• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

các bác giúp em gấp

dinhquan

Member
tình hình là em mua chó của baochau nay em nó được 6 ngày , thường thì em cho nó ăn cơm vs cà rốt , bí , thịt xay , thì em nó đi phân dẻo , nay em cho nó ăn cổ gà xay vs rau , thì nó đi phân dẻo 1 bên 1 bên như tiêu chảy , phân vàng , sáng mình làm gà luộc xog mình quăng xương vào lon rác nó bươi vào ăn em thấy nó đói em cho nó ăn cháo vs cơm thì nó đi phân như tiêu chảy luôn :(:)(:)(( mấy anh giúp em vs huhu , mà em nó giỡn giử lắm , ko ai giởn thì đi ra hướng gió nằm ko thì vào tolet nằm , như vậy có sao ko mấy anh , giúp em vs huhu , em thấy vậy em đi mua royalcannin loại 70k 1kg cho nó ăn , mà nó ko ăn , mấy cái khác thì cái gì cũng ăn

vipboy21

Member
về thức ăn khô bạn muốn tập cho chó ăn thì phải tàn nhẫn 1 xíu. Đến bữa cứ bỏ cho nó khoảng đúng lượng thức ăn, cho cún 10' để ăn, sau 10' nếu ko ăn thì lấy cất, bữa tiếp theo thì bỏ xuống, ko thêm bớt gì cả, làm vậy chừng 1,2 ngày cún sẽ bắt đầu ăn. Bạn đừng lo việc cún bị đói, vì thật ra chó có thể nhịn đói đc khoảng 5 ngày lận, ăn royal cannin đc lợi là đầy đủ nutrition cho cún, cún đi ra phân khô, ko hôi. :)

BigDaddy

Member
chẳng sao đâu bạn ơi. bạn cứ cho ăn tốt nhất nếu vẫn còn bé thì cho em nó ăn hạt rồi xem có còn tiêu chảy nữa hok. nếu vẫn còn thì bạn lên đi tiêm cho em nó đi. vì chó bé cho ăn nhiều quá không tốt đấy tránh sương ra. còn vấn đề hướng gió với nhà tắm là điều tất nhiên mà. không có gì phải lo lắng cả. bạn cũng giống mình hay lo lắng hồi mới đón em nó về từ lúc bé tí. nhưng đừng để ý quá thêm lo ra.

phân tiêu chảy có mùi ghê rợn không chịu được không, em này từ TQ về chắc ốm chuyển vùng ấy mà :-?

dinhquan

Member
hum qua bác sỉ lên chích nó , thì nó đi phân khô , cứng lắm , đến trưa ngoại em cho ăn xương vịt thì nó đi phân mềm mà hôi lắm :( , có sao ko mấy anh

hum qua bác sỉ lên chích nó , thì nó đi phân khô , cứng lắm , đến trưa ngoại em cho ăn xương vịt thì nó đi phân mềm mà hôi lắm :( , có sao ko mấy anh
chưa nên cho ăn xương do dạ dày còn yếu kém em ơi, cứ cơm thịt nạc mà táng.

tpointdinh

Member
bạn đừng lo quá, cún nhà bạn còn bé, ăn cháo thì đi ra nước cũng đúng thôi vì dạ dày em nó còn yếu nữa. Cu Tôm nhà mình cũng không thích ăn hạt khô, tập mãi mới ăn được chút chút còn cơm rau cứ đợp như chết đói :D.

Nên tiêm cho em nó sớm nhé, trong thời gian chờ tiêm mũi 2 thì cầu nguyện + giữ gìn cho em nó ít ra ngoài thôi, người đi ra ngoài về trước khi tiếp xúc với em nó thì nên rửa tay sạch sẽ + thay quần áo sạch trước đã (vì virus bệnh có thể có trong môi trường xung quanh, mình đi ra ngoài có thể có virus dính vào áo quần tay chân.) Tiêm xong mũi 2 cho em nó thì có thể tạm yên tâm rồi. Đôi điều được Dr. Long trên Gaia chia sẻ lúc mới đón Tôm nhà mình về giờ share lại với bạn. Chúc bé nhà bạn mau lớn, khỏe mạnh <:p

