• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

câu hỏi về chuột lang !HOT!

hamster_chip_39

em mới mua dc 1 chú chuột lang nhưng em đọc trên mạng thấy người thì bảo nên tắm , người thì bảo ko nên tắm cho chuột . Vậy có nên tắm không ? Mong anh chị chỉ bảo cho. :cow:

ximuoi

Member
Bạn có thể tắm chuột bằng khăn ẩm, vuốt nhẹ theo người theo chiều lông, chú ý phần bụng & đuôi hay bị dơ. Nhẹ tay với bụng nhé.
Đừng nhúng nước nhé. Tắm xong cho phơi nắng sáng :)
Bạn nên tắm 1 tuần 1 lần thôi. Nếu là loại llông dài thì nhớ tỉa lại và chải cho đẹp.
Giống này nuôi không cực lắm, ngủ suốt :)
Chúc bạn có chú chuột khỏe mạnh và xinh xắn.

hamster_chip_39

mình đã thử tắm theo cách của bạn nhưng ko sạch chuột của mình vẫn bẩn bọn này mà như tắm hamster thì tốt quá hi hi bạn còn cách nào ko ?

hamster_chip_39

à hôm nay mình thấy lông ở chỗ đuôi & 1 bên má với cả chỗ bụng,2 bên chân của chuột nhà mình chuyển sang màu vàng . Có phải kà lúc nó... đi tè thì nước tiểu của nó dính vào hay là do nó tự chuyển màu ?

hehe!bạn ơi!cứ tắm bình thường nhưng đừng để nước vô lỗ tai nó là đc!tắm xong dung khăn lau sạch, lấy máy sấy sấy cho nó!(de nhiệt độ vừa phải thôi!), nếu bạn tắm nó buổi trưa thì đem để ngoài nắng chừng 10-20p :)
nhà mình đang nuôi 4 con nè!có 1 con màu trắng mắt đỏ nữa nè!
chúc bạn nuôi đc bé bọ đẹp nha!
:):):):)

ximuoi

Member
hehe!bạn ơi!cứ tắm bình thường nhưng đừng để nước vô lỗ tai nó là đc!tắm xong dung khăn lau sạch, lấy máy sấy sấy cho nó!(de nhiệt độ vừa phải thôi!), nếu bạn tắm nó buổi trưa thì đem để ngoài nắng chừng 10-20p :)
nhà mình đang nuôi 4 con nè!có 1 con màu trắng mắt đỏ nữa nè!
chúc bạn nuôi đc bé bọ đẹp nha!
:):):):)
Mình sợ nhất là tụi nó bị cảm lạnh là vô phương cứu chữa nên không dám tắm á!
Lông đổi màu là do tự nhiên thôi :)

be trang

em bọ thì phai tắm chu.ko thì hôi lắm.em cũng có nuôi bọ nè,tên Bin,dể thương lắm.1 tuần tắm 1 lần,tắm xong lấy máy sấy cho khô.hehe

be trang

bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo với,cổ bạn Bin nổi 2 cái bướu ,cái to cái nhỏ,sờ cưng cứng,nổi ngay yết hầu,có khi nao thiếu iot hay bị bướu cổ vi giun giống vịt ko

mh ở hn muốn nuôi lắm nhưng mà các chỗ bán ở hn giờ gần như ko bán nữa...các bạn có thể giúp mh tìm 1 chỗ bán bọ ko

Q.hiep

Member
những con thuộc loài gặm nhấm này mình hãi lắm nhưng thấy các bạn nuôi,vuốt ve ....thấy cũng hay hay...

bosua7592

phải công nhận , con này mà ko tắm thì nó hôi kinh ! >.< !
Màu vàng đó là do nhóc "tè" đó bạn ơi ! Lúc tắm bạn nên rửa sạch để tránh có mùi !!

tắm bằng baby johnson...tắm nước ấm...con nhà mh tắm thoải mái...chả kêu la gì...lại còn thích nữa chứ...tắm xong sấy khô và ủ khăn 1 lúc(trong lúc ủ kiếm đồ ăn cho nó ăn đỡ lạnh cũng là chủ gần tớ hơn) mình mẩy thơm phưng phức ko có tý hôi nào

bumbi

nuôi bọ cũng cần phải tắm rửa sạch sẽ chứ bạn. Trong khi tắm chỉ cần thận trọng không để nước vào lỗ tai, khi tắm xong bạn dùng máy sấy để sấy lông cho em nó là ổn.