• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các bác biết chỗ bán chó Pharaoh Hound chỉ mình với !!!

HQ-empire

Senior Member
Mình thấy khoái cho này mà không biết ở Hanoi có chỗ nào bán ko ??? Giá rổ thế nào các bác nhỉ ???

Nguồn gốc

Là giống chó có nguồn gốc cổ xưa nhất trên trái đất (khoảng từ 3 – 4 nghìn năm trước Công nguyên). Tổ tiên của chúgn bắt đầu từ thời Ai cập cổ đại, từng phục vụ các vị vua Pharaon. Trong 2000 năm tiếp theo, đảo Malta là nơi có công gìn giữ và phát triển loài chó quí này. Chủ yếu dùng vào việc săn bắn và bảo vệ. Được nhập khẩu vào UK và Mỹ vào những năm 60.

Mô tả

Là loài chó săn có vẻ đẹp rất duyên dáng. Hệ cơ bắp mềm mại và uyển chuyển. Đầu hình chữ V, trán phẳng, mõm dài và thanh thoát. Mắt nhỏ có màu hổ phách hoặc nâu sáng. Tai rất to và luôn dựng đứng. Mũi nâu hơi ngả sang hồng. Răng chắc khỏe và vô cùng sắc bén. Hàm rất khỏe. Cổ dài và hơi uốn cong. Ức sâu và nở. Đuôi có hình dáng giống chiếc roi, nhỏ dần đều đến chóp, luôn buông thõng. Hai chân trước thẳng. Móng treo có thể giữ lại hoặc bỏ đi tuỳ theo yêu cầu. Bộ lông ngắn bóng mượt có màu đỏ hoặc nâu sẫm, thường có điểm vết trắng. Những cá thể có đốm trắng trên đuôi thường được đánh giá cao. Ngôi sao trắng trên ngực, bàn chân trắng hay vệt trắng nhỏ trên giữa mặt cũng được chấp nhận. Các vết trắng trên các phần khác của cơ thể bị coi là phạm qui.

Tính cách

Tương đối độc lập và là một trong những loài chó có tính cách dễ chịu nhất. Rất ôn hoà trong khuôn viên của gia chủ, thích chơi đùa, dũng cảm, kiên nhẫn, trung thành và yêu quí chủ nhân. Không ồn ào, thông minh và luôn cư xử đẹp một cách bẩm sinh cũng là đặc tính nổi trội của loài chó này. Chúgn rất yêu quí trẻ con, nhưng cũng luôn cảnh giác đối với người lạ. Khi bị kích động, tai và mũi chuyển sang màu đỏ hồng sẫm. Giống chó này tương đối dễ huấn luyện. Người dạy cần có hiểu biết sâu về tính cách của chúng để tìm cách tiếp cận thích hợp. Việc tiếp xúc với các loài vật khác từ bé sẽ giúp cho chúng trở nên hoà đồng hơn khi trưởng thành. Nói chung tỏ ra hoà thuận với các chú chó khác, tuy nhiên thích tỏ ra chèn ép các cá thể đực. Rất nhanh nhẹn và thích săn đuổi. Là một thợ săn thượng hạng nên cần đề phòng cho các con vật nhỏ khác như mèo, thỏ…. Cần đeo rọ mõm khi ra ngoài.

Chiều cao, cân nặng

Cao: 23 - 25 inches (59 – 63 cm). Cân nặng: 45 – 55 pounds (20 - 25kg).

Chó cái cao: 21 - 24 inches (53 - 61 cm).

Các bệnh có thể gặp

Đây là giống chó rất mạnh khoẻ và cứng cáp. Tuy vậy cần chú ý rằng chúgn khá nhạy cảm đối với côn trùng và các loại hoá chất.

Điều kiện sống

Có thể sống OK trong điều kiện căn hộ nếu đủ điều kiện để hoạt động. Tương đối thụ động trong nhà và có thể sống tốt nhất khi có sân vườn. Rất sợ lạnh nên không thể ngủ ngoài nhà, nói chung là thích ngủ trong nhà cùng với chủ nhân. Nó có thể chạy theo săn đuổi một vật gì đó theo bản năng còn sót lại. Có thể nhảy rất cao nên cần có hàng rào cao bao quanh sân vườn của bạn.

Nhu cầu vận động

Luôn tận dụng mọi cơ hội để tập luyện những chiếc chân thanh mảnh của chúng. Vì vậy nên tạo điều kiện cho chúng bằng những cuộc dạo chơi bằng xe đạp mỗi ngày.

