• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách phối hợp thức ăn + xổ giun cho mèo con

ntdthanh92

Chào các bạn,
Mình (lại) có việc muốn hỏi :D
Hiện giờ bé nhà mình được 2 tháng rưỡi, mỗi ngày mình cho bé ăn 4 bữa (sáng-trưa-chiều-tối). Mình thường cho bé ăn cơm (đã nhai khá nhuyễn) với whiskas cá ngừ, dạo này có cho ăn thêm cá bình thường (giỏ cá hấp hay bán ngoài chợ).
Mình nghe nói cơm với cá hình như không đủ dinh dưỡng hoàn toàn cho bé (mình nghe nói thôi nha :D). Vì vậy, mình đang muốn cho bé ăn thêm Royal Canin (Kitten 36) và cho bé uống thêm sữa Bio milk. Không biết cho bé ăn nhiều như vậy thì có bổ quá không >.<

Nếu được thì các bạn góp ý hộ mình xem nên phối hợp thức ăn cho bé như thế nào để đủ dinh dưỡng (ví dụ như sáng uống sữa, trưa ăn cơm, tối ăn Royal chẳng hạn :D)

Ngoài ra, mình muốn hỏi thêm về việc xổ giun cho bé. Mèo con dưới 6 tháng hình như phải xổ giun 1 tháng 1 lần phải không nhỉ :p Với lại, trước và sau khi xổ giun phải làm gì ạ? (ví dụ như trước khi uống nhịn ăn bao nhiêu tiếng, uống xong thì sau bao lâu được ăn ấy :D). Mở ngoặc hỏi thêm là, kì trước mình xổ giun xong thấy bé không có...ị ra con giun nào hết, như vậy là bé không có giun nhiều phải không :D

Khoảng 2-3 ngày nữa mình sẽ dẫn bé đi chích ngừa, các bạn nào ở TPHCM cho mình hỏi là chích ở Thú y Lý chính thắng (Q.3) có.....an toàn không :( (mình hơi không thích cách chữa ở đây lắm, mấy năm trước mình ẵm thỏ đến khám thấy bác sĩ chữa có vẻ sơ sài :) )

Nhờ mọi người giải đáp hộ mình nha ^^!

linkmitu

Member
về xổ giun là bạn cứ mang ra bác sĩ, sẽ được tư vấn tận tình.
về dinh dưỡng, mèo nhà mình, mình cho bé 3 bữa chính sáng trưa tối ( có hôm mình còn không cho ăn sáng vì mình phải dậy đi học sớm mà thi thoảng chẳng có ai ở nhà cả) tuy thỉnh thoảng ko được ăn sáng nhưng với chế độ ăn hợp lí thì các bé nhà mình tuy 2 tháng nhưng béo như heo quay và khỏe mạnh, ai cũng bảo 6-7 tháng rồi mới chết.
-sáng: cơm nhuyễn+cá ngừ whiskas hoặc cơm nhuyễn + hạt thức ăn khô đập vụn trộn đều. sáng cho ăn ít vì cho ăn nhiều các bé trưa là nhịn luôn nên cơm trưa toàn để chiều đói mới ăn như thế thì ko tốt.
-trưa: cơm nhà ăn gì mèo ăn nấy : cơm nhuyễn + thức ăn xé nhỏ(cá kho, thịt gà bò, gan,..) + rau củ luộc( su hào cà rốt,...)
-chiều: sữa bột ấm của trẻ con pha loãng hoặc cho ăn thức ăn khô đã ngâm qua nước
- tối: ăn cơm với thức ăn như trưa, bổ sung cho 1 tẹo sữa trc khi ngủ.
Xong 1 ngày:)

Thịt cá cho mèo ăn không nên nêm gia vị của người, nên thịt luộc là tốt nhất, tránh cho mèo ăn tỏi.

linkmitu

Member
Thịt cá cho mèo ăn không nên nêm gia vị của người, nên thịt luộc là tốt nhất, tránh cho mèo ăn tỏi.
tại sao hả bạn? hàng ngày mình vẫn cho mèo ăn thức ăn có gia vị( nhưng ko mặn) mình luôn chọn món nhạt nhất
bạn có thể giải thích cho mình tại sao ko?