• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các loại thuốc tẩy giun sán cho chó.

dnvirrbac

thuốc tẩy giun

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn Ngọc Tiên. Nhà mình có nuôi 2 con chó và 5 con mèo, mình cũng đã mua thuốc Exotral của công ty Virbac để tẩy giun cho bọn nhóc yêu của mình. Kết quả rất tốt. 1 viên xổ được 5 kg, cho uống trước khi cho ăn để thuốc tác dụng tốt, khoảng 3-4 tháng xổ lại 1 lần.:):-bd

Scoobydoo

Member
mình cũng mua Exotral, dùng thấy hẳn xán chết, trước đấy cũng tìm mua Drontal nhưng ít nơi nào bán, chỗ bán thì hét giá trên cung trăng, nên chuyển sang Exotral vừa rẻ lại hiệu quả, mình mua cả hộp loại, chọn loại có hạn dài 1 chút tẩy cả năm luôn, 3 tháng tẩy 1 lần cho khỏe

peiucun

cho mình hỏi dùng exotral thì dùng trước khi ăn hay sau khi ăn, và dùng bao nhiêu lần trong bao nhiêu ngày. Mình có một con GSB mới 45 ngày có xổ giun được chưa?

quanthucha

Member
cho mình hỏi dùng exotral thì dùng trước khi ăn hay sau khi ăn, và dùng bao nhiêu lần trong bao nhiêu ngày. Mình có một con GSB mới 45 ngày có xổ giun được chưa?
chào bạn . 45 ngày sỗ giun được rôi bạn ạ . dùng EXOTRAL thì liều dùng 1 viên / 5kg thễ trọng . và dùng 1 liều duy nhất . tháng sau mới dùng lại . cún con thì 1 tháng sỗ 1 lần , 3 đến 6 tháng tuỗi thì sỗ 3 tháng 1 lần . 6 tháng tuỗi trỡ lên thì 6 tháng mới sỗ lại . thân chào bạn

peiucun

vậy nên cho uống trước khi ăn hay sau khi ăn vậy bạn, có cần cho chó nhịn ăn trước và sau khi dùng thuốc không và nhịn mấy tiếng thì được.

quanthucha

Member
vậy nên cho uống trước khi ăn hay sau khi ăn vậy bạn, có cần cho chó nhịn ăn trước và sau khi dùng thuốc không và nhịn mấy tiếng thì được.
uống trước khi ăn . tốt nhất cho uống buổi sáng , trưa cho ăn . thân chào

vo_van

Diễn đàn hay quá , đúng cái em đang tìm hiểu .
Em đang tìm hiểu cách chữa trị 1 số bệnh thường gặp ở chó .
Em nuôi 2 con chó , mà nó hay bệnh quá , cứ phải chở đi bác sĩ hoài .
Nay mua thuốc về học tập tự chữa (chích ) cho tiện .
Cám ơn mọi người đã chia sẻ .

Bác sĩ ơi! giúp e với! e có nuôi 1 em phốc sóc mới đem về đc mấy hôm. Cách đây 3 hôm bông có bị đi ngoài và e có cho uống biseton, 1 lúc sau thì thấy Bông bị nôn ộc ra những gì đã ăn. E rất lo và pha nước đường gluco cho nó uống. Đến hôm sau thấy có vẻ đỡ hơn chạy nhảy đc chút nhưng lại bỏ ăn và e phải bơm cho cháo thịt nạc và nc gluco uống. Nhưng vẫn bị nôn nên đến chiều e cho ra chỗ 43 hồ đắc di ở đó bác sĩ nghe e tả qua và tiêm 2 mũi thuốc j đó và k nói rõ chỉ dặn e mai đưa đến tiêm tiếp. Trên đường về nó lại nôn 2 lần liền. Đến hnay e cho đi tiêm tiếp thì bsy lại tiêm 3 mũi và vẫn giống thuốc hqua. E rất lo k nhưng k biết địa chỉ bác sỹ thú ý tin cậy ở đâu để đưa Bông đi khám. Và e có để ý ở trong khóe mắt của nó có con giun nhỏ tí, vì e thấy nó cứ lấy chân dụi mắt

bác sĩ ơi giúp dùm e gấp!

