• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các mẹo nhỏ cho người nuôi GSD

Hôm nay mình lập topic nay để đưa ra các mẹo vặt nhằm chăm sóc cho chú GSD nhà mình được tốt hơn. Vây kính mong tất cả ACE trong diễn đàn nếu ai có mẹo vặt nào hay hay thì cùng chia sẻ lên diễn đàn để học hỏi lẫn nhau. Chủ đề này đúng ra là phải bên mục: chăm sóc, dinh dưỡng, chuồng trại nhưng là vì mình chỉ nuôi GSD nên các mẹo nhỏ chỉ dành cho GSD vì thế mong BQT đại xá cho

Mẹo 1 của mình: Muốn cho cún dựng tai nhanh thì ngoài vệc chăm sóc dinh dưỡng vận động thì mình hay sờ CHIM úi rùi ôi 30 phút tàu nhanh/ngày các bạn tử xem.
Mẹo 2 của mình: Mỗi lần ăn cơm mình cho em nó 2 thì cà phê sỏi (cát vàng) vào chộn với cơm thì mình thấy tiêu hóa rất tốt kể cả các loại cọng rau muống hay cà rốt thái không say nói chung các loại rau khó tiêu đều bị xay nhỏ ra. Các bạn thử xem, các cụ nói: Chó ăn đá, gà ăn sỏi mà nhưng cho chó ăn sỏi an toàn hơn.
Mẹo 3 của mình: Mình ra chợ buổi sớm vào hàng thịt gà mua cổ gà xin người ta cái hoi phao câu gà về cho ăn ngày 3 cái thì thấy lông mượt đáo để.
Mẹo 4 của mình: Nấm tai mèo (Mộc nhĩ) hàm lượng canxi phospho rất là cao đó, mình đọc sách đông y của Trung Quốc, các bạn thử xem.

Thôi tạm thời thế đã, mình mong mọi người quan tâm và chia sẻ thêm nhiều thông tin có ích. :eek:h go on:Thân!!!

Tony_Nghia

Member
Các cao thủ vào mà học tập nhé. Ai có GSD tai dựng chậm thì phải sờ chim. Nghe có vẻ buồn cười nhưng rất có lí đấy, vì bản thân GSD khi hưng phấn lên thì các cơ ở tai sẽ hoạt động thúc đẩy việc dựng tai. Sờ Chim cho em nó thì hưng phấn quá rồi còn gì.
Cơ mà em nó ít tuổi mà đã đầu độc sớm thế sau này kiểu gì cũng sán lại người đòi SỜ CHIM =))

o0ojusto0o

Member
thế bác cho em hỏi chó nhà em là chó cái mà dựng tai chậm thì phải kích thích thế nào ah:-":-"

CookySaigon

Member
thế bác cho em hỏi chó nhà em là chó cái mà dựng tai chậm thì phải kích thích thế nào ah:-":-"
Kính Phùng TiênSinh một ly ....:beer ....mẹo 2 3 4 hay quá.....mẹo 1 E hèm....kẹt quá ....giống như ép em nó..." thu dam " ...vậy á... :time out: ....

.Rồi cái tình huống mà Dúto (Justo...;) ) nói cũng kẹt quá ạ .:(...giữa làng nước mà cứ sờ cái ...Ứ ừ...em nó mỗi ngày nửa tiếng thì ..:sick::sick: ..chẹp chẹp....ực....:blusshing::blusshing::blusshing: :silly:

Hì hì GDS cái thì mình chịu đành phải hỏi các cao thủ thôi, mình quên không nói là mình nuôi GSD đực, tương lai mình tậu được con cái thì có thể lại có ý tưởng khác. ví dụ như chơi chò "nóng - lạnh": bôi dầu cao sao vàng vào chỗ ý của em cái đảm bảo thốc quạt vào thì lạnh mà để im thì nóng không biết tai em nó có dựng được không nhỉ???????Nói vui vậy thôi chứ bác nào có mẹo hay thì nên chia sẻ nhé!kính chào!

KimCuong

Active Member
Với GSD đực hoặc cái, có thể hàng ngày người chủ có những hành động bất thình lình làm em nó giật mình hoặc có phản ứng nhanh. Hành động này sẽ giúp tai em nó dựng nhanh và cơ may dựng thẳng hơn.

Đây là mẹo nhỏ mà tôi học được, các bạn thử xem nhé.

vusonsgs

Thảo nào Hôm qua ở Festival nhìn thấy tai của Phùng tiên sinh vểnh thế.
Đùa bác tý thôi chứ kinh nghiệm của bác đáng phải học tập. Bái phục.

Mẹo thứ 5 của mình: Có thể mình chưa đọc đến mẹo này nhưng Qua hoạt động trên diễn đàn thì mình thấy về việc cân sức khỏe định kỳ cho em nó mình thấy các bạn hay cho em nó ngồi lên bàn cân như thế mà gặp phải em nào hiếu động thì rất khó để cân chứ chưa nói là chính xác hay không. vì vậy mẹo của mình là: trước tiên bạn cân xác trọng lượng cơ thể của mình trước sau đó thì ẵm em nó cùng đứng lên bàn cân. Kết quả là:Cân nặng của em nó = tổng trọng lượng chó và người - trọng lượng của người. các bạn thử xem!!!!!

my_lucky

Active Member
dung sai....

