• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách xử lý tình huống khi đang dắt chó đi dạo bị bọn pit lao vào tấn công

ptthnvn

dạo này ở các tụ điểm hay dẫn chó đi off thường xuyên xảy ra trường hợp tự nhiên ở đâu xông ra 1 con pit lao vào cắn chó của mình. Thằng chủ con pit 1 là không can thiệp, 2 là đứng ngoài hò hét cho có lệ chứ chả mấy khi nó chịu xông vào để tách con pit ra. Coi như nhân tố chủ chó vứt đi rồi, cứ để con pit nó phang thì chắc chắn mấy phút sau con chó của mình ko chết thì cũng què quặt.
Mà mấy người nuôi pit cũng rất lịch thiệp nhé, mang con pit điên ra ngoài, đi đâu cũng vênh vênh tự đắc ra vẻ ta đây có chó chiến =)). Không rọ mõm, thậm chí không cần xích .... Nói chung về trí thông minh thì chủ loại này không thể sánh với chó được.
Với tình trang như trên thì việc sớm hay muộn khi dắt chó đi dạo, đi off ... việc bị 1 con pit điên đc nuôi bởi 1 thằng chủ vô cùng thông minh lao vào tấn công là chuyện rất có thể xảy ra. Theo các bác thì nên xử lý như thế nào trong tình huống này.
Cách đầu tiên là cứ thấy bóng dáng con pit vào là dắt chó đi xa, nhưng cách này cũng ko triệt để đc. Mấy thằng nuôi pit có sở thích rất nhã nhặn là thấy ai dắt chó đi dạo là nó dắt chó nhà nó lại gần, rồi tự giới thiệu "con này là chó chọi đấy, nó lành lắm, để anh thả xích cho bọn nó chơi với nhau". Hoặc có loại chủ còn thông minh hơn, đứng từ xa thấy ai dắt chó đi dạo là xùy xùy cho chó xông vào cắn. Thông minh mà nhã nhặn vô cùng.

hdduong

Member
Cách xử lý tình huống của bạn đây chưa thấy đâu mà chỉ thấy phạm thượng , có vẻ nhiều bức xúc . Chó có nhiều loại chó , người có nhiều loại người k phải ai ai cung hành xử như bạn nói :)) ...

lkpt_knight

dạo này ở các tụ điểm hay dẫn chó đi off thường xuyên xảy ra trường hợp tự nhiên ở đâu xông ra 1 con pit lao vào cắn chó của mình. Thằng chủ con pit 1 là không can thiệp, 2 là đứng ngoài hò hét cho có lệ chứ chả mấy khi nó chịu xông vào để tách con pit ra. Coi như nhân tố chủ chó vứt đi rồi, cứ để con pit nó phang thì chắc chắn mấy phút sau con chó của mình ko chết thì cũng què quặt.
Mà mấy người nuôi pit cũng rất lịch thiệp nhé, mang con pit điên ra ngoài, đi đâu cũng vênh vênh tự đắc ra vẻ ta đây có chó chiến =)). Không rọ mõm, thậm chí không cần xích .... Nói chung về trí thông minh thì chủ loại này không thể sánh với chó được.
Với tình trang như trên thì việc sớm hay muộn khi dắt chó đi dạo, đi off ... việc bị 1 con pit điên đc nuôi bởi 1 thằng chủ vô cùng thông minh lao vào tấn công là chuyện rất có thể xảy ra. Theo các bác thì nên xử lý như thế nào trong tình huống này.
Cách đầu tiên là cứ thấy bóng dáng con pit vào là dắt chó đi xa, nhưng cách này cũng ko triệt để đc. Mấy thằng nuôi pit có sở thích rất nhã nhặn là thấy ai dắt chó đi dạo là nó dắt chó nhà nó lại gần, rồi tự giới thiệu "con này là chó chọi đấy, nó lành lắm, để anh thả xích cho bọn nó chơi với nhau". Hoặc có loại chủ còn thông minh hơn, đứng từ xa thấy ai dắt chó đi dạo là xùy xùy cho chó xông vào cắn. Thông minh mà nhã nhặn vô cùng.
nghe bác bức xúc tn có phải bác là chủ của con malinois tối hôm kia bị con pitbull cắn vào đùi phải ở trên hồ gươm ko ?