Bác sĩ ơi! giúp e với! e có nuôi 1 em phốc sóc mới đem về đc mấy hôm. Cách đây 3 hôm bông có bị đi ngoài và e có cho uống biseton, 1 lúc sau thì thấy Bông bị nôn ộc ra những gì đã ăn. E rất lo và pha nước đường gluco cho nó uống. Đến hôm sau thấy có vẻ đỡ hơn chạy nhảy đc chút nhưng lại bỏ ăn và e phải bơm cho cháo thịt nạc và nc gluco uống. Nhưng vẫn bị nôn nên đến chiều e cho ra chỗ 43 hồ đắc di ở đó bác sĩ nghe e tả qua và tiêm 2 mũi thuốc j đó và k nói rõ chỉ dặn e mai đưa đến tiêm tiếp. Trên đường về nó lại nôn 2 lần liền. Đến hnay e cho đi tiêm tiếp thì bsy lại tiêm 3 mũi và vẫn giống thuốc hqua. E rất lo k nhưng k biết địa chỉ bác sỹ thú ý tin cậy ở đâu để đưa Bông đi khám. Và e có để ý ở trong khóe mắt của nó có con giun nhỏ tí, vì e thấy nó cứ lấy chân dụi mắt

chào bạn . 45 ngày sỗ giun được rôi bạn ạ . dùng EXOTRAL thì liều dùng 1 viên / 5kg thễ trọng . và dùng 1 liều duy nhất . tháng sau mới dùng lại . cún con thì 1 tháng sỗ 1 lần , 3 đến 6 tháng tuỗi thì sỗ 3 tháng 1 lần . 6 tháng tuỗi trỡ lên thì 6 tháng mới sỗ lại . thân chào bạn
Chó nhà mình 25kg thì dùng những 5 viên cơ ah. Có nhiều quá không nhỉ...:worried::worried::worried:

linhskull

thế thuốc này có dùng cho mèo được ko ạh!! Hình như truớc e mua thuốc tẩy giun cho mèo ngta đưa loại này :( h mèo e lại bị sán, e muốn hỏi h dùng thuốc này tiếp liệu được ko ạh :)

_Mèo_

Member
Cho em hỏi
Em muốn tẩy sán cho chó phốc nhà em vì hôm rồi có 1 con chui ra từ cửa sau của con cún rơi độp xuống đất híc híc nhưng em muốn biết là sau khi cho uống thuốc thì cún sẽ ra như thế nào hay là giun sán chết và bị thải qua phân ? thế khi dùng thuốc như vậy thì có diệt cả nang và trứng giun sán không ? đi tiêm hay cho uống thuốc thì tốt hơn

kiss

Member
Cho em hỏi
Em muốn tẩy sán cho chó phốc nhà em vì hôm rồi có 1 con chui ra từ cửa sau của con cún rơi độp xuống đất híc híc nhưng em muốn biết là sau khi cho uống thuốc thì cún sẽ ra như thế nào hay là giun sán chết và bị thải qua phân ? thế khi dùng thuốc như vậy thì có diệt cả nang và trứng giun sán không ? đi tiêm hay cho uống thuốc thì tốt hơn
Mình đọc mấy comt trên thì thấy các bác có kinh nghiệm khuyến khích cho uống là tốt nhất. Còn mấy câu hỏi trên thì mình không biết, chờ trả lời vậy :D

viet owl

Ivermectin-thuốc cực độc

Mình khuyến cáo các bạn không dùng Ivermectin dạng tiêm cho chó, đặc biệt là trị giun sán và ghẻ cho béc-giê. Nhìn em béc nhà mình dáng đi siêu vẹo do tiêm ivermectin mà lòng mình quặn đau. Bọn bán thuốc và sản xuất chỉ nghĩ đến lợi nhuận mà bất chấp khuyến cáo: Ivermectin tác động trực tiếp đến hệ thần kinh trung ương(kể cả với người) .Thật là vô nhân tính.
http://www.dieutri.vn/I/Ivermectin/88/645/27-5-2011.htm
Nhân đây xin hỏi những bác nào có chuyên môn về thú y có cách nào để mình sửa chữa sai lầm chết người này không????

