• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bé mèo nhà chị Lan xin chào cả nhà

Thu Lan

Member
Cám ơn bichvan_01 rất nhiều. Chị sẽ làm thử. Phương pháp thấy có lý ghê hén?

Nếu mà thành công thì đỡ ghê, chứ cứ phải "rình mò" miết hà...:worried:

Nhân đây, chị cũng "quẹo cua" qua góp lời khen bài viết của bichvan_01 ở topic bên cạnh. Bichvan_01 viết hay quá. Không phải hay theo kiểu màu mè hoa lá, mà hay vì chứa chan tình người. Mình yêu mèo cũng là tình người vậy. Và điều cảm động nhất khi đọc bài viết của bichvan_01 là sao thấy như hoàn cảnh của mình, không biết hồi đó bichvan_01 mấy tuổi, chứ lúc mẹ chị nuôi con mèo ở nhà (mà "nuôi như không nuôi", chỉ có cho ăn là chính, và lâu lâu "dọn vệ sinh" cho mèo, chứ ít khi chơi với nó), thì lúc đó chị khoảng 12, 13 tuổi. Nghĩ lại, sao thấy mình khờ ha. Tuy nhiên sau cùng chú mèo của chị không bí ẩn ra đi như mèo của em, mà là mẹ chị đem nó cho một bà bán cá mẹ chị quen ở chợ, vì bà ấy cần mèo, mà mẹ chị cũng hy vọng nó sẽ có nhiều cá để ăn...

Có lẽ chú mèo tuổi thơ của chị đã có một cuộc sống đầy đủ và vui vẻ hơn khi ở với nhà chị...

Thế thì thật là may mắn.

Sau này thì chị vô cùng yêu mèo, và không có chuyện "bỏ rơi" chúng nó như thế nữa...

hồi xưa lúc em còn ở cùng ngọai em nuôi mấy em rồi mà ko em nào mập được như của chị, sau này về ở với ba mẹ nhà phố thì ko nuôi nữa nhưng vẫn cứ mò về ngọai ôm mấy em mèo, giờ em chuyển xuống tp ở, nhiều khi ở 1 mình buồn quá mà lại hay bỏ bê bản thân, nghĩ có 1 em mèo hay em cún bên cạnh thì vì chăm sóc tụi nó mà chăm luôn cả mình ^^ với lại tập tành chăm con trước vậy.

Có điều nuôi ở tp em chỉ lo nhất 3 chuyện là việc câu trộm mèo, cái trò đi toilet linh tinh của tụi nó với lại chuyện sức khỏe. Em ko phải ng` tp nên ko rành đường lắm, lại ko đi xa nhiều được. Lên đây biết mỗi bác sĩ Nghĩa mà chỗ Saigonpet lại tuốt bên Q12, em thì ở Q2 =.= mỗi lần mà mấy bé bệnh, chở mấy bé đi khám xong chắc em cũng bệnh luôn. Tiện thể bạn nào biết ở Q2 có trạm thú y không thì chỉ mình với ^^' Trước khi rước mấy bé về phải lo đủ hết rồi mới dám đem về chăm, ko thì vừa tội mấy bé, vừa tội cả mình

Thu Lan

Member
Em muốn nuôi mèo cho vui thì hay quá, nhưng chị thích nhất là ý nuôi và chăm mèo để "tập chăm con" trước của em.

Đúng là mình nuôi mèo, nhưng giống như nhiều bạn trong Hội của mình từng viết "yêu mèo như yêu con", chị thấy rất đúng, vì mình đã rước nó về nuôi, thì trước hết mình nên nhớ là sẽ gắn bó suốt đời của nó với mình, như "là con mình" vậy đó.

