• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách chăm sóc Chow Chow

Mình về mới rước về 1 em Chow Chow Đực, 3 tháng tuổi hơn, về nhà ngày 2-8-2012. Về ngày đầu, em ấy ko chịu ăn, ít đi lại, đa số chỉ nằm 1 chỗ ko, đặt đâu nằm đó.
Ngày 3-8-2012, buổi sáng em ấy ăn uống bình thường, đến trưa bị tiêu chảy, đi toàn ra nước ko, mình cũng hoảng quá, ko biết làm thế nào, nhưng được bác sĩ tư vấn là cho uống men tiêu hóa với mesta trộn chung với ăn cho ăn, Nam Hà Bổ Phế thì dùng ống tiêm bơm vào miệng. Tối đó cũng lo sợ nên đem qua chỗ mình mua nhờ chăm sóc 1 đem và coi có biểu hiện gì ko ( Về bên đó em ấy vui vẻ hẳn ra, chạy giỡn, ăn uống ngon lành )
Ngày 4-8-2012, sáng 8h mình rước em về, về lại nhà mình thì lại tiếp tục nằm, ăn uống thì ăn được mà ăn rất ít. Mình có mua 1 loại thức ăn khô là Royal Canin về cho em ấy, mới mua về thì ăn ngon miệng lắm, tầm đến chiểu tối mình đem ra cho ăn thì lại ko ăn, ép cỡ nào cũng vậy, vẫn ko ăn, bâm nhỏ trộn chung với cơm thì cũng chê luôn.
Hôm nay 5-8-2012, thì thấy em nó cũng có tinh thần hơn, chịu giỡn hơn, nhưng lâu lâu hắt xì ra nước mũi, mình ko biết có sao ko, cũng lo quá. Ăn uống thì cũng còn biếng ăn quá, chỉ để cơm với thịt bò cũng chê.
Mình cũng muốn mua thức ăn khô cho em, thời gian mình cũng bận rộn, cho ăn vậy cho có đủ dinh dưỡng. Mà cũng phân vân ko biết nên mua loại nào, mà ko biết mua về có ăn hay ko ( Ko ăn bỏ rất uổng, thức ăn cho chó cũng mắc quá ). Muốn dạy em ấy ăn thức ăn khô nhưng ko biết phải làm thế nào. Mình thì cũng ko có kinh nghiệm nhiều cho lắm.
Với tính cách em Chow Chow nhà mình thì khá lười, hay nằm lắm. Đó là biểu hiện của giống Chow Chow hay do em nhà mình quá lười. Và cho Chow Chow ăn uống như thế nào là hợp lý.

Mong các bạn có kinh nghiệm trong việc chăm sóc chó giúp đỡ cho để giúp em mau khỏe mạnh.

Đây là em nó

rickky38

Member
bạn chịu khó mỗi ngày dắt bé đy dạo tầm 15p.....cho bé tắm nắng buổi sáng sớm..còn về chế độ dinh dưỡng thỳ 9 ng 10 ý mỗi ng có 1 cách cho ăn riêng,bản thân mình ngày trc cho chow nhà mình ăn theo chế độ như sau: cổ gà luộc nhừ,cơm trộn trứng luộc,trứng vịt lộn,sữa chua và phô mai...bạn tự điều tiết thời gian cho ăn và lượng thức ăn hợp lý vs cún...chúc e nhà bạn khoẻ vui :)