Kenji54

Member
Bạn cho cun' ăn chao' thì phân lỏng là đung' rồi. Cun' mà đi ra phân lỏng hoặc mềm bạ ko nên mât bình tĩnh, trươc' tiên xem phân co mùi tanh k, rồi tiêp' đo' theo dõi biểu' hiện cun' co' bỏ ăn hay mệt mỏi k vv.vv. Nêu' bạn cho cun' ăn chao' hoặc ăn chuôi' thì cun' đi ra phân mềm đây' ;). Còn vân' đề thưc' ăn, cach' tầm 4--5 tiêng ban cho cun' ăn 1 lần, ttùy điều kiện và thời gian của bạn, ăn nhiều bữa thì điều chỉnh luơng thưc' ăn ;). Bạn muôn' cho cun' ăn Canin thì chỉ việc xen kẽ bữa phụ hoặc trộn vơi' it' cơm, dần dần cun' quen thôi ;)!

dinhquan

Member
dạ cám ơn mấy anh , sáng nay em cho nó ăn thúc ăn a3 thì nó đi phân khô rồi , mà mấy anh cho em hỏi là nó cứ vào tolet nằm ướt hết cả người , em cột nó vào thì nó tè rồi nằm lên luôn :( em lau sạch chổ khác mở quạt lên nó ko nằm , chỉ thích tolet , ra vào ướt dơ nhà vs hôi lắm , các bác chỉ em cách nào đừng cho nó ướt được ko , em lau sạch và khô thì nó tè rồi nằm lên cũng như không :((

chipbamb0

Member
dạ cám ơn mấy anh , sáng nay em cho nó ăn thúc ăn a3 thì nó đi phân khô rồi , mà mấy anh cho em hỏi là nó cứ vào tolet nằm ướt hết cả người , em cột nó vào thì nó tè rồi nằm lên luôn :( em lau sạch chổ khác mở quạt lên nó ko nằm , chỉ thích tolet , ra vào ướt dơ nhà vs hôi lắm , các bác chỉ em cách nào đừng cho nó ướt được ko , em lau sạch và khô thì nó tè rồi nằm lên cũng như không :((
Nó vào tolet + nằm lên nước tiểu là do nhà bạn quá nóng. Theo tớ thì bạn nên mua tấm sàn nhựa rồi để vào tolet cho nó đỡ ướt....còn nếu bạn ko thích chó ở trong tolet thì mang nó vào phòng bạn rồi mở cho nó cái quạt nó sẽ nằm.. Chứ bạn mở quạt ở 1 cái phòng rộng thì nó cũng ko chọn chỗ cái quạt để nằm đâu..

dinhquan

Member
nhà mình tới 4 sàn nước nó đều nằm 4 sàn vậy mới chết em huhu , vs lại nó đi vệ sinh lung tung quá , mấy anh giúp em , đi tè thì tùm lum chổ nhưng ko vào tolet , còn đi ị thì chạy ra đường huhu , vì em ở chung cư nên đi ngoài đường mệt lắm :(( , cám ơn những a e đã ghé xem bài em

nhà mình tới 4 sàn nước nó đều nằm 4 sàn vậy mới chết em huhu , vs lại nó đi vệ sinh lung tung quá , mấy anh giúp em , đi tè thì tùm lum chổ nhưng ko vào tolet , còn đi ị thì chạy ra đường huhu , vì em ở chung cư nên đi ngoài đường mệt lắm :(( , cám ơn những a e đã ghé xem bài em
chó mới về luyện tè ị đúng chỗ phải từ từ bạn ơi, còn nằm vào nước là do nóng quá nên nó mới tìm chỗ nước để nằm đó.

vipboy21

Member
hic bạn phải tìm cách làm mát cho chó chứ cứ để nó nằm trên nứoc vậy có ngày viêm phổi mất. Còn cách train cho cún đi toilet thì bên góc huấn luyện có hằng hà sa số bài và có nhiều kiểu huấn luyện khác nhau lắm, nhưng trước tiên bạn phải lau nhà thiệt sạch để bay hết mùi của cún đi, chứ ko ở đâu có mùi nó là nó đi à, và nhất là lựa cách nào mà đừng có cái vụ dí mũi chó vào chỗ nó vừa đi nha, xưa mình cũng làm, chả đc gì mà toàn làm cún sợ. Chỉ là hiểu biết sơ sơ hy vọng giúp đc bạn:x

dinhquan

Member
cám ơn mấy anh nhiều , cún nhà em được cái là đi tè thì chổ nào cũng đi , còn đi ị thì chạy thẳng ra đường phải ra đó hốt mệt thiệt hihi