tiểu ngồi là đúng rồi bạn... Đứng co 1 chân là kiểu phàm phu của mấy anh zai chó đực... Con gái phải e thẹn chứ :))

henrylove1990

thanks bạn mrtrung9x nha!hình chó của ban nhìn de thương woa, ak mà cho mình hỏi sao bik chó đến tuổi sinh sản vậy bạn, ma sao mình thấy mấy may con chihuahua của mấy người khác hung dữ lắm,sủa toi ngay,mà lại lanh lẹ nua, con nhả mỉnh thì hiền khô ak,chỉ sủa khi nghe tiếng con nít,ăn rồi ngủ,ngủ thì ngáy to gì đâu lun đó,mà chó minh bị viêm phổi nặng chích 12 ngày rồi không hết,nên không giám chích nữa sợ sock thuốc chết, mình mua siro ho loại Atussin cua e be ve cho uống với nhỏ muỗi cho nó tại thấy cô kia chỉ vậy,nuôi loai này cưc woa trời, nhưng đội lại nhỉn nó rất dễ thương,mà có cần tắm nhiều cho nó hok bạn,chó mình có muồi òi hi

mrtrung9x

Member
Chó đến tuổi sinh sản sẽ sa lơ (động dục ở chó cái), bộ phận sinh dục sẽ sưng to và có hiện tượng ra máu như tới tháng ở người. Không nên cho phối ngay ở lần sa lơ đầu tiên vì lúc này chó chưa phát triển đầy đủ (như mới dậy thì ở người).
Chó dữ hay hiền, sửa nhiều hay ít là do cách nuôi dạy của chủ... Chó đc nuông chiều quá mức sẽ vô kỉ luật (không nghe lời chủ, hung dữ, sủa khi không được phép)
Nên cho chó đi dạo từ nhỏ để rèn tính kỉ luật, thuần phục chủ và hoạt bát, nên cho tiếp xúc với nhiều người và chó khác để chó không hung dữ
Theo mình thì nuôi chihuahua không quá cực, chỉ cần chăm kĩ lúc trước 2 tháng tuổi thôi. Sau cứng cáp rồi thì nuôi dạy bình thường, duy trì chế độ ăn và hoạt động thể lực hợp lí là chó sẽ khỏe mạnh không bệnh tật

henrylove1990

ak bạn ơi,nghe đâu phải cho cún uống thêm canxi gì nữa ak,tại thấy cún chủa mình chân cũng yếu,bạn cho minh biết tên thuốc đó nhé.thanks ban!

mrtrung9x

Member
Không nhất thiết phải uống thêm canxi ngoài đâu bạn, nhưng nếu bạn muốn thì tới mấy tiệm petshop họ có bán cái hộp thuốc viên bổ xung canxi và vitamin D3 cho chó, hình như 200 mấy 1 hộp mấy trăm viên gì đó (sr mình k xài nên k nhớ tên). Nhưng tốt nhất bạn nên bổ xung chất cho chó bằng thực phẩm tươi thì sẽ đảm bảo hơn. Bạn mua đầu cổ gà (siêu thị big C bán 23k/kg) về bỏ da rửa sạch cắt mỏ, thêm rau củ như cà rốt, bí đỏ, su hào, su su bla bla vào ninh nhừ (nồi áp suất nửa tiếng là mềm cả xương) để bổ xung canxi. Nếu nuôi nhốt trong nhà thì nên cho chó ra ngoài tắm nắng 15-20' 1 ngày để hấp thụ vitamin D và chắc xương

henrylove1990

Cảm ơn bạn nhiều nha!vào đây mà mình cung bite61 thêm được 1 số kiên thức về chihuahua,ak mà bạn ơi còn cái vụ cắt móng chân cho cún thì lam sao vậy bạn, cứ cắn ngắn vừa vừa là được ak

mrtrung9x

Member
Cắt móng bạn phải để ý chỉ cắt phần móng màu trắng (trên móng có 2 phần, phần màu trắng sắc nhọn ở đầu móng, phần màu hồng ở giữa móng tới bàn chân), nếu bạn cắt phải phần màu hồng là sẽ bị chảy máu và chó sẽ rất đau, cần phải sát trùng ngay nếu chó bị chảy máu.
Đối với chó ít vận động, nuôi nhốt trong nhà nền gạch trơn mới phải thường xuyên cắt tỉa móng. Nếu bạn thường xuyên dắt chó đi dạo thì móng sẽ tự mòn do ma sát lúc đi. Chó nhà mình từ 3 tháng là không phải lo cắt móng nữa rồi

henrylove1990

Mình thanks bạn nhiều lắm!hi.nếu có vấn đề gì nữa mình sẽ hỏi bạn nhé,tai mình vừa mới nuôi nên cũng không có kinh nghiệm gì hết ak!^^.Chúc bạn và cún XuXu sẽ luôn vui và khỏe nhé!

henrylove1990

Bạn ơi,mình quên hỏi cái này nữa. Chuyện là chó mình là chihuahua mini cái,nặng cũng được 950gr rồi,so với loài mini thì nó cung thuộc dạng trường thành rồi phải không bạn,nhưng mà mình thấy phần thóp trên đầu nó vẫn còn 1 lỗ mềm,không biết sao nó không cứng lại,tại mình thấy mấy người khác nói chihuahua tới lúc trưởng thành thì chỗ thóp mềm này sẽ tự động cứng lại hay hộp sọ bao lại gì đấy hĩhix,bạn biết thì giải thích giùm mình nhé!thanks bạn!