• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cách Bổ Xung Canxi Cho Bulldog ?

hanamichi

Member
em xin hỏi a LY_GIANG và mọi người nuôi bull một chút :lần đầu em nuôi 1 chú bulldog được gần 3 tháng tuổi đã tiêm phòng và cho uống thuốc giun , em có một thắc mắc là cách cho cún ăn để bổ xung canxi hợp lý nhât mọi người hay bảo cho ăn cổ gà nhưng em sợ nó bị hóc xương với lại nhà cũng không có điều kiện ngày nào cũng đi chợ được nên em đang tính cho bổ xung canxi băng cách cho ăn thêm viên canxi . Em không biết như thế có tốt không ? có tác dụng phụ không ? và nếu được thì em nên mua loại nào ? và nên cho ăn như thế nào là hợp lý ? mong mọi người giúp đỡ ...( chế độ hiên giờ của nó là : ngày ăn 3 bữa gồm 30% cơm + 20% thịt lợn ( gà) nạc + 30% rau củ quả + 20% cám A3 , đi dạo chơi đùa khoảng 20' ) rất mong nhận được sự góp ý và tư vấn của mọi người .... em xin cảm ơn .

em xin hỏi a LY_GIANG và mọi người nuôi bull một chút :lần đầu em nuôi 1 chú bulldog được gần 3 tháng tuổi đã tiêm phòng và cho uống thuốc giun , em có một thắc mắc là cách cho cún ăn để bổ xung canxi hợp lý nhât mọi người hay bảo cho ăn cổ gà nhưng em sợ nó bị hóc xương với lại nhà cũng không có điều kiện ngày nào cũng đi chợ được nên em đang tính cho bổ xung canxi băng cách cho ăn thêm viên canxi . Em không biết như thế có tốt không ? có tác dụng phụ không ? và nếu được thì em nên mua loại nào ? và nên cho ăn như thế nào là hợp lý ? mong mọi người giúp đỡ ...( chế độ hiên giờ của nó là : ngày ăn 3 bữa gồm 30% cơm + 20% thịt lợn ( gà) nạc + 30% rau củ quả + 20% cám A3 , đi dạo chơi đùa khoảng 20' ) rất mong nhận được sự góp ý và tư vấn của mọi người .... em xin cảm ơn .
mình trả lời thay anh SƠN ly-giang chút nhé:
_nếu bạn có điều kiện có thể cho chó bull nhà bạn ăn luôn thức ăn viên thì tốt nhất (tuỳ vào điều kiện có thể cho chúng ăn ngày 2 hoặc 3 bữa..nhưng đồi với chó bull con ngày 3-4 lần là tốt nhất)
_để bổ xung canxi,có thể mua ở các tiệm thú y và hoàn toàn không có tác dụng phụ (có thể ngày 1 viên,nhiều hơn sợ bị tiêu chảy thôi)
_ăn cổ gà thì rất ngon rồi bạn ơi,nhưng phải băm nhuyễn nhé hơi cực tí...mất công phải hầm,nếu như nhà có bán hàng phở hủ tiếu thì tốt quá,hồi trước mình toàn đi xin xí-quách cổ gà nhà hàng xóm cho chó bull nhà ăn hoài...:D:D
_ về khẩu phần ăn của bạn thì mất công lắm hồi trước mới nuôi mình cũng vậy,được thời gian là oải liền àh...cứ thức ăn viên là ngon và tốt rồi ROYAL nhé hoặc ANF cũng được..còn thì lâu lâu siêng thì nấu cho tụi nó ăn.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Bổ sung Canxi cho em nó bằng 2 đường : Thức ăn (Cổ gà,xí quách,xương....) + thuốc (vitamin D dành cho người cũng được nhưng liều lượng 1 nữa của người thôi).Ý của mình như vậy.Ko biết có Khoa học ko.

vo si dai

Member
nghề chơi nào mà khg lắm công phu bạn. cho uống thuốc tốt nhưng khg bằng cho ăn. bạn bận bạn có thể mua một lần vài kg cổ gà nhờ người làm chả giò xay ra chia theo khẩu phần bỏ vào tủ lạnh ngăn đá nấu cho ăn dần thì tốt hơn. đã chấp nhận chơi thì phải chịu khổ vậy mới thấy hết được giá trị của cuộc chơi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
nghề chơi nào mà khg lắm công phu bạn. cho uống thuốc tốt nhưng khg bằng cho ăn. bạn bận bạn có thể mua một lần vài kg cổ gà nhờ người làm chả giò xay ra chia theo khẩu phần bỏ vào tủ lạnh ngăn đá nấu cho ăn dần thì tốt hơn. đã chấp nhận chơi thì phải chịu khổ vậy mới thấy hết được giá trị của cuộc chơi.

...Và cũng không thể bằng vận động thường xuyên dưới ánh sáng mặt trời hàng ngày, nuôi một cách tự nhiên với thiên nhiên, hòa hợp với môi trường. Hãy thử quan sát những con chó thuần Việt, Bản địa được bà con nông dân, người dân tộc vùng cao nuôi không hề xích, nhốt, phóng khoáng, tự do... chúng không bao giờ mắc chứng bệnh còi xương, mềm và loãng xương, sập bàn, gù lưng như các giống chó quý được ấp ủ trong nhà !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Chúng tôi không cần bổ sung can-xi hoặc thức ăn giàu can-xi !

( Photo by coi77- "Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009" )

( Photo by Tai Venh - "Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009" )