• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các chuyên gia Husky, Alaskan & Samoyed cho mình hỏi cái

JeremyBz

Member
Theo các bạn thì giống nào thông minh và đẹp hơn :D
Husky và Alaskan nhìn rất giống nhau nhưng k biết nên nuôi loài nào nhỉ, mình thấy Husky có vẻ nh` người thích quá.

kiss

Member
Mình thích Samoyed :D Mình thấy em ấy trông hiền như cục bông ý, nhìn Husky hơi bị hầm hố :D mình cũng rất thích Husky, mà alaskan trông hiền hơn nhỉ? Mà 3 em này em nào cũng giá cao hết á, chỉ có thể mời thôi TT^TT

kayets

Member
Theo các bạn thì giống nào thông minh và đẹp hơn :D
Husky và Alaskan nhìn rất giống nhau nhưng k biết nên nuôi loài nào nhỉ, mình thấy Husky có vẻ nh` người thích quá.
2 loại bạn chọn là giống chó ưa lạnh
Phải có điều hòa hay quạt cho nó cả ngày
Nếu ko thì lông nó sẽ thay đổi cho hợp khí hậu, lúc đó sẽ ko còn đẹp cho lắm
Và husky nó hay hú vào ban đêm
Đã nuôi nó thì chấp nhận bị làng xóm phàn nàn
Theo mình nên chọn alaska vì mình thấy alaska đẹp hơn ( ý kiến chủ quan )
Chúc bạn tìm được cún tốt nhất cho mình

thangmsu

Member
2 loại bạn chọn là giống chó ưa lạnh
Phải có điều hòa hay quạt cho nó cả ngày
Nếu ko thì lông nó sẽ thay đổi cho hợp khí hậu, lúc đó sẽ ko còn đẹp cho lắm
Và husky nó hay hú vào ban đêm
Đã nuôi nó thì chấp nhận bị làng xóm phàn nàn
Theo mình nên chọn alaska vì mình thấy alaska đẹp hơn ( ý kiến chủ quan )
Chúc bạn tìm được cún tốt nhất cho mình
Ai bảo bạn là phải có điều hòa cho nó? giống chó husky thích nghi rất tốt, quan trọng là phải có không gian cho nó hoạt động nếu ở căn hộ nên cho nó xuống chay nhảy 1 ngày khoảng 1 đến 1,5h ( không nhất thiết phải liên tục) là được. Còn về bộ lông của nó có thể nó ko được đẹp như ở nước ngoài cũng là chuyện bình thường, giống chó này 1 năm thay lông 02 lần nên bạn phải tập thói quen chải lông cho nó vào những lúc đấy thì sẽ có bộ lông đẹp, lông đẹp còn liên quan đến chế độ ăn nữa.
Nhân tiện đây có 1 số người không hiểu tại sao lại cho rằng husky khó dậy việc đi vệ sinh nhưng theo tôi thấy thì husky rất dễ dậy quan trọng là bạn có để tâm dậy nó hay không mà thôi.
Bạn thích ngầu thì chọn husky, thích giống gấu thì chọn malamute, thích cục bông thì chọn samoyed. Những giống chó đấy rất thích người nên nuôi phải dậy không dễ bị mất

boco

Member
Mỗi giống có 1 cái hay riêng bạn ơi :p
Nhưng chủ quan thì mình vẫn thích Husky nhất :">

vanness

Mình nghĩ , 3 giống Alaskan Malamute , Samoyed và Husky thì không thể nói giống nào thông minh hơn giống nào vì mình chỉ thấy tùy con chó , cũng như con người , sinh ra chỉ hơn nhau cái IQ , đâu có chuyện cả cộng đồng da đen ngu hơn hay thông minh hơn da trắng , đúng ko ?

còn vấn đề đẹp thì mỗi người 1 sở thích , mỗi giống có 1 cái hay , ko thể hơn kém nhau được .

Dạy thì chó nào cũng dạy được . Dạy chó là đi đôi với kiên nhẫn , uốn nắn con chó từng ngày để tạo thói quen cho nó , bạn ko có kiên nhẫn thì đừng hòng dạy nó. Vấn đề vệ sinh ko phải ngày 1, ngày 2 là dạy được , có con thì 1 tuần , 2 tuần hoặc 2-3 tháng là chuyện bình thường , chủ yếu là ...kiên nhẫn

Và chuyện HUsky hú vào ban đêm thì oan cho Husky quá , theo mình biết thì con chó nó hú khi cô đơn để gọi bầy đàn , cả con Corgi , Alaskan Malamute , Samoyed ở nhà mình cũng hú , chẳng lẽ nó là Husky :D

thangmsu

Member
Người cũng hú mà:)). Nhưng nuôi husky nhìn mặt ngầu nhất trong máy giống chó kéo xe

BôngNdBella

Mấy e này cần j điều hòa :D ^^! Đc sinh ra ở mấy nước nhiệt đới thế này thì chúng sẽ thích ứng đc ngay ^^
Husky thì sẽ rất nhiều năng lượng...ko cho chạy thì sẽ hú hoặc phá vườn ( rất thích đào, ai có vườn đẹp thì cho cún chạy thường xuyên nha :)) ) Husky rất thân thiện với người lạ xP và hiền. Chỉ dữ nếu bị đe dọa quá mức.

Maly ( Malamute) thì hiền cực, thích trẻ con -> ko đùa dai như Husky xD. Maly đc gọi là Gentle Giants mà :"> Những ông khổng lồ nhẹ nhàng xD Maly thì sẽ khỏe hơn Husky nhưng ko nhanh nhẹn bằng. Lông của Maly rụng hơi nhiều, nếu bạn là người ko có thời gian chải lông cho em này thì toi >"<

Samoyed mình ko biết nhiều ... nhưng thử nói ra xem sao xD có j sai a c sửa nha!
Samoyed thì dữ hơn Maly và Husky một chút. E này thì sủa chứ hình như ko hú.
Ôm rất đã xD Tình củm kinh dị...và cũng quậy xP chỉ ít hơn Husky tí thôi!
Lông Samoyed thì rụng nhiều y hệt Maly x)) chuẩn bị tinh thần nhé!

