• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách chọn Xích !?

triet88

Member
Các bạn có kinh nghiệm giúp mình cách chọn 1 con Xích như thế nào là đẹp và khôn với nhé. Nhân tiện các bạn cho mình hỏi ở HCM chỗ nào chuyên bán Xích vậy và giá bao nhiêu, mùa này còn Xích ko các bạn ? Cám ơn các bạn nhiều nhé. Thân.

seal203

Member
Mùa này không có xích đâu bạn ơi, nếu mình nhớ không lầm là tháng 3-4 á

jetdogka

là mùa này nè.xắp hết mùa mưa là hết chim con đó
chọn con non nuôi là 100% BIẾT NÓI
mua con già rồi thì câm luôn
trống mái như nhau khác cái mỏ màu đen với màu đỏ thôi à

Cái bạn nói mỏ màu đen với màu đỏ là két chứ không phải xích,xích thì mỏ chỉ màu đỏ thôi .:D

jetdogka

con xich thì ko nói bạn ơi
hồi đó mình thường mua chim biết nói như nhồg(yển),sáo két cưỡng lúc còn nhỏ về dạy cho nói rồi bán nè.
tiệm minh tuân của hoàng văn thụ là nơi tiêu thụ của mình lúc đó đấy
mình kinh nghiệm cái vụ này lắm.
còn con xích indo màu tráng thấy thì đẹp mà dạy thì mọc râu cũng chưa nói được

tribm.ts

Member
Xích là loài nói hay nhất trong các loại chim, kế đến là nhồng còn gọi là yểng, kế tiếp là quạ đen-giống này nói tạm được nhưng thông minh thì kinh khủng, sau cùng là cưỡng và sáo.
Nhồng hay nói nhưng giọng không đẹp, giọng đàn ông hơi khào khào như người hút thuốc
Xích giọng trong trẻo, mềm giọng như phụ nữ. (lưỡi xích như lưỡi người)
Nếu nuôi xích thì nên chọn con trống có đầu to, gồ ghề nhiều góc cạnh, đầu nhỏ tròn là mái sau sẽ nhỏ con hơn trống nhiều.

Meomemini

Member
Xích là con gì hả mấy bạn ? chưa nghe tên bao giờ ...
Xích là con vẹt đấy khoai-heoquay ạ! Bạn có thể vào "Google" để tìm nhưng lưu ý hãy thêm một vài từ đằng sau như "cuối mùa" chẳng hạn! Vì nếu không thêm như vậy thì có thể "óc điện tử" của "Google sẽ nhầm lẫn với sợi dây xích sắt đấy! Thân mến...

cyber_hp

Member
Xích là con vẹt đấy khoai-heoquay ạ! Bạn có thể vào "Google" để tìm nhưng lưu ý hãy thêm một vài từ đằng sau như "cuối mùa" chẳng hạn! Vì nếu không thêm như vậy thì có thể "óc điện tử" của "Google sẽ nhầm lẫn với sợi dây xích sắt đấy! Thân mến...
Mình thấy chỗ mình bán nhiều loại này nhưng không để ý,cứ nghĩ là vẹt Ngô(vẹt xanh)làm theo bạn,vào google tra mới biết.Thank!