Như bài thơ "Mẹ có nhớ con không mẹ ơi" đã được chị Phù Dung gửi cho chúng ta, thật là đáng suy nghĩ phải không? Thú cưng đúng là không bao giờ bỏ chủ của nó, và tội nghiệp nhất là nó không bao giờ hiểu được tại sao chủ bỗng nhiên lại bỏ rơi nó, cho dù mình thì có rất nhiều lý do...

Bởi vậy chị hay cầu mong cho mình có điều kiện để được nuôi và chăm đàn con (mèo) của mình được dài lâu, đến hết đời của chúng.... Chị cứ lo là không được như vậy thôi...

Em thật cẩn thận, chắc bé mèo nào ở với em sẽ rất hạnh phúc. Nhưng chị không biết thú y Q.2 ở đâu để chỉ cho em cả. Nhờ các bạn khác chỉ cho em nhé.

@chị Lan: hi hi, cám ơn chị đã nhận xét bài viết của em. Thú thật lúc đó em chỉ mới 6,7 tuổi, nên giờ nghĩ lại cũng thấy giận mình dữ lắm. Lớn thế rồi nhưng vẫn thờ ơ với em mèo, để em phải khổ, sống kiếp lang thang, có nhà mà không nhà.
Vì thế hiện giờ bù đắp tình cảm cho nhóc Mèo ở nhà dữ lắm, hậu quả là nhõng nhẽo ghê nơi :D.

Chú mèo của chị được ở nhà một bác hàng cá, hẳn được chăm sóc tốt. Dù em ấy ở đâu, em cũng tin em mèo đó được sống hạnh phúc.

@Leopard: chúc bạn sớm tìm ra địa chỉ thú y uy tín nhé. Khi nào chuẩn bị xong hết rồi, tìm được 1 em mèo ưng ý hãy post hình lên chia sẻ cùng mọi người ha.

Thu Lan

Member
Lechan mến,

Ôi mèo của bạn thích ăn gan à? Vậy là bé mèo được cưng lắm rồi còn gì nữa. Hèn chi mà xem ảnh mèo của bạn thấy rất mượt mà đó.

Hội của mình ai cũng thương mèo, thôi bé thích ăn gì thì chiều bé đi bạn ạ, chỉ lo mấy bé nhõng nhẽo không chịu ăn thôi ...

Với lại bé mèo của bạn chưa chịu ăn rau thì có lẽ đầu tiên bạn xào rau cho thật ngon (như là bạn ăn ấy), rồi dụ bé ăn. Biết đâu xào ngon quá là bé thích luôn thì sao. Mà lỡ bé không thích thì...bạn ăn cũng được vậy ;)

Mèo nhà chị thì mê rau xảo lắm, nhưng chị chỉ cho chúng nó ăn rau luộc thôi, hi hi...Còn khi nào mình xào rau mình ăn mới "thưởng" anh em chúng nó vài lá, tội nghiệp ghê :((

Nhưng mình cũng nghe nói đừng cho mèo ăn dầu mỡ nhiều thì phải, sợ rối loạn tiêu hóa hay sao í.

Bạn cho mèo ăn thử đi, xem có kết quả gì không nhé.

hồi xưa lúc em còn ở cùng ngọai em nuôi mấy em rồi mà ko em nào mập được như của chị, sau này về ở với ba mẹ nhà phố thì ko nuôi nữa nhưng vẫn cứ mò về ngọai ôm mấy em mèo, giờ em chuyển xuống tp ở, nhiều khi ở 1 mình buồn quá mà lại hay bỏ bê bản thân, nghĩ có 1 em mèo hay em cún bên cạnh thì vì chăm sóc tụi nó mà chăm luôn cả mình ^^ với lại tập tành chăm con trước vậy.

