• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có cho mèo ăn thức ăn khô dành cho chó được không?

Khoan đã bạn. Mình biết bạn thấy nhiều trường hợp nhưng theo mình nghĩ, mèo bị thận phần lớn vì ăn thức ăn khô và ko uống nhiều nước. Mèo nhà mình vẫn ăn thức ăn khô ( RC) cũng như người nước ngoài. Người ta nuôi mèo phần lớn là những người muốn có động vật bên cạnh để vuốt ve chiều chuộng mà ko cần phải lo lắng nhiều( dắt đi dạo....) phần lớn đa số đều cho mèo ăn thức ăn khô. Ko phải hầu hết các thức ăn khô đều xấu bạn ạ. Chủ yếu là do cách thức cho ăn. Nếu như bạn kết hợp 1 ít đồ khô trong thực đơn hàng ngày của bé thì mình nghĩ bé sẽ bổ sung thêm nhiều đạm. Như mấy đứa nhỏ nhà mình, hàng ngày luôn ăn đồ tươi nhưng RC thường thường xuyên có mặt trong bát. Trên đây chỉ là góp ý nhỏ của mình. Thức ăn khô ko xấu, tùy vào cách cho ăn của bạn :)
vì mình hay theo chủ nghĩa rừng rú nên mình cũng ko muốn cho các e ăn thức ăn khô, với cả đúng là thức ăn khô ăn wa' nhiều sẽ ko tốt cho hệ tiêu hóa. tốt nhất là cho ăn cơm trộn với thịt chan canh, đứa nào cũng ăn đc hết

Trước giờ em cho pé ăn cơm trộn cá với rau nhưng mà dạo này mới sáng sớm nó đã kêu réo ầm ỉ đòi ăn làm e ko ngủ được nên quyết định mua Meo-0 cho nó ăn sáng, có điều mèo nhà em mới 7 tháng nhưng e mua luôn loại Meo-0 cá ngừ cho mèo trên 1 năm, nó cũng ăn nhưng không có vẻ nghiện cho lắm. Mà nó ăn hạt khô nhai rốp rốp, e nghe mà thấy sợ quá không biết có gãy cái răng nào không :-??

Trước giờ em cho pé ăn cơm trộn cá với rau nhưng mà dạo này mới sáng sớm nó đã kêu réo ầm ỉ đòi ăn làm e ko ngủ được nên quyết định mua Meo-0 cho nó ăn sáng, có điều mèo nhà em mới 7 tháng nhưng e mua luôn loại Meo-0 cá ngừ cho mèo trên 1 năm, nó cũng ăn nhưng không có vẻ nghiện cho lắm. Mà nó ăn hạt khô nhai rốp rốp, e nghe mà thấy sợ quá không biết có gãy cái răng nào không :-??
mèo nhai rôm rốp thì thích chứ sao lại sợ, mèo nhà tớ nhiều khi toàn nuốt trộng, không nhai, tớ phải kêu nó nhai mà nó làm gì hiểu được. Ăn uống thì toàn phải nài nĩ ăn cho mình nhờ, 1 em thì béo, 1 em thì gâ`y, em gầy béo lên 1 tí thì lại bị gì đó đi lỏng, lại gầy đi.

linkmitu

Member
chính vì không nhai là nguyên nhân chính mèo bị sỏi thận khi ăn đồ ăn khô. mình luôn cẩn thận đập đôi những hạt to hoặc giã nhỏ rồi trộn cơm cho mèo ăn, vì mèo thích ăn đồ ăn khô mà sợ chúng nó ăn toàn kiểu lười nhai nuốt chửng luôn sợ bệnh chúng nó thế nên phải làm vậy

Tại mình sợ nó rụng răng :D, nhưng mà nó kén ăn lắm, kái j cũng ăn xí xi rồi vảy đuôi bỏ đi ak, nên ốm lắm :-??

phiemdu

:) Mình cũng cho mèo nhà mình ăn đồ ăn khô của chó nè bạn chủ topic ơi. Hiệu Companion Pets, Classic Puppy, có bắp, thịt, sữa, khoai tây dành cho chó con. Mèo nhà mình ăn đủ từ đồ ăn tươi đến đồ ăn mèo (không phải dạng hạt mà là dạng cá mềm í), nhưng khi đến đồ ăn chó thì nó khoái luôn. Không biết thông tin thức ăn chó thiếu dinh dưỡng hơn kiểu gì mà mèo mình mập tròn lắm, nhà mình biết tin còn sợ, nhất định không cho ăn đồ ăn mèo trở lại vì nếu đúng là đồ ăn mèo giàu dinh dưỡng hơn thì mèo mình béo phì mất. :))

Chú hàng xóm nuôi chó mèo để bán mà mình quen bảo là mèo ăn đồ ăn chó con lông sẽ mượt hơn vì đồ ăn này nhiều sữa. Mình cũng thấy so với mèo các bạn mình nuôi thì mèo mình lông bóng thật, giống thú nhồi bông ấy, nên cũng an tâm cho nó ăn. ^_^

Phu Dung

Moderator
Bạn Phiemdu cho mèo ăn thức ăn chó con mà mèo bạn vẫn béo tốt, bóng mượt là đúng rồi; vì hàm lượng chất đạm và các chất khoáng, vitamin trong thức ăn của chó con cao hơn hẳn đồ ăn của chó lớn, gần ngang với đồ ăn của mèo lớn. Nếu bạn so sánh thành phần đồ ăn của chó con với đồ ăn chó lớn, đồ ăn mèo lớn, đồ ăn mèo con bạn sẽ thấy sự khác biệt rất đáng kể.

phiemdu

:) Ra vậy. Nhà mình thì chỉ cho mèo ăn đồ ăn chó con thôi. Giờ mèo bự rồi cũng vẫn ăn món đấy, chắc cũng không sao nhỉ ? ^_^ Ai cũng sợ nó béo phì cao huyết áp. :p

Bạn Phiemdu cho mèo ăn thức ăn chó con mà mèo bạn vẫn béo tốt, bóng mượt là đúng rồi; vì hàm lượng chất đạm và các chất khoáng, vitamin trong thức ăn của chó con cao hơn hẳn đồ ăn của chó lớn, gần ngang với đồ ăn của mèo lớn. Nếu bạn so sánh thành phần đồ ăn của chó con với đồ ăn chó lớn, đồ ăn mèo lớn, đồ ăn mèo con bạn sẽ thấy sự khác biệt rất đáng kể.

Em nghĩ hàm lượng chất đạm & vv... trong thức ăn của mèo lớn ít hơn so với hàm lượng chất đạm & vv... trong thức ăn của mèo con chứ.

Thức ăn chó con ~ Thức ăn mèo lớn < Thức ăn mèo con thì đâu đủ dinh dưỡng cho mèo .

Phu Dung

Moderator
Nếu so sánh ra thì thế này bạn ạ:

Đồ ăn chó lớn < Đồ ăn chó con~đồ ăn mèo lớn < Đồ ăn mèo con

Trong các loại thức ăn thì đồ ăn mèo con là có hàm lượng đạm cao nhất; hàm lượng đạm trong đồ ăn chó lớn là thấp nhất. Tuy nhiên, đồ ăn chó lớn cũng có sự phân biệt (trong trường hợp người ta có làm riêng) thì đồ ăn của chó cảnh nhỏ nuôi trong nhà sẽ có hàm lượng đạm cao hơn đồ ăn của các con chó lớn nuôi outdoor.