mrtrung9x

Member
Trong tình huống bị 1 con chó điên ( pit hoặc bất kì loài nào ) lao vào cắn chó mình mà không bị xích, không có chủ hoặc có chủ mà như không thì mình không nên giật xích chó mình lại, vì làm vậy khiến chó mình bất lợi mà con tấn công thì càng đc thế tấn công, chả khác gì tiếp tay cho giặc, cách tốt nhất là thả xích ra, 1 là chó mình sẽ tự chạy thoát thân, 2 là sẽ cắn trả. Trong tình huống chó mình chạy, bạn nên ở yên vị trí thả chó để sau khi thoát chó còn biết đường tìm về. Trong tình huống chó cắn trả thì mình có thể hỗ trợ chó bằng cách đá vào con tấn công (đá vào điểm yếu như dưới bụng, ngực hoặc ngay trên sống mũi). Khi con tấn công đã thôi tấn công thì phải giữ chó mình lại, không để nó say đòn mà tấn công tiếp nếu không kết quả sẽ 1 con phải hi sinh mới kết thúc sự đụng độ
Đây là với trường hợp con chó tấn công quá điên cuồng, còn nếu có thể kiểm soát được và nếu tự tin thì ta có thể tóm lấy phần lông phía sau gáy con tấn công và giật mạnh nhấc bổng lên (hoặc vòng cổ nếu có).
Đây là kinh nghiệm sau 2 lần đụng độ và chứng kiến xử lý đụng độ mà mình gặp

ptthnvn

Cách xử lý tình huống của bạn đây chưa thấy đâu mà chỉ thấy phạm thượng , có vẻ nhiều bức xúc . Chó có nhiều loại chó , người có nhiều loại người k phải ai ai cung hành xử như bạn nói :)) ...
cứ đi ra mấy chỗ hay off chó là bạn sẽ thấy chủ nuôi pit là những người thế nào. cứ 10 con pit thì 8 con cho thả rông. 2 con con lại thì đang cắn nhau. Chưa từng thấy người nào mang pit ra ngoài đường mà rọ mõm + xích xiếc cẩn thận. Còn về chuyện hành xử của những chủ pit thì mọi người ai cũng biết rồi =)), ko phải tự nhiên mà mấy người nuôi pit bị tẩy chay, mang con pit đi đâu là người ta đuổi như đuổi tà. Có điều chả ai muốn nói, vì nói ra cũng chỉ sợ gây mất đoàn kết, gây xích mích này nọ. Nói chung mình cũng thế, mình viết bài này ko phải phê phán các bạn nuôi pit, vì có nói cũng bằng thừa =)), mình chỉ muốn học hỏi kinh nghiệm để phòng tránh 1 tai nạn rất có khả năng xảy ra thôi.

GiangCoi

Member
Tôi đi gần đấy chứng kiến là con malinois của ông thả rông cắn vào con pit trc nên thằng chủ nó mới thả xích ra . Chẳng lẽ nó cứ cầm xích để chó ông cắn ah . Nói j cũng phải đúng thì thôi . Hầu hết những ng nuôi pit ở hn đều xích chó cẩn thận và đề cao an toàn chó mình và chó bạn . Tôi đứng xem và cũng đã can thiệp giúp ông nhưng gặp phải con cuồng chiến quá .

Jun611

Mình thấy mấy tay nuôi pit số đông toàn mấy tay trẩu tre hoặc nón sơn vớ vỉn. Nuôi chó vì yêu chó , chứ nuôi chó cho oai như mấy thằng đấy thì để chó nuôi nó còn hơn <:p

Mà theo các bác mấy con pit bull có dám dây vào mấy con Ngao Tạng ko ?

