• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các anh em cho mình hỏi thăm về bồ câu

-Điều quang trọng nhất là lần thả đầu tiên. Chúng ta đừng làm cho chim có cảm giác sợ và khi thả thì thả từ từ mở nắp rổ ra cho chúng tự bay là ok. Đừng nên dùng tay cầm chúng và nén chúng lên vì như thế 60% là chúng xẽ bay mất còn 40% là bay về nếu mà thả có chim lớn dẫn về. Đây là kinh nghiệm mình có, nếu đúng thì ok còn không xin anh em góp ý nha.

seal203

Member
10km là đúng đó, tăng từ 1 lên 2; lên tiếp và lên 10km. Khi lên 10km là chim đã ở nhà mình khoảng 1 tháng rưỡi tức là tuổi của chim cũng 2 tháng rưỡi rồi còn gì. 10km thì đâu có xa gì, bằng từ cầu bình điền lên 12 Lũy Bán Bích à >:D<
Còn cái vụ 500km là viết sai :worried: chỉ 500 mét thôi.
Mà mỗi khoảng cách, nhất là các khoảng cách nhỏ thì phải thả 4 hướng, như vậy tính ra là nhiều lần thả lắm chứ không phải ít đâu nha.
Mình nói 10km là 10km trong ngoặc c3a bạn đó, chim mới biết bay 2 tuần làm sao bay được 10km bạn

bocautho

Member
Các bạn có hay offline không vậy? Mình không còn nuôi chim câu nữa nhưng vẫn còn quan tâm tới loài chim này nhiều lắm. Nếu có dịp nào các bạn cafe tán gẫu, thì cho mình tham gia với nhé. Mình ở Quận 11, đường Nguyễn Thị Nhỏ (gần chợ gà cũ)

seal203

Member
Các bạn có hay offline không vậy? Mình không còn nuôi chim câu nữa nhưng vẫn còn quan tâm tới loài chim này nhiều lắm. Nếu có dịp nào các bạn cafe tán gẫu, thì cho mình tham gia với nhé. Mình ở Quận 11, đường Nguyễn Thị Nhỏ (gần chợ gà cũ)
10h sáng hằng tuần mọi người hay offline ở 12 Luỹ Bán Bích (chỗ dợt chim cầu tre). Vào hỏi chủ quán hội bồ câu chủ quán chỉ cho.

Chấn PG

Member
Chắc phải tập huấn cặp trắng của mình dẻ thả xa quá mà chắc lâu quá vì nó con tơ quá ước gì cho thời gian mau trôi qua A MEN
Ráng lên bạn ơi :D, thả trắng thử coi nó bay ra sao, mình nghĩ 100KM trở lại thì về chắc lẹ còn hơn 100KM chắc về lâu (lâu bao lâu không biết :sick: $-). Cặp trắng con mà bạn đang nuôi thế nào mắt màu hay là đen? Trắng toàn thân luôn không? Nếu chim bạn bay mà về lẹ hơn xám, xi tỉm là lưu danh sử sách " Việt Pet Sử Ký" đó bạn $-) $-) $-) $-) :-bd :-bd .

seal203

Member
Trắng mình nuôi mắt màu trắng mình sẽ cố nuôi huấn luyện cho nó thử làm lên lịch sử thử coi kekkek :D:D:D
"Mắt màu trắng nó ra sao vậy bạn? :suprise: Màu trắng chỉ có mắt bị hư thôi, bạn chụp 1 tấm hình cho anh em chiem ngưỡng thử

seal203

Member
Trắng có mắt đen hoặc đỏ thì hay biết bao nhiêu nhỉ. Vẫn thích trắng mắt đỏ hoặc mắt đen. Trong đàn chim nếu có cặp trắng thì mình sẽ chiều con đó nhất, dù nó hay dở không cần biết.

