• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bác nào chơi Tennis thì vào đây nhé

Em hổng có biết chơi môn này, vì cổ tay cho môn cầu lông nó khác nên em hổng có dám thử, sợ tiêu luôn cái cổ tay em nếu cầm cái vợt Tennis to đùng.

Tuy nhiên em là fan của Steffi Graf và Maria Sharapova.

Vladavia

Member
Err...Em thì...không biết chơi...Nhưng làm ơn cho em hỏi nhỏ...Các bác chơi tennis bác nào dư dả mấy quả bóng thì cho em để em về em cho thằng cu Khoai nó tập cắn với tập bắt bóng nhé. :D:D:D

quangUK

Member
Đến ngay anh đi , anh thường cung cấp cho AE hội mình đó ,và thường là từ 10 quả trở lên, bóng mới lắm kể cả dùng cho người mới tập tennis, anh chỉ chơi có 1 trận rồi bỏ mà .Nếu thích thì mai đoọi bóng sinh hoạt thì gặp anh .

lamhong

Member
Nghe Box này hay đấy, lại có cửa làm ăn rồi, khi nào các bác tổ chức giải để em đưa con Lab đến kiếm chút tiền mua gạo, hàng ngày nó theo em đi nhặt bóng, cứ 10.000đ/h, ưu tiên anh em trong VP chỉ lấy nửa tiền.

quangUK

Member
Chú Cuop qua anh mà lấy , hiện giờ đang có khoảng 30 quả và có cần mượn vợt không ? anh cho mượn luôn , hiện có 3 cây muốn chọn loại nào thì chọn .

lamhong

Member
Anh QuangUK chơi tennis lâu chưa, em mới tập chơi nhưng mấy hôm rồi vợt đánh bóng toàn bị lệch, dây bị xô xẹo, vậy bây giờ nên đan vợt bằng loại dây nào, căng mấy cân là vừa?

LovePanda

lâu quá ko lên, vietpet có thêm mục này hay quá...
e thì chơi tennis trên 7 năm òi, mà vẫn đánh ẹ quá :D...
bận đi học xa nên cả năm đánh được 2-3 tháng hà...:worried:

quangUK

Member
@LAMHONG : tui chơi được 15 năm rồi .Dây thường xô là chuyện b/t , ngoài cửa hàng hay nói căng loại dây không xô là căng loại 2 sợi ý ( 130.000 đ ) . Còn căng bao nhiêu cân thì phụ thuộc vào vợt và bạn có thích hợp chơi tầm bao nhiêu cân .

chocolate

Member
À, chị Trúc biết chơi tennis, vậy dzài bữa chị dạy em chơi tennis đi. Em cũng thích chơi mà hông biết tập ở đâu nè

@LAMHONG : tui chơi được 15 năm rồi .Dây thường xô là chuyện b/t , ngoài cửa hàng hay nói căng loại dây không xô là căng loại 2 sợi ý ( 130.000 đ ) . Còn căng bao nhiêu cân thì phụ thuộc vào vợt và bạn có thích hợp chơi tầm bao nhiêu cân .
Theo kinh nghiệm của em chơi bên cầu lông thì thông thường mọi người hay tham kéo dây thật căng đến gần hết sức chịu đựng của khung vợt. Nhưng thực tế căng quá sức chơi thì uy lực của các cú đánh giảm rất nhiều (vì sức tay không thắng nổi sức đàn hồi của dây, vợt căng quá lại cứng ì ra như cái bảng gỗ)

Tốt nhất là thử nghiệm một mặt vợt căng đến 60-70% sức chịu của khung, đánh thử nếu thấy có uy lực tốt thì dừng ở đó. Nếu thấy chưa đủ sức mạnh như ý thì rút thêm chút nữa. Ví dụ vợt chịu được 12kg thì chỉ căng đến 7kg thôi

Còn thì vợt nào dây nào cũng bị xô lệch hết, vì nó còn phải đàn hồi nữa chứ. Nếu kéo đến mức đánh bóng không xô dây thì chắc là sức tay của anh em nghiệp dư không đánh nổi đâu.