Mẹo thứ 5 của mình: Có thể mình chưa đọc đến mẹo này nhưng Qua hoạt động trên diễn đàn thì mình thấy về việc cân sức khỏe định kỳ cho em nó mình thấy các bạn hay cho em nó ngồi lên bàn cân như thế mà gặp phải em nào hiếu động thì rất khó để cân chứ chưa nói là chính xác hay không. vì vậy mẹo của mình là: trước tiên bạn cân xác trọng lượng cơ thể của mình trước sau đó thì ẵm em nó cùng đứng lên bàn cân. Kết quả là:Cân nặng của em nó = tổng trọng lượng chó và người - trọng lượng của người. các bạn thử xem!!!!!
Khuyến cáo là nếu dùng cách này thì sẽ bị dung sai khoảng 2kg là thường, thân!

Jecky

Member
ẵm em nào khoảng 30kg trở lại còn được, chứ ẵm em cỡ trên 30kg chắc phải một chân trên cân, một chân dưới đất.
Thank bác về các mẹo 2,3,4. Áp dụng được mẹo 3 okie đi các bạn, vì mình cũng đã áp dụng lâu rồi. nhưng chỉ áp dụng với Rot.

Theo em thì mẹo của bác chỉ cân được cún với loại cân trên 100Kg và tối thiểu thì:D. Đối với loại cân không đủ chỗ để cún đứng và tối đa là 50kg đến 60kg ta nên cho cún con vào thùng bìa cứng để cân, đối với cún to thì ta đặt tấm gỗ lên cân sao cho cún đứng hoặc nằm được trên đó rồi ta giữ đến khi nào cún chụ đứng hoặc nằm im thi bỏ tay ra lấy chỉ số kim đồng hồ trên mặt cân. Cách tính trọng lượng cún như của bác nhưng thay vì cân người thì ta cân thùng bìa hoặc cân gỗ.
Cần lưu ý không áp dụng cân người và cún theo phương pháp cân móc hàm:))=))=))=))

Tony_Nghia

Member
Tốt nhất nên cho cún học ngồi im 1 chỗ. Đừng cân chỗ đông người và bảo người ta tắt cái tiếng " ...thân hình hơi gầy 1 tý....." là Ok, chó ngồi im. Em thấy đơn giản mà :D

nguyenmaiphuquy

Active Member
Các bác ơi cho em hỏi,GSD 9 tháng bắt đầu cho chạy nhanh và mạnh theo xe máy tốc độ khoảng dưới 20km/h được chưa,có quá sớm không?

cuongtb

Member
Phải gọi chú là Phung tien su mới đúng. Rất đam mê, rất tỷ mỷ. Còn tí mẹo nào thì chia sẻ cùng anh em đi chứ nhỉ ?

GA_DONG_TAO

Active Member
Chó có cấu tạo dạ dày khác hoàn toàn so với gà vịt; thức ăn cũng khác... vậy mà cho ăn cát. Thua rồi... Các bác cứ cho chó của mình ăn cát di nhé... tầm cứ 2 tuổi cho chó đi mổ thận, lấy ít hạt về cho vào lọ chơi, kể cũng hay.

Chó có cấu tạo dạ dày khác hoàn toàn so với gà vịt; thức ăn cũng khác... vậy mà cho ăn cát. Thua rồi... Các bác cứ cho chó của mình ăn cát di nhé... tầm cứ 2 tuổi cho chó đi mổ thận, lấy ít hạt về cho vào lọ chơi, kể cũng hay.
Ôi Bác ơi!!!!!! Bác nên xem lại nguyên lý hoạt động của thận đi, thận có chức năng lọc máu mình nghĩ cát sỏi thì không tể ngấm qua đường máu được mà nó sẽ "ngấm" qua đường hậu môn hê hê...... vì nó không tiêu hóa được mà. Còn vì sao chó bị sỏi thận bạn cần tìm hiểu thêm nguyên nhân bệnh lý.Đối với mình hiểu thì đó là sự kết tủa các cặn bã trong nước tiểu hình thành tại bàng quang (bọng đái) sau khi đã được cơ quan thận làm việc và đào thải trong máu.
Việc cho chó GSD ăn cát cũng chỉ là chất xúc tác nếu không hợp gu thì bạn bỏ quá. THÂN CHÀO!!!:p

Scoobydoo

Member
những kinh nghiệm quý báu chia sẻ thật sự là rất đáng quý, nhưng các bác nên có cơ sở cho các mẹo của mình nhé, tránh chuyện áp nhưng mà không dụng, em rất cảm ơn các bác đã chia sẻ.

Thực sự cho cún ăn cát thì nghe cũng hơi lạ nhưng đúng là thỉnh thoảng cún rất thích ăn cát vàng, xỉ, vữa tường. Nếu bác nào đã nuôi cún con để ý sẽ thấy cún của mình có hiện tượng "đói quá" gặm chân tường ăn ít vữa hoặc nhai xỉ than ăn như vớ phải miếng thịt gà vậy phải chăng là cơ thể cún thiếu khoáng? Chó nhà em thỉnh thoảng vớ được cát là ăn như vớ được thịt vậy, hôm sau sản xuất ra 1 đống .... cát thành khuôn đàng hoàng:D ước gì cún nó ăn cái đó mà sống được thì có phải là nhàn thân không ke ke 60.000 1m3 cát vàng có mà ăn cả nửa năm,vừa kinh tế, sản phẩm lại không có mùi mấy mà lại dễ dội rửa :)):)):)) Các bác để ý thỉnh thoảng mới cho ăn thôi nhé, chứ cho ăn thường xuyên là....................nó chê không ăn đâu:D