Vì: Bồ câu trắng là biểu tượng của hòa bình.
Vì: Bồ câu trắng là biểu tượng thường hay được đưa vào trong các đám cưới, họ nói bồ câu chung thủy. Nhưng mình thì thấy chúng là loài ba lăng nhăng nhất trên đời, vì thế mà đem nó làm biểu tượng của chung thủy nên loài người toàn ngoại tình, li dị rồi ăn chả ăn nem từa lưa =))
Vì: "Em như chim bồ câu tung cánh giữa trời. Em như chim bồ câu trắng (Chứ không phải là xám, xitỉm hay pho ;;) .)
Vì: "Nếu là chim tôi sẽ là loài bồ câu trắng.... Là Chim tôi sẽ cất cao đôi cánh mềm, từ nam ra ngoài bắc báo tin nối liền" Như vậy là ngày xưa có chim trắng bay từ nam ra bắc rồi, ngay đàn chim pho, xitỉm hay xám của anh bigf cũng chưa làm được mà :blusshing: (Cái này chắc anh bigf chửi quá mà biết sao d8ược đó hình như là sự thật và là ước muốn chinh phục Thủ đô Hà Nội của đàn chim nhà anh Bigf mà) Thôi hôm sau đem con thơ trắng đi Hà Nội chắc nó về nhất luôn đó anh Bigf.

Hôm nay làm một bài văn ca ngợi chim thái trắng, ủng hộ thái trắng mặc dù căn cứ nhà mình chỉ có một con thái trắng mắt chuột mà thôi.

Em có 2 em thái trắng 1 mắt gà 1 mắt đỏ đây, chờ ra con thả thử ok sẽ cho ra nữa rồi đẩy qua cho anh.

hoàng dương thử pos hình mắt chuột lên cho em coi thử coi giống cặp cũa em không. Bũa nào rãnh qua a chỉ cách pos hình nha :D làm hoài mà chẳng dươc bực mình ghê.Nóng thiệt

hiện tại căn cứ nhà e giờ có 8 em thái rồi,mà không có bi hoặc cái nào lạ kiếm cho nó mỗi thứ 1 cặp cho nó vui bũa nào a rãnh dẫn em di kiếm bi con nha :D

haohao

Member
Hïện taitainunu đang bán mấy em bi giá bình dân kìa, Mo_uoc_lam_giau ghé nhà Tài xem thử có vừa ý không.

hĩ ...đúng rồi do chim nhà đẻ nhiều quá hết chổ nhốt luôn phải bán bớt chỉ là bi thường thôi không phải hàng cao cấp muốn nuôi chơi thì ghé nhà mình coi vừa ý thì đem về nuôi giá bèo nhèo hiiiiii

nhà taitainunu o dâu vậy cho dịa chỉ di chùng nào rãnh sẽ ghé coi mấy giờ bạn có ở nhà dậy qua kiếm 1 cặp bi con dang tập ăn nuôi chơi .Không biết bi có tha xa dược không hay chỉ làm kiểng chơi thôi vậy mấy bạn :D:D:D

haohao

Member
Bé trắng này mà anh Hoàng Dương kiếm được chồng cũng trắng mắt chuột luôn thì ra con khỏi chê, nếu được mỏ hồng nữa thì :-bd

hoàng dương nói vậy củng không đúng lắm hà nha bi của vayca thả củng 40-50km rồi đó bi củng rất khôn hà nhá có 1 điều là giá trị của nó cao quá nên đem đi thả rủi ro mất thì đứt ruột hiiiii

Cặp trắng của e bay được rồi đó HD cặp xám của a bay được chưa e thả tụi nó tối ngày ah mà sao thả ra tụi nó không chụi đi cứ thả ra chút là nó bay vào chuồng lại kỳ vậy a, còn cặp hôm bũa a đua em cắt cánh nó luôn rồi mà cắt lộn 8 cộng làm thả ra bay không được luôn nên em bứt cánh nó luôn rồi đành phải để lại nuôi cho nó mọc lông cánh ra thôi .Bùn ghê chắc vài bữa nũa bắt 2 cặp fo về quá không biết tụi nó bây giờ lớn chua

Chấn PG

Member
Chờ 1 tuần nữa bắt thì tốt hơn đó! Hôm bữa lên 13 đặt cặp pho đó rồi anh 13 có nói chừng nào lấy không Mo_uoc_lam_giau?

Em cũng muốn qua lắm nhưng vì lo công chuyện nên chua sắp xếp được với lại taitainunu ở nhà vào lúc chiều nên nhiều khi muốn đi sợ kẹt xe không dám ra đường nhưng em sẽ cố gắng sắp xếp qua tham quan chứ :D hẹn 1 ngày gần đây nha taitainunu :D:D:D:D:D:D:D:D

hii ùh vì công việc ngày nào cũng vậy em hà sáng nào cũng phải đi kiếm cơm nên chiều nào anh cũng rảnh em đến thì alo anh trước để anh chuẩn bi đón tiếp hiiii