• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách vỗ béo mèo

Yujsii

Con mèo nhà em hiện rất gầy, rất rất gầy.Chỉ tại em đi vắng hai tuần mà ở nhà chỉ có mỗi ông bà và anh trai, anh trai thì ghét mèo còn ông bà thì đi làm đến tối mới về nên không có ai cho bé mèo ăn cả. Bé đói quá nên ăn vụng con cá của ông, tối về không có gì ăn, ông nhốt con mèo lại. 8 ngày sau em về thì con mèo phá cả ***g chạy ra đòi ăn. Em cho nó ăn xong thì từ đấy cho gì cũng chẳng ăn (mà rõ ràng bé đòi ăn ầm nhà lên nhé)
Mong anh chị nào có kinh nghiệm giúp em cái không bé mèo của em chết mất:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(( ...Mèo ơi là mèo :(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

Em mua thịt, rồi luộc lên xé nhỏ cho mèo ăn, lành hơn là ăn cá, sợ bị đi ngoài. Nếu muốn cho mèo ăn hạt khô thì mua cho ăn. Lại này có thêm mùi hương mèo thích, nên nó ngửi là sẽ ăn nhiều hơn ăn cơm, chỉ sợ sau này không chịu ăn cơm nữa .

linkmitu

Member
thịt luộc ko có mùi vị hấp dẫn mèo sẽ chê. mua cá rán hoặc kho cá nhạt, đố mèo nào chê, trộn với cơm ( nhuyễn ), trộn cùng rau, củ ( luộc ) đã nghiển nhỏ rau củ để bổ sung chất xơ. ko nghiền nhỏ rau củ thì mèo ko ăn vì chúng nó thường ko thích ăn rau. ngoài ra,cho bé uống sữa bột ấm trẻ con 0-6 tháng pha loãng để bố sung dinh dưỡng.
thức ăn khô royal cannin cũng giúp bé mau béo, lông mượt, cho ăn 1 lượng vừa phải, ko đc lạm dụng thức ăn khô, cho ăn 1 ít sau bữa cơm chính.
Có thể tự chế thức ăn dinh dưỡng cho mèo như sau: 1->2 phần cơm + 1 phần thức ăn chính( có thể là cá rán, thịt bò gà,...) + 0.5-> 1 phần rau, củ ( su hào cà rốt rau muống,... cắt nhỏ) + gan ( lợn , gà,..) + 1 thìa dầu ô liu, có thể nghiền nhỏ thức ăn khô ( từ 4-5 viên) cho vào hỗn hợp cơm như trên. sau đó xay nhỏ, nghiền nhuyễn nhưng ko đc quá nát. làm thế nào cho các thành phần quyện với nhau là đc. cho mèo ăn ngày 3 bữa hoặc 2 bữa chính tùy theo cân nặng của mèo. kết hợp với sữa và thức ăn khô( bữa phụ) như mình đã nêu trên.
Mình áp dụng cách này với mèo ở nhà, mùi thức ăn hấp dẫn khiến mèo ăn đc nhiều, sữa ấm giúp mèo ngủ ngon và có thêm dinh dưỡng,.. mèo béo như heo chỉ sau 1 tuần rưỡi.
nhưng nếu mèo nhà bạn đã bị bỏ đói lâu ngày thì phải mất 1 thời gian vị giác của mèo mới như cũ để giúp mèo có thể cảm thấy ngon và ăn nhiều trở lại. trong thời gian đầu có thể mèo sẽ bỏ bữa, nhưng hãy kiên nhẫn với mèo, kiểu j nó cũng béo.