Tôi đi gần đấy chứng kiến là con malinois của ông thả rông cắn vào con pit trc nên thằng chủ nó mới thả xích ra . Chẳng lẽ nó cứ cầm xích để chó ông cắn ah . Nói j cũng phải đúng thì thôi . Hầu hết những ng nuôi pit ở hn đều xích chó cẩn thận và đề cao an toàn chó mình và chó bạn . Tôi đứng xem và cũng đã can thiệp giúp ông nhưng gặp phải con cuồng chiến quá .
bác này nói chuẩn.hehe thỉnh thoảng mình thấy có con fox lao vào cắn con pit,con pit ngoảnh lại nhìn một phát,kệ cho cắn,đi tiếp.hehe
và mình cũng thấy pit dây với ngao tạng bình thường.hehe

lkpt_knight

thì ra là vậy em chỉ đi ngang qua thôi, đinh lao vào giúp nhưng đã thấy con pit nó nhả ra rồi, thảo nào gỡ đc 2 con ra e ko thấy chủ con mali ý kiến gì

Cò hôi

Member
Tưởng ông có cách gì đưa ra cho mọi người tham khảo để mà phòng tránh và xử lí khi chó bị pit tấn công ai dè quanh đi quẩn lại chả thấy cách gì đâu chỉ thấy toàn ngôn từ hằn học.! Chắc ông này có chó mới bị pít cắn nên cay cú mới phọt lên đây,mà cũng chả cần phải nói cũng hiểu dc 1 phần con người ông nó lịch thiệp đến đâu rồi! Muốn chó người khác rọ mõm lại để chó mình cắn thì có lẽ ko sao đâu nhỉ,hay người lịch thiệp và nhã nhặn như ông nói là ra đường hải rọ mõm chó mình lại cho chó khác cắn? Nhìn lại xem mình đã làm dc điều đó chưa.?

@

Mình thấy mấy tay nuôi pit số đông toàn mấy tay trẩu tre hoặc nón sơn vớ vỉn. Nuôi chó vì yêu chó , chứ nuôi chó cho oai như mấy thằng đấy thì để chó nuôi nó còn hơn <:p

Mà theo các bác mấy con pit bull có dám dây vào mấy con Ngao Tạng ko ?
Mỗi ng có 1 niềm đam mê. Vâng nuôi pit toàn vớ vỉn?? Thế bạn nuôi dòng gì thế. Chắc toàn ng tử tế nuôi dòng chó của bạn :)) đúng là cuồng ngôn của những anh hùng bàn phím

remotecontrol

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Có 2 cách rất đơn giản bạn ạ.
Cầm 1 sợi dây hoặc 1 sợi xích thít cổ nó lại kiểu thòng lọng trong khoảng chưa đến 10 giây nó sẽ nhả ra.
Hoặc có thể cầm 2 chân sau của nó nhấc bổng lên trời. Vì chó không thể thở nếu như bị dốc ngược sẽ nhả ra. Cầm thật chặt đợi chủ nó ra xích lại. Chó không thể xoay người lại cắn bạn nếu như bạn đang cầm 2 chân sau của nó.
Đây là clip hướng dẫn: http://www.youtube.com/watch?v=1ebR37K8hDg

pitman

Để topic ko bị loãng tôi xin tập trung vào trả lời câu hỏi của chủ topic dựa trên tài liệu tham khảo và thực tế can thiệp những vụ va chạm do chó cắn không chỉ riêng pit như sau:

Trước hết, người can chó phải bình tĩnh chủ động giữ chặt và kiểm soát được phần cổ, gáy của con chó, nếu có thể dùng hai chân phải kẹp chặt phần bụng con chó lại, cổ dề và bất kỳ một sợi dây nào được tại thời điểm đó đều rất hiệu quả bằng cách thít chặt phần cuống họng của con chó và từ từ kéo con chó lên, nhấc bổng 2 chân sau của nó lên thì càng tốt.
Nếu hiện trường ko có sợi dây nào thì túm gáy nó thật chắc kéo con chó ngược lên, tay còn lại luồn sát dưới cổ hướng lên phần cổ họng dùng tay và bóp chặt (biện pháp này chỉ nên dành cho người là chủ chó hoặc người có sức khỏe để tránh trường hợp rủi ro xảy ra tiếp theo).

