• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bác cho em hỏi về sinh sản của Rùa?

shyky

Nhà em nuôi 2 con rùa cũng to rồi,con đực to bằng nửa bàn tay người lớn và con cái thì bằng gần bằng bàn tay ng lớn,nhưng em chẳng biết chúng đc bao nhiêu tuổi nữa. Nên e muốn hỏi là khoảng bao nhiêu năm thì rùa có thể giao phối và sinh sản?
Em ra ngoài hàng thấy ng ta nói là rùa đực thì cái mai dưới bụng nó lõm và ko phẳng như rùa cái ko bít đúng ko nữa?
Em đang làm 1 cái bể rùa,khi nào hoàn thiện sẽ có ảnh cho các bác coi.

Nhà em nuôi 2 con rùa cũng to rồi,con đực to bằng nửa bàn tay người lớn và con cái thì bằng gần bằng bàn tay ng lớn,nhưng em chẳng biết chúng đc bao nhiêu tuổi nữa. Nên e muốn hỏi là khoảng bao nhiêu năm thì rùa có thể giao phối và sinh sản?
Em ra ngoài hàng thấy ng ta nói là rùa đực thì cái mai dưới bụng nó lõm và ko phẳng như rùa cái ko bít đúng ko nữa?
Em đang làm 1 cái bể rùa,khi nào hoàn thiện sẽ có ảnh cho các bác coi.
Theo như bạn mô tả thì rùa nhà bạn như thế còn bé lắm. Chắc chưa sinh sản được đâu. Theo mình đoán thì chúng nó mới ở độ tuổi thiếu niên thôi. Sinh sản được chắc phải khoảng từ 1kg trở lên. Mà cũng tuỳ theo từng loại rùa. Về việc phân biệt đực - cái thì cũng phải tuỳ loại. Đối với rùa núi vàng thì đúng là con đực phần yếm của nó hơi lõm, để thuận tiện cho tư thế giao phối ấy mà.

Theo như bạn mô tả thì rùa nhà bạn như thế còn bé lắm. Chắc chưa sinh sản được đâu. Theo mình đoán thì chúng nó mới ở độ tuổi thiếu niên thôi. Sinh sản được chắc phải khoảng từ 1kg trở lên. Mà cũng tuỳ theo từng loại rùa. Về việc phân biệt đực - cái thì cũng phải tuỳ loại. Đối với rùa núi vàng thì đúng là con đực phần yếm của nó hơi lõm, để thuận tiện cho tư thế giao phối ấy mà.
Ko hẳn là theo cân đâu bạn. Ví dụ như rùa lá thì sao mà tìm dc con nào 3 lạng :D
Tuổi của rùa thì có cách là đếm vòng trên mai như ở cây ý. Mình chỉ đếm dc bé nào ít ít tuổi.
Còn việc yếm lõm thì do loại rùa. Vì rùa núi vàng mai cao nên lõm sâu. Như rùa đầu to hoặc rùa tai đỏ thì mai nó phẳng nên yếm ko lõm sâu đâu.
Còn sinh sản thì theo như mình nhớ thì là từ 5->10 tuổi thì phải
Thường thì rùa giao phối vào mùa mưa. Rùa núi vàng thì hôm nào sấm rền thì hoạt động càng hang.
Trứng sẽ nở hình như là 4 tháng ấp.
Còn thời gian từ khi giao phối đến khi đẻ trứng thì mình ko biết
Trứng rùa ấp cũng như cá sấu. Tỷ lệ theo nhiệt độ và độ ẩm nữa. chính xác thì mình ko rõ lắm nhưng tốt nhất là 30* sẽ dc 50 đực 50 cái :D
Đặc biệt là trứng rùa ko có cái dây gì ý mình ko nhớ nói chung là ko có giây như trứng gà nên ko giữ dc lòng đỏ ở trong. Khi cầm ngược hoặc sóc thì bị lộn phôi - hỏng chứng nên khi nhấc trứng từ đất lên lồng ấp phải cực kì cẩn thận và nên đánh dấu đầu. Nhấc lên như nào thì đặt xuống như thế
Sau khi đã nở thì chăm còn khó hơn. Rùa con yếu. Phải mất 2 năm thì mai mới có thể gọi là cứng. Trong sách viết vậy nhưng mình đã cầm bé 3 tuổi. Thử ấn thì cảm giác là vỡ dc mai :D