• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên bơm cám cho chim non ???

dexom888

Member
Tình hình là do ko nghe bậc đàn anh đi trước bình đã bơm cám cho chim non , mặc dù có pha men tiêu hóa , nhưng vẫn bị :
+Không chịu tự ăn mặc dù đã đủ lông cánh
+Bị cứng diều , cám cứng hết trong diều mặc dù mình pha tỉ lệ nước : cám = 3 : 1
Giai đoạn đầu thấy chim khỏe mà tầm 1 tuần là có dấu hiệu ko tiêu :-o

Cuối cùng là dùng thuốc trống chướng diều pha men bơm !
Có đỡ hơn , cơ mà vẫn hi sinh :((

=> Chia sẻ vài dòng để góp kinh nghiệm bản thân và mong nhận được góp ý từ các bác 8->

Lần này có khi em phải chuyển sang loại rẻ rẻ cho quen đã mất , ko tiếc lắm :((

anhtadien

Member
chính xác vì mình cũng mới tập chơi nên đầu tiên mình nuôi mấy cặp chim thịt xem tình hình ra sao và kiếm ít kinh nghiệm vì thế mình rất chịu khó lang thang lên diễn đàn học hỏi kinh nghiệm và có gì thì tháng 5 mình mới sắm chim kiểng vì thời tiết miền bắc mình khác nên cho nó quen dần khí hậu không biết vậy có đúng không? vì mình nghĩ mất công mất của mới sưu tập được mấy đôi chim vì mình định vào nam thăm người nhà song mình tậu luân chứ ngoài bắc này các bác có chim hét giá cao quá
xin lỗi những ai bán rẻ nhé

kalaca

Member
Sao bạn không để bố mẹ nó nuôi, mình cũng vừa mới nuôi nên chưa có cặp nào ấp nở ra cả nên chưa biết cách bơm, mà bạn mua xi lanh để bơm cám bao nhiêu ml?

nglong

Member
nuôi bộ phải bơm cám đúng là cực thật, chim con sau rất chậm biết ăn. Tóm lại là nên để bố mẹ nuôi cho thật cứng, tự ăn ngon lành hãng bắt chim các bạn ạ.

dexom888

Member
Sao bạn không để bố mẹ nó nuôi, mình cũng vừa mới nuôi nên chưa có cặp nào ấp nở ra cả nên chưa biết cách bơm, mà bạn mua xi lanh để bơm cám bao nhiêu ml?
Mình mua non , mà nó chưa ăn , đợi 1 ngày ko ăn tẹo nào ngồi ủ rũ ... thành thử phải bơm , dùng bơm 60 ml ống to , chuyên bơm thức ăn , mà giờ chắc ko bao giờ mình bơm nữa :(( tiếc quá ...

dexom888

Member
nuôi bộ phải bơm cám đúng là cực thật, chim con sau rất chậm biết ăn. Tóm lại là nên để bố mẹ nuôi cho thật cứng, tự ăn ngon lành hãng bắt chim các bạn ạ.
rút kinh nghiệm lần sau mua chim bác ạ :(((((((((((((((((((((((((((((((((( tại em mới chơi nên ko cóa kinh nghiệm mua :((

nglong

Member
....dùng bơm 60 ml ống to , chuyên bơm thức ăn , mà giờ chắc ko bao giờ mình bơm nữa :(( tiếc quá ...
Em mua bơm to ở đâu thế? Giữ lấy nhé - chim to vẫn phải dùng khi nó ốm, bỏ ăn đó

dexom888

Member
Em mua bơm to ở đâu thế? Giữ lấy nhé - chim to vẫn phải dùng khi nó ốm, bỏ ăn đó
6k mua ở hiệu thuốc hàng đậu , hóa ra chim trưởng thành ốm vẫn phải bơm ạ , thanks bác đã tư vấn

dexom888

Member
2 pé hỏa tiễn đã hi sinh , chim non và yếu quá :(:)(:)((e rút kinh nghiệm lần sau vậy , học phí cao quá các bác :((

hailua@

Member
Bơm to là dùng chung bơm tinh trùng cho heo, bác ra hàng thú y nói thế họ bán cho. Trong nhiêu trường hợp chim bố mẹ không đúc cũng phải dùng đến biện pháp bơm thôi mấy bác ợ. E đang có 1 cặp bc gà nở ngày 5 tháng 12 mà chim mẹ không đúc chim non óm lòi, đúc nó thấy đở hơn nhưng lông lại rất xơ xác.