Việc can chó cắn nhau bằng cách lôi 2 chân sau dốc ngược lên không phù hợp với người VN vì chiều cao của người VN hạn chế không đủ để khống chế con chó theo cách này, rất dễ xảy ra trường hợp chó cắn lại.

GiangCoi

Member
Thôi thì chó bác ấy bị đau nên bác ý ấm ức là phải ... mọi người cũng phải thông cảm vì con vật yêu quý mình như thế . E khuyên bác nếu mà trách người khác thì bác nên gương mẫu , dắt chó cẩn thận và ko thả rông thì chẳng có j xảy ra đâu .

Eclap

Member
Cá nhân mình không ủng hộ chủ nuôi thả rông những loại hung hăng hiếu chiến như pitbull. Các cánh can thiệp những vụ va chạm ở trên khá tốt, tks đã chia sẻ.

hoanglynk0122

bác này nói chuẩn.hehe thỉnh thoảng mình thấy có con fox lao vào cắn con pit,con pit ngoảnh lại nhìn một phát,kệ cho cắn,đi tiếp.hehe
và mình cũng thấy pit dây với ngao tạng bình thường.hehe
Nghe chủ nói đã sặc mùi "chó chiến" bảo sao chỉ nuôi được mấy con "não ngắn"=))

khoang_cach

Cá lớn nuốt cá bé là bản năng

Chào các bác.em cũng nuôi vài chú cún,to có nhỏ có,vì thế em hiểu hết bản năng của chúng,nhà em có 5 con,con nao cũng muốn làm đại ca,lâu ngày chung nó thể hiện,con nào máu chiến và khỏe,nhanh nhẹn thì đương nhiên là thống soái,sự thật vẫn là sự thật,không thể thay đổi,trừ khi có cún lạ giòng xuất hiện thì phải phân chia cao thấp,em nói vạy chắc các bác hiểu phần nào về bản năng của mọi loài nói chung và chó nói riêng.Em đọc topic này thấy các bác bàn cãi về chó cắn nhau lên em mạn phép tham gia tí xíu.Chó pit là giòng chó chọi,chó cảnh hay chó nhà dù giữ đến đâu cũng không thể so sánh với hàng chiến binh được,em mạn phép tham gia,ở đây em muốn nói là mọi người không lên vì một con chó mà có lời lẽ không hay,dẫn đến xích mích vì chó,phải xác định là khi dẫn chó đi chơi,nếu không may gặp đối thủ nặng ký,các bác lên dùng kế thứ 36,chay là trên hết,ai cũng vậy thôi,cho chó đi dạo đều phải có xích,chủ yếu đề phòng nó cắn ẩu,tránh voi chả xấu mặt nào,em nói vậy,nếu sai đâu mong các bác bỏ quá cho

khoang_cach

Cá lớn nuốt cá bé là bản năng

Chào các bác.em cũng nuôi vài chú cún,to có nhỏ có,vì thế em hiểu hết bản năng của chúng,nhà em có 5 con,con nao cũng muốn làm đại ca,lâu ngày chung nó thể hiện,con nào máu chiến và khỏe,nhanh nhẹn thì đương nhiên là thống soái,sự thật vẫn là sự thật,không thể thay đổi,trừ khi có cún lạ giòng xuất hiện thì phải phân chia cao thấp,em nói vạy chắc các bác hiểu phần nào về bản năng của mọi loài nói chung và chó nói riêng.Em đọc topic này thấy các bác bàn cãi về chó cắn nhau lên em mạn phép tham gia tí xíu.Chó pit là giòng chó chọi,chó cảnh hay chó nhà dù giữ đến đâu cũng không thể so sánh với hàng chiến binh được,em mạn phép tham gia,ở đây em muốn nói là mọi người không lên vì một con chó mà có lời lẽ không hay,dẫn đến xích mích vì chó,phải xác định là khi dẫn chó đi chơi,nếu không may gặp đối thủ nặng ký,các bác lên dùng kế thứ 36,chay là trên hết,ai cũng vậy thôi,cho chó đi dạo đều phải có xích,chủ yếu đề phòng nó cắn ẩu,tránh voi chả xấu mặt nào,em nói vậy,nếu sai đâu mong các bác bỏ quá cho