• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các anh cho em chút kinh nghiệm với ạ :)

cutie889

Xin chào toàn thể các anh chị em trong hội dob hà nội,em là thành viên mới của diễn đàn,cũng là người đam mê những chú cún cưng,hôm nay em viết bài này mong các anh đi trước hãy cho em chút kinh nghiệm để chăm sóc thật tốt cho chú cún cưng em mới có ạ,thân.

Thú thật em cũng rất đam mê và thích nuôi cún,vì từ nhỏ gia đình em cũng đã nuôi khá nhiều em cún , và em thì lại thích dòng doberman,nhưng vì chưa có đủ điều kiện để có được 1 em dob có dòng dõi hay nói nôm na như em hiểu thì là cún thuần chủng,chỉ có điều kiện để mua cho mình 1 em hợp với điều kiện của mình,nhưng không vì thế mà em không hài lòng,vì điều kiện của em chỉ cho phép được như vậy thôi ạ,các anh đừng cười em nhé,,hihi

Hôm nay em đã mua 1 chú dob,mà theo em nghĩ chắc nó cũng có nhiều máu lai,em cứ xin nói thẳng là giá không mắc,và em không rõ bố mẹ nó là ai ạ,

Em chưa có kinh nghiệm nuôi cún dòng dob nên mong các anh chia sẻ đánh giá và chỉ giúp em phương pháp nuôi phù hợp cho cún phát triển ạ

SAu đây là ảnh và tình trạng chó của em ạ :

Chó sinh ngày 16/7

Nặng tầm 7,5kg

Chưa cắt đuôi cắt tai

chưa tiêm phòng mũi nào

chưa xổ giun

Chỉ được mỗi cái trông rất năng động hoạt bát và khỏe mạnh ạ

đây là hình ảnh em nó ạ

Các anh cho em hỏi là chó của em bây giờ phải làm những gì ạ,vì nó chưa tiêm chưa cắt đuôi cắt tai,và các anh cho em hỏi luôn là muốn cắt đuôi cắt tai thì cắt ở đâu ạ,em không ở HN nên k biết địa chỉ nào cắt ạ,mong các anh chỉ bảo giúp em ạ.

hoangthuy

Member
Điều thứ 1 muốn có 1 chú chó khỏe mạnh và an toàn với bạn lẫn những người trong gia đình thì bạn nên đi tiêm phòng và tẩy run, có thể gọi bác sĩ đến tận nhà tiêm hoặc ra các phòng khám. Hồi mình mới chơi mình cũng phải nhờ những anh em trên diễn đàn tiêm nhưng nuôi nhiều thì cứ chọc bừa nên quen ;;)
Điều thứ 2 : theo mình cún bạn lớn tầm này rồi thì không nên cắt đuôi, tại mình thấy chỉ có chó con mới đẻ ra thì cắt đuôi nó dễ chứ chó tầm nhà bạn sợ cắt đuôi nó mất nhiều máu và ảnh hưởng đến con chó, còn cắt tai thì có thể cắt được, vấn đề cắt thì có thể vào hỏi các trưởng lão trong hội dob là biết ngay. Như ngày xưa mình cắt tai bác sĩ NINH

thancongbao

Cắt Tai Chó:
B1: chuẩn bị dụng cụ gồm :(kéo) cắt mua ngoài chợ nhiều lắm, mua xong mang ra hàng thịt lợn cắt thử tai lợn nếu cắt đứt đôi cái tai lợn là dùng được,( Kim khâu) loại khâu quần áo cũng được mua 2 cái và xe chỉ làm 2 đoạn sẵn, (thuốc Mỡ) ra hiệu thuốc mua loại cầm máu kháng khuẩn và mau lành vết thương, (Băng Dính) mua băng dính điện ,cuối cùng là 1 khúc tre dài bằng thân con Chó.Ok
B2: Dùng băng dính quấn 2 chân sau,quấn 2 chân trước quấn tiếp vào Mõm nó nhớ quấn khoảng 7 vòng sau cùng luồn khúc tre vào 2 chân trước và sau con chó dọc theo thân chó quấn chặt vào đó
B3: Đun 1 nồi nước sôi - thả kéo và kim khâu vào đun khoảng 3 phút , vệ sinh tay sạch sẽ
B4: Sau khi chó nằm yên bắt đầu tiến hành cắt, quá trình cắt chú ý phải có 2 người một người dữ chặt phần đầu chó tránh trường hợp nó đau và lắc đầu mạnh, còn Thân chó thì yên tâm với băng dính ko sao đâu,người cắt phải có trái tim thép,đừng sợ nó đau và yếu tim thì đừng có cắt,cắt tai phải dứt khoát theo mình nên cắt từ dưới lên trên, quá trình cắt Máu sẽ ra cũng kha khá nhiều tuy nhiên không phải lo lắng , không chết được đâu
B5: Khâu tai chó lại nên khâu khoảng 5 mũi cho tai chia đều ra mà khâu,khâu xong ta đợi máu đông lại rồi tra thuốc mỡ
B6: Vậy là Xong - Hình thức cắt tai này cũng có thể nói là hơi dã man -tuy nhiên Các bác đừng lo , chỉ khoảng 15 phút sau khi cắt Chó lại hồi ngay thôi , nên chuẩn bị ít thịt luộc Nịnh nó 1 tý cho nó đỡ sợ và đỡ mất niềm tin vào bạn vuốt ve tặc lưỡi cho Cún hiểu và thông cảm cho Bạn - Đừng vứt nó vào chuồng xong đi ngủ tội nghiệp Cún
Xin Cám Ơn

yonglee

Member
theo e được biết thì muốn cắt đuôi cho dob thì chỉ nên cắt trong khoảng 3-7 ngày sau khi ra đời. còn cắt tai thì thứ nhất phải chuẩn bị thuốc gây mê tiêm vào mạch máu của nó + truyền nước biển, thứ hai nên dùng loại dao, kéo k được sắc quá, nên dùng loại cùn cùn, vì như thế sẽ khiến cún đỡ mất nhiều máu, sau khi cắt nên dùng cái mỏ hàn thiếc đã bật nóng trà vào vết cắt tai để cầm máu và nhanh liền vết thương, sau rồi mới khâu lại, bôi thuốc sát trùng, quấn băng. mỗi ngày nên vệ sinh cho cún 1-2 lần. trong khoảng 7 ngày có thể cắt chỉ, tiếp tục vệ sinh cho đến khi lành hẳn rồi bắt đầu dưỡng tai.