dexom888

Member
em chịu , ko nuôi bồ câu nữa , tập tọe nuôi có tháng rưỡi mà hứng đủ các loại bệnh :đậu , đau mắt , cứng diều , khò khè ... Pó tay với với bồ câu :-h:-h:-h:-h:-h

kalaca

Member
Cố gắng nên bạn ơi, mình cũng bị như bạn và cũng mới nuôi đc 2 tháng nhà mình gần Hồ Tây nuôi trên tầng 4 mà vẫn bị. Theo mình bạn nuôi thử chim Pháp xem thế nào đã vì mình thấy chim Pháp( loại trưởng thành và to rồi ý) sức đề kháng tốt vì mình cũng bị mấy bệnh như của bạn nói nhưng không lây sang các con Pháp trưởng thành
CHim non dễ bị bệnh lắm chứ nếu to rồi ít bệnh lắm, bạn nên vệ sinh chuồng trại để tránh vi khuẩn gây bệnh, phun thuốc khử trùng, trời mưa phùn như hôm nay thì cho thêm ít thuốc trị cảm cúm và trị toi vào thức ăn cho tụi nó phòng bệnh
Mới chơi cứ nuôi chim Pháp vừa học hỏi cách chữa bệnh vừa có chim để thịt, giá thành lại rẻ hơn nhiều chim bồ câu cảnh, bạn vừa mới nuôi mà mua hoàng châu với xòe chết thì phí lắm vì loại đó không ít tiền
Khi nào có kinh nghiệm rồi thì chuyển sang chơi bồ câu cảnh đâu có muộn, cái này cứ từ từ mà chơi thôi không nên vội

Ilovepigeon

Member
em chịu , ko nuôi bồ câu nữa , tập tọe nuôi có tháng rưỡi mà hứng đủ các loại bệnh :đậu , đau mắt , cứng diều , khò khè ... Pó tay với với bồ câu :-h:-h:-h:-h:-h
Thế này thì đừng gọi là đam mê anh ạ. Đam mê phải làm tất cả để có được nó, chứ như anh thì là nuôi để đỡ mất thời gian. Các bệnh trên của anh em đều chữa được bằng thuốc rẻ tiền>đợi trước em có nuôi thử một con pháp non(7 ngày) bằng cách bơm cám và bây giờ nó đã tung cánh cùng các con khác rồi đấy

dexom888

Member
thế nào mà cặp hoàng châu iem bỏ bãng đi hơn tuần chả để ý , chỉ cho ăn , thế mà đậu rụng hết và mắt đã khỏi , vậy là vẫn còn 1 cặp <:p

Tình hình là do ko nghe bậc đàn anh đi trước bình đã bơm cám cho chim non , mặc dù có pha men tiêu hóa , nhưng vẫn bị :
+Không chịu tự ăn mặc dù đã đủ lông cánh

Để nhịn đói và thả trong chuồng thì sẽ tự tìm thức ăn và ăn thôi

+Bị cứng diều , cám cứng hết trong diều mặc dù mình pha tỉ lệ nước : cám = 3 : 1
Giai đoạn đầu thấy chim khỏe mà tầm 1 tuần là có dấu hiệu ko tiêu :-o

Cuối cùng là dùng thuốc trống chướng diều pha men bơm !
Có đỡ hơn , cơ mà vẫn hi sinh :((

=> Chia sẻ vài dòng để góp kinh nghiệm bản thân và mong nhận được góp ý từ các bác 8->

Lần này có khi em phải chuyển sang loại rẻ rẻ cho quen đã mất , ko tiếc lắm :((

Bị khô bầu diều là teo bầu diều là bệnh chứ không phải do bơm cám. Dùng vidorygil ngày một viên chia hai lần sáng chiều hoặc hai viên chia hai lần sáng chiều nếu bị nặng. Khi chim bị khô thì phải bơm nước vào ngay và xoa cho thức ăn tan nhuyễn trong diều, đến khi hết mới bơm cám tiếp lần khác.

Nhưng chim bơm cám thì bay khồng đạt bằng chim cha mẹ đút.

Cuong_CanTho

Các anh em chắc bơm cho chim ăn quá no rồi đó. Lâu lâu mình cũng phải bom 1,2 cặp vì anh em đến mua cặp bố mẹ và để lại chim con. Nhưng chim lớn rất tốt, không bị chết. Nhớ trộn thêm 1 ít mem tiêu hóa là ok! Pha cám con cò loãng 1 tí, để dể bom! Và phải bom từ từ tránh tình trạng bom nhanh thức ăn bắn mạnh vào bầu diều gây tổn thương.

hồi trước mình cũng từng nuôi bộ con chim sẻ, mình nhặt được ngoài đường con chim chưa mở mắt do người ta làm nhà bỏ ổ chim ra ngoài, thấy tội quá mang về nuôi, đúng là cực thật, mình dùng ống kim tiêm 1cc bom vào miệng cho nó ăn 1 ngày mấy lần, dùng cám pha nước và men tiêu hóa, khi trưởng thành thì chim vẫn phải nhờ chủ đút ăn chứ ko chịu tự ăn

xuanluc

Khi bơm cám bác phải ngâm vào nước khoảng 2 tiếng cho cám ngấm no nước, loãng như sữa và bơm khoảng 2 muỗng canh thôi đằng này bác bơm bằng cái bơm xe đạp ấy thì nó die mất.