• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên nuôi Husky ko?

ndcanh167

Tình hình là đến khoảng tháng 10 em đi công tác về, tính ra ở riêng với bạn và nuôi 1 em Husky cho đỡ buồn. Mong các anh,chị trong box có thể tư vấn cho em được ko? Cho em xin thông tin về cả cách chăm sóc (chế độ dinh dưỡng, vệ sinh), huấn luyện (ít nhất là đi vệ sinh đúng chỗ *_*) và các bệnh thường gặp. Cám ơn các anh, chị rất nhiều. :x :)

kid1989

Active Member
Bác muốn nuôi husky thì phải đảm bảo đủ kinh tế để chăm cho nó kể cả lúc bình thường lẫn ốm đau, phải có thời gian để chơi đùa, dắt cún đi chơi, cho giao lưu với các con khác. Chế độ dinh dưỡng thì cũng không quá cầu kỳ. Tùy vào độ tuổi mà con cún bác bắt về thôi. Về huấn luyện thì tùy con mà khả năng tiếp thu khác nhau nên ko nói trước đc :D Husky thì cũng có thể bị mắc bệnh như các con khác như: care, viêm gan, parvo...v...v... vì vậy lúc bác mua thì nên hỏi đã tiêm phòng 7 bệnh chưa nếu chưa thì nhớ đi tiêm là oke chi tiết thì khi nào bác mua đi hỏi thú y người ta sẽ nói thêm cho bác. Mong bác sớm tìm đc 1 nhox ưng ý :D

Nếu bác đang cần 1 chế độ giảm cân cho mình thì nên nuôi , trông nom với dọn dẹp bãi chiến trường cho nó xong coi như ngày nào bác cũng tập thể dục rồi !

ndcanh167

^ ^ thank các bác. Nhưng em thấy chưa có thông tin rj cụ thể cả. Nhà bạn em cũng nuôi rồi, bị nó nhai giày, dép, gặm chân bàn,ghế nên cũng được cảnh báo rồi. Nhưng nhìn em nó đẹp và theo thông tin thì rât thân thiện nên vẫn thích.
@dragon: mình nghĩ mình vào đây xin ý kiến, kinh nghiệm mọi người một cách nghiêm túc nên nếu bạn có ý kiến gì cũng xin nói một cách đàng hoàng. Nuôi chó để chăm sóc, yêu thương em nó, coi em nó như một người bạn thì vì sao lại hỏng? :) Chẳng nhẽ bạn coi nó như một thú vui, một sở thích vì đơn giản nó chỉ là một con chó thì mới là nghiêm túc và đúng chuẩn?

Mupet

Member
Bác chủ topic nếu đã quyết định nuôi Husky rồi,thì nên đổi tên topic thành: Nên nuôi Husky như thế nào?

còn theo như tên của chủ đề mình cũng mạn phép nêu vài ý kiến: bạn ở chung với bạn bè,nuôi dòng chó như Huksky thì ko hợp lý lắm,bọn này cần thời gian chăm sóc,hoạt động khá nhiều,chăm sóc lông lá cũng mệt,không thông minh cho lắm

Khuyên bạn nên nuôi dòng chó nhỏ hơn,min pin,lab,lạp xưởng,bull pháp.. như vậy có vẻ phù hợp với điều kiện của bạn hơn

silent night

Bác chủ topic nếu đã quyết định nuôi Husky rồi,thì nên đổi tên topic thành: Nên nuôi Husky như thế nào?

còn theo như tên của chủ đề mình cũng mạn phép nêu vài ý kiến: bạn ở chung với bạn bè,nuôi dòng chó như Huksky thì ko hợp lý lắm,bọn này cần thời gian chăm sóc,hoạt động khá nhiều,chăm sóc lông lá cũng mệt,không thông minh cho lắm

Khuyên bạn nên nuôi dòng chó nhỏ hơn,min pin,lab,lạp xưởng,bull pháp.. như vậy có vẻ phù hợp với điều kiện của bạn hơn
Là khó dạy chứ không phải không thông minh. Bạn dựa vào đâu mà phán dòng này không thông minh vậy. Nó chỉ làm những gì nó cho là đúng nên việc dạy phải hết sức kiên trì. Husky hay Alaskan rất thông minh.

NiDo

Member
nuôi chó,nhất là dòng chó lao động mà nhốt cả ngày thì chỉ khổ em nó thôi,stress,buồn chán,cắn phá đồ đạc là chắc chắn

muốn nuôi mà nhốt như vậy bạn phải nuôi 2 em,1 em chó ta cũng được cho chúng nó có bạn thôi,nhưng chỉ sợ lúc đó người stress là bạn :))

còn thông tin thì bạn phải chịu khó tham khảo các box trong dd như huấn luyện,dinh dưỡng,thú y,đều có hết :-??:-o

kid1989

Active Member
^ ^ thank các bác. Nhưng em thấy chưa có thông tin rj cụ thể cả. Nhà bạn em cũng nuôi rồi, bị nó nhai giày, dép, gặm chân bàn,ghế nên cũng được cảnh báo rồi. Nhưng nhìn em nó đẹp và theo thông tin thì rât thân thiện nên vẫn thích.
@dragon: mình nghĩ mình vào đây xin ý kiến, kinh nghiệm mọi người một cách nghiêm túc nên nếu bạn có ý kiến gì cũng xin nói một cách đàng hoàng. Nuôi chó để chăm sóc, yêu thương em nó, coi em nó như một người bạn thì vì sao lại hỏng? :) Chẳng nhẽ bạn coi nó như một thú vui, một sở thích vì đơn giản nó chỉ là một con chó thì mới là nghiêm túc và đúng chuẩn?
Mua cho nó cái xương nhai tùy vào kích cỡ con cún mà lựa chọn kích thước xương phù hợp với nó cho gặm thì nó ko gặm các cái khác đâu. Nó gặm chủ yêu do ngứa răng lúc mọc răng thì sẽ thế. Bác nên tìm tài liệu tham khảo cũng như các bài rep về chế độ dinh dưỡng và cách chăm cho bọn nó :D đã xác định nuôi và thích rồi thì ko phải nghỉ cứ thế mà làm thôi

chipiago

Cũng ko fair là khó dạy, nó hiểu nhanh n ko cố ghi nhớ, với lại cái chính là nếu ko thích thì nó ko thèm làm. Vd cún nhà m (alas, n cũng khá giống kiểu dạy hus) dạy lệnh "đi ra" thì học nhanh n ko fair lúc nào cũng chịu làm, n nếu nó vừa làm j sai như ị ra nhà chẳng hạn thì chỉ cần bảo đi ra phát la biết điều chạy thẳng ra ngoài nằm khi nào gọi mới dám vào. Điều đó chứng tỏ nó hoàn toàn hiểu và nhớ n ko fai lúc nào nó cũng thích tuân lệnh nhất là khi nó đang thấy nó control xung quanh.

Nếu thích chó kéo xe mà đỡ nghịch thì nuôi alas, trầm tính hơn hus nhiều, bọn tây xếp alas là loài trầm tính và yên tĩnh nhất trong danh sách pet dog. N lông nó dài nên mệt hơn khoản chăm lông và mùa hè phải có điều hòa.

Là khó dạy chứ không phải không thông minh. Bạn dựa vào đâu mà phán dòng này không thông minh vậy. Nó chỉ làm những gì nó cho là đúng nên việc dạy phải hết sức kiên trì. Husky hay Alaskan rất thông minh.