chienvet

Chuyên gia thú y
Endogard-Thuốc tẩy giun sán

Thuốc viên trị ký sinh trùng cho chó
THÀNH PHẦN
Febantel…………............……..150 mg
Pyrantel…………..............……...144 mg
Praziquantel……………................50 mg
Ivermectin……….................…..0,06 mg
Tá dược vừa đủ………................900 mg
TÍNH CHẤT
Febantel là một thuốc trừ giun sán được dùng qua đường miệng cho gia súc để điều trị và kiểm soát các ký sinh vật đường ruột.
Pyrantel gây ra sự tê liệt khả năng di động kéo dài của giun ký sinh và dẫn đến sự trục xuất chúng ra khỏi vật chủ.
Praziquantel có tác dụng chống lại nhiều loài sán dây và sán lá.
Ivermectin gây tê liệt ở giun tròn và các động vật chân đốt dẫn đến tiêu diệt chúng.
CHỈ ĐỊNHEndogard 10 an toàn cho tất cả các giống chó và các lứa tuổi kể cả chó mang thai. Phổ điều trị rộng gồm:
- Giun tròn:
Toxacara canis, Toxascaris leonina, Ancylostoma caninum, A. braziliense, Uncinaria stenocephala, Trichuris vulpis, Strongyloides stercoralis, Pneumocyssus caninum, Capillaria spp., Spirocerca lupi, Dipetalonema reconditum, Dirofilaria repens (microfilariae), Oncicola canis…
- Đặc biệt giun tim: Dirofilaria imitis (microfilariae)
- Sán dây:
Dipylidium caninum, Echinococcus granulosus, E. multilocaris, E. vogalis, Spirometra erinacei, Taenia pisiformis, T. hydatigena, T. taeniaeformis, T. multiceps, T. pisiformis, T. hydatigena, Diphyllobothrium spp., Mesocestoides spp.
- Nguyên sinh động vật: Giardia spp.
-Động vật chân đốt: Sarcoptes scabei, Otodectes cynotis, Demodex canis, Ctenocephalides cati…
HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG1 viên ENDOGARD 10 cho mỗi 10 kg cân nặng. Có thể dùng riêng hoặc dùng chung với thức ăn. Sản phẩm này rất ngon miệng đối với chó, do đó việc cho chó sử dụng thuốc trở nên dễ dàng.
Chó con có thể dùng ENDOGARD 10 để xổ lãi bắt đầu từ 2 tháng tuổi, và dùng định kỳ hàng tháng.
Đặc biệt khi điều trị nguyên sinh động vật Giardia, cần dùng 1 liều ENDOGARD 10 theo cân nặng mỗi 24 giờ trong vòng 3 ngày.
Để phòng trị giun tim trên chó, cần tuân theo sự hướng dẫn của bác sĩ thú y.
Chia nhỏ thuốc dễ dàng với hệ thống CPR:
Mỗi viên ENDOGARD 10 kết hợp một hệ thống CPR cho phép chia nhỏ viên thuốc để điều chỉnh liều dùng phù hợp với cân nặng của chó.
Đặt viên thuốc với bề mặt lõm (có khắc chữ “Virbac”) úp xuống một mặt phẳng, dùng ngón tay nhấn bề mặt trên của viên thuốc sẽ được hai phần bằng nhau.
LƯU ÝKhông dùng chung với các hợp chất piperazine.
TRÌNH BÀY Vỉ 2 viên ENDOGARD 10.
Thuốc tẩy giun sán hiệu quả, dễ tan, dễ sử dụng.
Video mô tả tác dụng của Endogard
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=b1NiR051MA0&feature=player_embedded[/YOUTUBE]​

beheo14

HẠT BÍ ĐỎ
Đặc tính:Phơi nắng cho khô hay sấy nhẹ, bóc vỏ cứng bên ngoài cố gắng giữ lại vỏ lụa nhé, trị sán dây rất tôt (cực kỳ) kể cả trên ngừơi và điều quan trọng nữa là ngon và bùi nữa chứ, không gây kích thích, không nguy hiểm, nó tác dụng làm tê liệt phần giữa và phần đuôi của sán.
Chỉ định:Điều trị sán dây trên ... NGƯỜI và nhiều loại khác, có Chó Mèo luôn.
Liều lượng:Giã nhuyễn hoà vào nước cho uống vào buổi sáng và không cho ăn nhé:
* Chó : 6-8 hạt/kg
* Mèo : 3-4 hạt/kg
Xin hỏi có nhất thiết phải giã nát hạt bí rồi hòa nước cho uống không ạ?
Vì cún 2 tháng nhà em cho hạt bí thấy ăn ngon lành...