Mình thường để cá hấp và rau củ trong tủ lạnh( ngăn đá), Khi naò cho pé ăn thì trộn cơm vô nữa rồi lấy chày giả nhuyễn ra. Nhưng mà sinh viên thì có hôm ko có nấu cơm nên pé mèo ko thể ăn ké đươc, cho pé ăn cá không thì sợ tiêu chảy, mình muốn trộn cơm với cá rồi bỏ trong tủ lạnh luôn. Như vậy có được không? pé có còn thích ăn không? ai có kinh nghiệm chỉ mình với !

linkmitu

Member
Mình thường để cá hấp và rau củ trong tủ lạnh( ngăn đá), Khi naò cho pé ăn thì trộn cơm vô nữa rồi lấy chày giả nhuyễn ra. Nhưng mà sinh viên thì có hôm ko có nấu cơm nên pé mèo ko thể ăn ké đươc, cho pé ăn cá không thì sợ tiêu chảy, mình muốn trộn cơm với cá rồi bỏ trong tủ lạnh luôn. Như vậy có được không? pé có còn thích ăn không? ai có kinh nghiệm chỉ mình với !
bên nước ngoài ng ta vẫn hay làm thức ăn dinh dưỡng cho mèo. ko đi mua sẵn, dùng nhiều loại thức ăn tốt như rau củ thịt cá nghiền nhuyễn với số lượng lớn, đủ dùng trong 2-3 ngày, cho ăn dần, bỏ vào tủ lạnh bảo quản, khi ăn bỏ ra hâm nóng lại.
không có thời gian bạn nên kết hợp với thức ăn khô.

bizonzon

Active Member
Từ lúc bạn cho mèo ăn đến giờ đã là bao lâu rồi? Bé ăn xong có bị đi ngoài, hoặc là nằm khật khừ không đùa nghịch nữa không?
Mình nghĩ thế này: cũng như người thôi, nhịn đói lâu ngày, khi bắt đầu ăn trở lại người ta phải ăn từ cháo loãng, rồi ăn nặng dần lên. Chứ nếu ăn no nê ngay có nguy cơ thủng dạ dày. Bé mèo của bạn nếu có triệu chứng mệt mỏi sau 1 thời gian dài bị đói mà được cho ăn quá nhiều, thì bạn nên mua men tiêu hóa cho em uống ngay đi. Cứ bình tĩnh, nếu bé vẫn tỉnh táo thì để từ từ, khi chỗ thức ăn đó tiêu hết rồi bé sẽ trở lại bình thường. Rồi bạn cho bé ăn ít một thôi, dù bé đòi cũng không được cho ăn nhiều. Dần dần tăng liều lượng lên để trở lại bình thường.
Cho ăn gì bây giờ không quan trọng bằng cách cho ăn. Bạn có thể cho bé ăn những thứ dễ tiêu một chút, và nhất là đừng cho ăn nhiều. Nhất thiết phải uống men tiêu hóa.
Chúc bé nhà bạn sớm béo trở lại :D

Janny phuong

Con mèo nhà em hiện rất gầy, rất rất gầy.Chỉ tại em đi vắng hai tuần mà ở nhà chỉ có mỗi ông bà và anh trai, anh trai thì ghét mèo còn ông bà thì đi làm đến tối mới về nên không có ai cho bé mèo ăn cả. Bé đói quá nên ăn vụng con cá của ông, tối về không có gì ăn, ông nhốt con mèo lại. 8 ngày sau em về thì con mèo phá cả ***g chạy ra đòi ăn. Em cho nó ăn xong thì từ đấy cho gì cũng chẳng ăn (mà rõ ràng bé đòi ăn ầm nhà lên nhé)
Mong anh chị nào có kinh nghiệm giúp em cái không bé mèo của em chết mất:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(( ...Mèo ơi là mèo :(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
bạn mua thức ăn khô cho mèo ấy..thức ăn dinh dưỡng đó..mèo ăn sẽ rất nhanh mập..họ bán cả thức ăn đồ hộp cho mèo đó..nếu bạn ở hà nội thì bạn.mua ở đường trường chinh hà nội.nhé' ở đấy bán thức ăn nghiêm lắm..còn ở nơi khác thì mình ko biết bán ở đâu..thức ăn khô đó bạn đập hơi nhỏ ra rồi trộn với cơm cho nó..nó ăn rất nhiều..và sẽ rất nhanh lớn và mập..

Yujsii

oh cảm ơn các bạn, sau bao ngày không ăn gì bây giờ bé tự săn chuột ăn luôn rồi:-h