• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bạn yêu mèo tư vấn giúp .Cấp cứu ....

microsort

Member
Mình mới được cho 2 con mèo con rất nhỏ (không biết mấy tháng ),nhưng mình thấy mọc răng non rồi .Ngày đầu tiên lấy về thì tụi nó không chịu ăn uống gì ( cơm + cá đã xay nhuyễn ,1 bát sữa tươi ,1 bát sữa ông thọ ) :D:D:D,nhưng mình không thấy nó ăn tý nào .Vì lần đầu tiên trong đời nuôi mèo nên chả biết nó ăn uống thế nào :D:D:D.
Nó không ăn nên mình cũng thấy lo lo và tội nghiệp nó.Do vậy bạn nào biết cách chăm sóc thì tư vấn giúp mình .
Số phone của mình 0935052268 Nam ,bạn nào biết thì nhắn tin or nháy máy qua cho mình.Vì ban ngày mình không lên diễn đàn nên không thể cập nhật thông tin được .
Cám ơn các bạn đã đọc tin .

Phu Dung

Moderator
Trên nguyên tắc mèo đã có răng thì có thể ăn được nhưng nó chưa thể ăn cơm ngay được. Lũ mèo con mới biết ăn cơm chúng nó nhai cơm nghe trèo trẹo rất khó nhọc (vì cơm dính vào hàm nó). Bạn thử mua một gói cháo ăn liền, pha với nước sôi cho sền sệt sau đó trộn với cá nạc nghiền nhỏ cho nó ăn. Nếu có thức ăn mèo dạng viên, bạn đem ngâm nước ấm cho mềm rồi cho nó ăn. Bạn nhúng mõm nó vào chén nước cho ướt để nó tập uống nước. Hồi trước mình còn nuôi được con mèo chả có tí răng nào, mèo của bạn đã có răng rồi thì càng dễ nuôi.

Chanh

Member
có thể do ngày đầu tiên,chúng nó nhớ mẹ nên mới đình công,không ăn như thế,nếu những ngày tiếp theo các bé vẫn không ăn thì bạn thử làm theo hứong dẫn của PD,còn như tớ làm là tớ cho uống sũa tươi không đuờng cho đỡ đói rồi lên lv cơm sau,ăn được cơm mà

bạn ơi, vậy thì bạn hãy múc từng thìa sữa cho vào miệng bé mèo, ko cần bắt bé há miệng đâu, chỉ cần để bé như bình thường, rồi cho thìa sữa sát miệng bé, cứ thế nghiêng từ từ, bé sẽ nuốt sữa, hồi trước mình có nuôi hộ bạn mình bé mèo, bé ko chịu uống sữa, mình làm cách đó thì bé chịu uống, mình cho bé uống sữa ông thọ, đã hai ngày (rùi) rồi từ lúc bạn post topic lên, (ko bik) không biết bé sao (rùi) rồi, bạn cho mình (bik) biết nhé:)

nguyenthuy

Member
Mình cũng từng nuôi mèo con kiểu này, kinh nghiệm của mình là ko cho mèo ăn sữa tươi, rất dễ gây đi ỉa. Nếu bé ko ăn đc cơm thì bạn nên cho bé liếm sữa ông thọ đặc (tức bạn cứ thế đổ ra bát cho nó ăn, ko pha thêm nước, nhưng đừng để sữa trong tủ lạnh nhé, ăn đồ lạnh ko tốt cho mèo con đâu). Dần dần khi đã quen và khoẻ hơn thì bạn cho bé ăn thêm cơm nha, chúc bạn vui!