lamhong

Member
Cảm ơn hai bác Quang, Kiên; em đã căng lại vợt rồi, 28kg. Vừa rồi đánh lâu quá (5tháng) nên vợt bị xô dây là phải, trước dây em cũng đan 2 dây, nhưng nay thử loại 1 dây xem sao. Hôm nào có dịp off line nhờ các bác chỉ cho mấy chiêu nhé!
Thanks.

behina

Đề nghị bầu bác Quang làm trưởng bộ môn tennis của VP các đ/c có đồng ý ko nhỉ???? Các đ/c sắp đánh, đang đánh và đã đánh tennis xin mời tham gia

À, chị Trúc biết chơi tennis, vậy dzài bữa chị dạy em chơi tennis đi. Em cũng thích chơi mà hông biết tập ở đâu nè
Hi Chocola
Thích chơi mà chưa biết tập ở đâu để anh vào SG giao bóng cho, thứ 2 tuần sau a có mặt ở SG rồi. Anh tung bóng cũng hay, đưa bóng cũng chuẩn, nhặt bóng thì ngon luôn.:love struck:
to Lamhong: Dây bị xo là do điểm tiếp xúc của quả bóng chưa theo ý muốn của cánh tay, đến các tay vợt chuyên nghiệp sau vài đường bóng họ cũng dùng 2,3 ngón tay cà, xếp lại dây. Nếu muốn căng quá mà không xô bảo HLV chỉ cho, nhưng mới tập mà chơi dây căng quá cũng chối tay lắm, dể hỏng vai.

Behina ơi, anh bây giờ thích đánh sân "đất nện" cơ, oánh sân bê tông đau lưng lắm, à đau chân lắm. Hôm nào thử kiếm chú tý nhể.

bocun2006

Phó Nhòm Vietpet
các bác nói hay quá ....hehhehhehheh.....
về cầu lông thì khi lực của bạn không khoẻ thì chỉ nên cang vợt ở muc 10kg....khoẻ hơn tí nữa thì là 11kg......và nếu là nghiệp dư thì căng bao nhiêu chẳng được ...hihihiih.....bởi vì tôi thấy Lindan người China cũng chỉ căng vợt có 8,1kg thôi...........................hehhhehe.....nói vậy chứ thực ra thì về vấn đề kg của vợt phụ thuộc vào rất nhiều vấn đề .............ví du như lối chơi của bạn thiên về tấn công hay phòng thủ ..... thể lực của bạn có tốt hay không ...bạn hay tấn công vào thời điểm nào của trận đấu.........chính vì vậy bạn hãy xem mình phù hợp với lối chơi nào mà căng vợt cho phù hợp.,nếu kỹ thuật và trình độ, thể lực của mình chỉ ở mức trung bình thì bạn không nên căng vợt quá 9,8kg đối với vơt cầu lông .......vì nếu lực cổ tay không tốt thì bạn sẽ không khống chế được mặt vợt và cầu ......lực tấn công sẽ không thắng được lực phản hồi của mặt vơt và lực của quả cầu đối phương tấn công.....và nếu bạn phòng thủ thì do mặt vợt quá căng thì cầu sẽ thường xuyên ra ngoài .....và kết quả của trận đấu sẽ phản ánh đúng thực lực của bạn.....tôi chơi cầu lông cũng chỉ ở mức độ bình thường .... nhưng tôi nhớ mãi một câu nói của thầy giáo dậy tôi .....nếu người chơi trong sân mà dốt Toán thì không bao giờ chơi thể thao hay được.................hihihiihi....đó cũng là tình trạng chung của thể thao Việt Nam ....
Về Tennis thì để lúc khác mình lại lạm bàn nhé ..........................

khangvcb

Member
Hôm nào, anh em ở Hà nội giao lưu với nhau một buổi. Bác nào dỗi mà không chơi được thì đi "vỗ tay", cuối buổi còn uống bia hơi Hà nội. Biết đâu sau này có giải từng khu vực và toàn quốc cũng nên ... Gọi là cúp Tennit Vietpet mở rộng.

behina

lâu nắm mới thấy cái ông bocun lày xuất hiện. Đúng nà động vào máu có khác he he