• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các Bro giúp em xem nó thuộc loài gì ?

huntertron

Hôm trc có ng mới tặng em con này, nhìn nó hay hay nên em nhận và nuôi. Đc 1 tuần rồi mà e vẫn chưa biết nó là chim gì :D!
Ảnh của em nó đây ạ:

Nhân tiện các bác hướng dẫn em nuôi em này nhé!

gadjbo

Con này thuộc giống chim ăn thịt, có thể là 1 loại ưng hay cắt gì đó.
Bác có thể cho ăn thịt chuột, thịt lợn, hoặc thịt bò đều được. Hạn chế cho ăn thịt bò, nếu nhà bác gần chợ hay trang trại nuôi chim cút thì mua cút đực về chặt làm đôi, làm ba cho nó ăn cũng được.

huntertron

Ô nhưng bác ơi, cho ăn thịt bò nhiều k tốt hả bác, em nghe nói nếu cho ăn nhiều thì bị làm sao có phải k ạ ? Mấy ngày nay em mới cho nó ăn thịt lợn. Hôm nay mới cho ít thịt bò, còn cút và chuột thì em chưa thử :D! Mong các bác giúp thêm, em chưa có KN nuôi loại này :D!

huntertron

Chiều nay em cho nó ăn ít thịt bò mà bây giờ nó cứ kêu, e có cảm giác như nó muốn ăn tiếp, nh mà e k cho nó ăn. Nó như vậy có bị làm sao k các bác ?

duykriss

Con này là ưng đó bạn, cho nó ăn thịt heo hay bò đều đc, nen cho an khoang 2 -3 lan / ngày. mình củng có 2 con ó củng cỡ con của bạn đang tập bay và bắt mồi rồi mà ko có tgian chăm sóc do đi làm cả ngày ah, ai muốn nuoi thì mình share lại cho

the.death2508

Theo em thỳ loại này nên cho ăn gừng + với một chút Miến là tuyệt nhứt :love struck::love struck::smug::smug:

Mintha

Member
Con của bạn là Crested Goshawk. Đúng là cho ăn thịt bò thì không tốt, thêm nữa là bạn đừng cột chim 1 chân mà hãy cột hai chân.

hoangtkv

Active Member
Theo mình thì bạn làm một cái lồng thép to cho nó, nhìn chân nó bị xích nhiều teo tóp quá. Cả về lông cũng có vẻ xơ xác, chịu khó cho nó phơi nắng chút bạn ạ.

huntertron

Vậy theo bác, h em muốn cho lông nó đẹp hơn, mượt hơn thì làm thế nào ạ ? Mấy hôm nay em bận quá nên bây giờ mới có thời gian. mà hôm trc, chuẩn bị có bão, nó nhảy linh tinh hết cả, nó bay đi 2 hôm, hết bão rồi lại về, thế mới lạ chứ lại :))!

hochoilachinh

Bạn thật may mắn quá, vì nó bay rồi mà lại bay về. Sướng quá đi. Còn mình nó bay đi mất, chắc là về chủ cũ vì mình gọi thì ổng nói ổng có 1 con y như vậy.

huntertron

Bạn thật may mắn quá, vì nó bay rồi mà lại bay về. Sướng quá đi. Còn mình nó bay đi mất, chắc là về chủ cũ vì mình gọi thì ổng nói ổng có 1 con y như vậy.
Vậy à, xin chia buồn nhé, mà chẳng hiểu sao 2 hôm nay nó dữ hơn hay sao í.
Giờ muốn cho nó lớn nhanh thì cho ăn gì nhỉ các bro ?:D

đây là chim ưng dòng nhỏ, đã hết cỡ lớn. Chim của bạn đã trưởng thành, trên 1 năm tuổi chúng đều đổi sang màu mắt vàng, da gốc mỏ vàng. Đừng chủ quan khi thấy ngón chân nó nhỏ nhé, có thể xiết thủng ngón tay bạn đấy.

huntertron

đây là chim ưng dòng nhỏ, đã hết cỡ lớn. Chim của bạn đã trưởng thành, trên 1 năm tuổi chúng đều đổi sang màu mắt vàng, da gốc mỏ vàng. Đừng chủ quan khi thấy ngón chân nó nhỏ nhé, có thể xiết thủng ngón tay bạn đấy.
Nhưng mà em quan sát thì mắt nó vẫn xanh xanh lá, cả mỏ cũng thế. Nó còn chưa cả biết săn anh ạ, hôm trc, nó cứ ôm con mèo con nhà em, em sợ quá :D!

Mintha

Member
Chim này dưới 1 năm tuổi, mắt chưa vàng hẳn và vẫn còn bộ lông năm 1. Bộ lông trưởng thành của nó nhìn khác

Nhưng mà em quan sát thì mắt nó vẫn xanh xanh lá, cả mỏ cũng thế. Nó còn chưa cả biết săn anh ạ, hôm trc, nó cứ ôm con mèo con nhà em, em sợ quá :D!
Vận là chim ra giàng mùa năm nay rồi. Chúc mừng có chim đẹp. Tuy nó nhỏ nhưng rất hay đấy. Em này ở nhà Chim nó k có phản ứng sợ mèo, nếu thấy mèo to, nó còn xòe cánh sẵn sàng chiến đấu cơ. Nhưng tránh là tốt nhất, vì mèo có có vũ khí ở cả 4 chân và nanh, cơ thể của mèo cũng khá linh hoạt.

huntertron

Thanks các bác, sau 1 thời gian, giờ em mới lên đây đc, do dạo này em bận quá, hôm trc em có cho nó ăn chim sẻ + ức gà :)). Sau 1 tuần thấy thay đổi rõ. Móng nhọn, lông mọc nhah và nhiều, đặc biệt là chân to ra 1 tí :)).