Sống lâu: Khoảng 11 -14 năm.

Chăm sóc cho bộ lông

Không đòi hỏi nhiều cho việc chăm sóc bộ lông. Chỉ cần chải lông cho chúng bằng lược cao su. Chỉ tắm khi cần thiết. là loài chó rất sạch sẽ, không có mùi hôi. Thuộc loài rụng lông vừa phải.

Nhóm: Southern, AKC Hound

Recognition: CKC, FCI, AKC, UKC, KCGB, CKC, ANKC, NKC, NZKC, APR
I, ACR

HQ-empire

Senior Member
Oái, sao ko ai ở mình nuôi giống này vậy sao ??????????????????????????????????

vanglai213

Active Member
Oái, sao ko ai ở mình nuôi giống này vậy sao ??????????????????????????????????
Mấy con này chắc VN mình chưa có đâu, bác muốn mua chỉ có china gần nhất và có thể tìm được ...^^

tuanphuthai

Active Member
Khoảng gần 10 năm trước con 1 bác hàng xóm nhà em có nuôi 1 đôi giống này sau đó thì 1 con bị xe cán chết, 1 con bị bắt trộm

HQ-empire

Senior Member
^^ Bác tìm hiểu nhập 1 đôi về vn mình đi, loại chó này rất giống với PQ nhà ta khổ hình to cao hơn chút ...
Thử xem loanh quanh gần VN có ko thì mới dễ nhập bác à...

Khoảng gần 10 năm trước con 1 bác hàng xóm nhà em có nuôi 1 đôi giống này sau đó thì 1 con bị xe cán chết, 1 con bị bắt trộm
Tiếc quá bác nhỉ, giá mà còn thì cũng qua xem em nó...

HQ-empire

Senior Member
hôm nay mới bắt quả tang ông HQ xính hàng ngoại nhé :D
Hehe ... tại con này nhìn na ná con Mun của Tuấn mà, lại hơi giống PQ của nước mình nên mình thấy tò mò thôi ... hehe ... Mà nghe giá cũng choáng rồi hehe =))

WOLF-BROS

Member
Hehe ... tại con này nhìn na ná con Mun của Tuấn mà, lại hơi giống PQ của nước mình nên mình thấy tò mò thôi ... hehe ... Mà nghe giá cũng choáng rồi hehe =))
bây giờ anh phải nói là mun của Huy bếu chứ :D đợt đó em bận không nuôi hết được, đợt tới sẽ thử nuôi lại xem sao

HQ-empire

Senior Member
bây giờ anh phải nói là mun của Huy bếu chứ :D đợt đó em bận không nuôi hết được, đợt tới sẽ thử nuôi lại xem sao
Nuôi con cái đi rồi cho đẻ nhé =))=))=))=))=))=))=))=))=))

nguyenducminh63

Active Member
Về chiều cao và cân nặng thì không hơn PQ nhà mình là bao nhiêu. Nhìn những dòng chó săn gọn gàng thanh thoát kiểu giống PQ là mình thích. E đoán rằng nếu giống này được nuôi nhiều tại VN thì vài chục năm sau a Đ dễ được TG biết đến lắm:)):)):))

Không hiểu sao em không cảm tình với mấy con chó nhập từ Hồ Cẩm Đào về.:-w

@ Anh Q: bọn này có giá là bao nhiêu khi mà nhập từ chính gốc anh?

Mấy con này chắc VN mình chưa có đâu, bác muốn mua chỉ có china gần nhất và có thể tìm được ...^^
^^ Bác tìm hiểu nhập 1 đôi về vn mình đi, loại chó này rất giống với PQ nhà ta khổ hình to cao hơn chút ...

jurca

Member
hôm nay em thấy 1 cô ở trên hồ tây nuôi 1 em này! nhìn rất ấn tượng! bác chịu khó lượn lên tìm hiểu xem :D chỗ đường viền hồ tây! bãi cỏ gần biệt thự của bầu Kiên ý bác ạ

lytuxu

mình cũng nuôi 1 con như này cũng đc. hơn 4 năm r` :))
nhưng không biết dòng gì vì đc tặng :(

ảnh e nó đây.

mắt em nó màu hổ phách vào lúc trời sáng mắt càng đẹp

mình cũng có 1em pharaoh hound đấy,giới tính đực màu xám,có gì thì alo cho mình,em nó được 4 tháng rồi tầm chục cân bạn à a mình o Bắc Ninh 0978032333