Có điều nuôi ở tp em chỉ lo nhất 3 chuyện là việc câu trộm mèo, cái trò đi toilet linh tinh của tụi nó với lại chuyện sức khỏe. Em ko phải ng` tp nên ko rành đường lắm, lại ko đi xa nhiều được. Lên đây biết mỗi bác sĩ Nghĩa mà chỗ Saigonpet lại tuốt bên Q12, em thì ở Q2 =.= mỗi lần mà mấy bé bệnh, chở mấy bé đi khám xong chắc em cũng bệnh luôn. Tiện thể bạn nào biết ở Q2 có trạm thú y không thì chỉ mình với ^^' Trước khi rước mấy bé về phải lo đủ hết rồi mới dám đem về chăm, ko thì vừa tội mấy bé, vừa tội cả mình
Mình có thấy một Petcare ở quận 2,địa chỉ đây nè bạn: 124A Xuân Thủy, Phường Thảo Điền, quận 2.

Lechan mến,

Ôi mèo của bạn thích ăn gan à? Vậy là bé mèo được cưng lắm rồi còn gì nữa. Hèn chi mà xem ảnh mèo của bạn thấy rất mượt mà đó.

Hội của mình ai cũng thương mèo, thôi bé thích ăn gì thì chiều bé đi bạn ạ, chỉ lo mấy bé nhõng nhẽo không chịu ăn thôi ...

Với lại bé mèo của bạn chưa chịu ăn rau thì có lẽ đầu tiên bạn xào rau cho thật ngon (như là bạn ăn ấy), rồi dụ bé ăn. Biết đâu xào ngon quá là bé thích luôn thì sao. Mà lỡ bé không thích thì...bạn ăn cũng được vậy ;)

Mèo nhà chị thì mê rau xảo lắm, nhưng chị chỉ cho chúng nó ăn rau luộc thôi, hi hi...Còn khi nào mình xào rau mình ăn mới "thưởng" anh em chúng nó vài lá, tội nghiệp ghê :((

Nhưng mình cũng nghe nói đừng cho mèo ăn dầu mỡ nhiều thì phải, sợ rối loạn tiêu hóa hay sao í.

Bạn cho mèo ăn thử đi, xem có kết quả gì không nhé.
Mèo nhà em không ưa rau luộc,chỉ ưa bắp luộc và khoai lang,có khi vui miệng thì nhá cỏ và hoa nữa chị ạ:D

sunbeam

Con bé Lu nhà em cũng phát điên rồi chị ạ, nó đi tìm bạn trai khắp nhà, xong tè linh tinh.. Mà nó có đặc điểm phải chỗ nào sạch sẽ, trơn tru thì nó mới tè. Thế là cầu thang nhà em, hoặc mặt bàn bếp.. là nó leo lên tè một tí tẹo ở đó.

Báo hại cái thân em suốt ngày phải rình mò chỗ nó tè để lau cho nó.

Em cũng đang mong muốn con bé Lu sinh con được 1 lần rồi em triệt sản cho nó.. Cơ mà nó cứ gặp bạn trai là đánh con nhà người ta.. Chả biết phải làm thế nào.

Đến mức này khéo em phải triệt sản nó mất thôi..
Ôi bạn kể chuyện nghe vui quá, mình đọc xong cười ngất ngưởng :))

Thu Lan

Member
Chào bạn nguyenhong,

Vậy là trong bầy mèo nhà chị có chú mèo Mập giống tính mèo nhà nguyenhong rồi, thích ăn bắp luộc và khoai lang. Mình ăn khoai lang, cho chú ăn vỏ khoai, thương chưa. Vậy mà ăn ngấu nghiến. Chú Mập ăn đủ thứ hết, ăn tàu hủ nè, chè nè, hiện giờ thì ăn bánh trung thu.

Nhà chị có trồng tre, tất cả các bé mèo đều thích tre đó nguyenhong. Có cỏ dại nữa, chúng nó cũng rất thích ăn.

Còn chuyện ăn rau muống luộc thì khỏi nói luôn, mê lắm. Chị quay một đọan phim ngắn, quay chơi bằng máy chụp hình í mà, mèo ăn rau. Nhưng chị rất dở, không biết làm sao gửi cho mọi người xem cả. Đang tính nhờ người giúp đây. Khi nào gửi được, sẽ gửi mọi người xem nhé. Xem mèo Trạng Quỳnh mà.