Theo mình nghĩ thì Samoyed dạy thì dễ nhất xD hehehe. Tại mình thấy chúng hoạt bát và có sự chú ý nhạy hơn Husky và Alaskan...mà cái này là mình thấy và nghĩ thôi!

Thông tin trên là ý kiến riêng của mình nha x) Ko có ý đâm chọt chủ của giống nào!

JeremyBz

Member
Tkz các bạn nhìu nha mà hình như mình thấy người ta bảo trog đàn chó kéo xe thì Alas thườg là con đầu dẫn cả đần k biết có đúng k nhỉ :D

P/s: Mình thấy husky chân có vẻ dài hơn alas và mắt đẹp hơn alas nhỉ8->

thangmsu

Member
Mỗi con có 1 vẻ đẹp riêng, con malamute lông cửa nó nếu được chăm sóc cẩn thận nhìn đẹp lắm, thật ra 2 con không to hơn nhau cũng không cao hơn nhau nhiều, có điều con malamute nó nhiều lông nên bạn cảm thấy chân nó ngắn hơn thôi. Mắt của malamute thuần chỉ là 1 mầu nâu duy nhất thôi còn husky có nhiều mầu mắt hơn nhưng mình thích nhất mắt xanh. con nhà mình mắt xanh nhìn đểu cực :D

JeremyBz

Member
Mỗi con có 1 vẻ đẹp riêng, con malamute lông cửa nó nếu được chăm sóc cẩn thận nhìn đẹp lắm, thật ra 2 con không to hơn nhau cũng không cao hơn nhau nhiều, có điều con malamute nó nhiều lông nên bạn cảm thấy chân nó ngắn hơn thôi. Mắt của malamute thuần chỉ là 1 mầu nâu duy nhất thôi còn husky có nhiều mầu mắt hơn nhưng mình thích nhất mắt xanh. con nhà mình mắt xanh nhìn đểu cực :D
Mình thích nuôi 1 con lắm nhg chắc sau này lớn lên mới mua đc :D vì hiện h mình vẫn là hs thôi c3 [-O< :((

thangmsu

Member
mình có con đực mới có 4 tháng tuổi thôi nhưng đã là trai bao rồi :D vì nhiều mấy người bạn có chó cái muốn lấy giống tiếc 1 điều là không có husky cái thuần mà chỉ có husky lai GDS thôi, cũng ko chắc 100% là sẽ đẹp như trong tranh nhưng thấy giwof cũng ra dáng husky rồi, sau 8 tháng nữa mình sẽ cho lên giống, nếu đậu được bạn mà muốn mình tặng 1 chú (mình ở Vũng Tàu) nhưng ko biết có ra husky không hay ra GDS nữa, đến lúc đó mình sẽ cho xem ảnh.

JeremyBz

Member
mình có con đực mới có 4 tháng tuổi thôi nhưng đã là trai bao rồi :D vì nhiều mấy người bạn có chó cái muốn lấy giống tiếc 1 điều là không có husky cái thuần mà chỉ có husky lai GDS thôi, cũng ko chắc 100% là sẽ đẹp như trong tranh nhưng thấy giwof cũng ra dáng husky rồi, sau 8 tháng nữa mình sẽ cho lên giống, nếu đậu được bạn mà muốn mình tặng 1 chú (mình ở Vũng Tàu) nhưng ko biết có ra husky không hay ra GDS nữa, đến lúc đó mình sẽ cho xem ảnh.
Hì vậy cho mình cảm ơn bạn nhiều nha :) bạn tốt bụng quá>:D< Mình ở Hà Nội :D
Có gì bạn add yahoo mình nc nhoa ;)
bocdau_dalua_anh_namngua_9999

thangmsu

Member
không phải add đâu khi nào có mình sẽ mail cho bạn qua địa chỉ yahoo kia vì mình không dùng ym

JeremyBz

Member
Mình vẫn chưa hiểu sao 2 giốg này khác nhau mà bạn vẫn lai đc nhỉ :-s
Hus + GDS(béc giê) = ? :D

thangmsu

Member
Chó cúng như người thôi bạn ơi 2 con đực cái hợp với nhau là lai tùm lum. Bạn muốn biết con nào đó lai với con nào đó thì mở anh google ra rồi gõ tên 2 con chó ở giữa có chữ mix nữa rồi xem hình ảnh là thấy nhưng chó lai sẽ không có chuẩn nên mỗi con 1 kiểu thường thì giống bố nhiều hơn giống mẹ. còn husky lai GSD thì đây: http://www.google.com.vn/search?q=h...&biw=1262&bih=885&sei= UT-yTuiBMaWciAfetaWdAg

JeremyBz

Member
Chó cúng như người thôi bạn ơi 2 con đực cái hợp với nhau là lai tùm lum. Bạn muốn biết con nào đó lai với con nào đó thì mở anh google ra rồi gõ tên 2 con chó ở giữa có chữ mix nữa rồi xem hình ảnh là thấy nhưng chó lai sẽ không có chuẩn nên mỗi con 1 kiểu thường thì giống bố nhiều hơn giống mẹ. còn husky lai GSD thì đây: http://www.google.com.vn/search?q=h...&biw=1262&bih=885&sei= UT-yTuiBMaWciAfetaWdAg
Nhìn ngộ nhỉ :D bạn có thể cho mình xem chú husky và GSD của bạn đc ko :">