Chị xem thử cách này nhé!

YOUTUBE

Đăng ký ---------------------------------

Đầu tiên bạn vào http://www.youtube.com

- Sau đó để upload bắt buộc phải mở 1 cái account, bạn đăng ký ở link này nha
http://www.youtube.com/signup

Sau khi đăng ký xong, vào mail của bạn để activate mà youtube vừa gởi đến địa chỉ email lúc đăng ký.

Login và upload -------------------------

- Sau đó trở lại trang chính của youtube http://www.youtube.com/ và login vào với username và password vừa đăng ký

- Nhấn vào chữ upload file ở góc trên, bên phải màn hình đó.

Tiếp theo bạn điền các thông tin sau :

Title: >>> tựa bài
Description: >>> nói chi tiết
Tags: >>> thể loại, phân loại, ví dụ như là music, hay video, hay gì tùy bạn
Video catalogy: bạn check đại 1 trong những cái đó cũng không sao
Language ngôn ngữ, nên chọn English cho thông dụng

- Bạn nhấn upload a video để qua tiếp trang sau, lúc này là lúc bạn browse đến file của bạn, rồi nhấn upload video

Sau khi upload xong, bạn chờ một chút để youtube check up video của bạn. và activate

- Lấy link gởi cho bạn bè của mình, nhưng lúc bạn của bạn xem nếu máy không có flash player, thì không xem được đâu nếu vậy thì phải download cái flash player: http://www.adobe.com/shockwave/download/download.cgi?P1_Prod_Version=ShockwaveFlash

Em quên nữa,chị nhớ lưu ý là Youtube chỉ chấp nhận Film ở định dạng .AVI, .MOV chị ạ. Chi thử làm cho cả nhà xem nha:D

Chị Lan có thể add nick yahoo của em: bakasaru264 rồi em up lên youtube hộ chị ^^. Xong xuôi em sẽ post link lên đây cho mọi người cùng thưởng thức "Quỳnh miêu thưởng yến" :D.

P/S: Em cũng thử xào rau theo lời chị bảo, bé mèo cũng tỏ ra hợp tác, chịu khó ăn. Nhưng khi chuyển qua luộc thì đâu lại về đấy. Bây giờ em ấy thêm cái tật chỉ thích canh rau thôi, rau cải gì cũng được miễn khi ăn là chan thật nhiều nước + rau thái nhỏ. Ăn như thế tốt không vậy chị ?

Thu Lan

Member
Cám ơn bichvan nha. Nghe bichvan dự tính đặt tên clip là đã buồn cười lắm rồi :)).

Bữa nào chị sẽ làm thử mà, kẹt quá chị nhờ bichvan nghen.

Chúc mừng mèo em ăn rau xào ha, mà em từ từ thôi, đừng chuyển qua cho miu ăn rau luộc ngay là miu không chịu đâu, vì ...dở hơn mà:((.

Giảm lượng dầu xào từ từ thôi nhé. Với lại miu của em ăn canh rau là quá giỏi rồi còn gì nữa.

Em xắt rau nhỏ là giống chị làm ghê luôn. Em biết không, chị luộc hết bao tải rau xong, thì để nguội, và xắt nhỏ như... gà ăn :D rồi mới bỏ vào hộp để đông lạnh. Như vậy lúc đem ra trộn cơm sẽ rất nhanh, phù hợp với...công nhân viên như chị nè.

Cho nên chị nghĩ bichvan xắt rau nhỏ cho mèo thì cũng có sao đâu, tốt thôi mà.

Cám ơn nha về lời hứa giúp của bichvan.

Chúc miu của bichvan ăn rau giỏi nhé. Và khỏe nữa, xinh nữa.