• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bulldog chuyển vùng chảy dịch mũi vàng.

Kulptc1

Member
Cháu nuôi 1 con bulldog gần 5 tháng tuổi đã chích ngừa,tẩy giun đầy đủ rồi.Cháu mới bắt về được 10 ngày ( chuyển từ miền nam ra ).Do cháu chưa kịp làm chuồng nên phải để nó ngủ đất,chắc tại nó tè ra rồi nằm lên luôn bây giờ nó bị sổ mũi ( có dịch vàng ).Cháu theo sự chỉ dẫn của người bán ( 1 người khá kinh nghiệm nuôi bull ).Cháu cho nó uống kháng sinh 250mg 2v/1 ngày.VitaminC 2v/ngày,kháng viêm 2v/ ngày.( Thuốc mua ở hiệu thuốc cho người ).Vì cháu ở Phú Thọ ( ở đây ko có BSTY,hoặc những BSTY không chữa bao giờ vì người dân không nuôi chó ta nên không chăm sóc cẩn thận )(Cháu cho uống được 2 ngày rồi,sau 1 ngày thì vẫn thấy có dịch vàng,nhưng đến hôm nay là ngày thứ 2 thì không thấy ra dịch nữa ).Kính mong bác sĩ tư vấn giúp cháu!Cháu xin chân thành cám ơn!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cháu nuôi 1 con bulldog gần 5 tháng tuổi đã chích ngừa,tẩy giun đầy đủ rồi.Cháu mới bắt về được 10 ngày ( chuyển từ miền nam ra ).Do cháu chưa kịp làm chuồng nên phải để nó ngủ đất,chắc tại nó tè ra rồi nằm lên luôn bây giờ nó bị sổ mũi ( có dịch vàng ).Cháu theo sự chỉ dẫn của người bán ( 1 người khá kinh nghiệm nuôi bull ).Cháu cho nó uống kháng sinh 250mg 2v/1 ngày.VitaminC 2v/ngày,kháng viêm 2v/ ngày.( Thuốc mua ở hiệu thuốc cho người ).Vì cháu ở Phú Thọ ( ở đây ko có BSTY,hoặc những BSTY không chữa bao giờ vì người dân không nuôi chó ta nên không chăm sóc cẩn thận )(Cháu cho uống được 2 ngày rồi,sau 1 ngày thì vẫn thấy có dịch vàng,nhưng đến hôm nay là ngày thứ 2 thì không thấy ra dịch nữa ).Kính mong bác sĩ tư vấn giúp cháu!Cháu xin chân thành cám ơn!
Chó chuyển vùng gặp nhiều stress bất lợi. Trước tiên bạn xác minh lại chắc chắn ( nếu có thể) về các lần tiêm vaccine ? Nếu không có kháng thể miễn dịch tốt thì khả năng bị nhiễm dịch khá cao.

Bạn cho uống tiếp KS 3 ngày nữa, theo dõi ăn uống, phân xem có bình thường hay không ? có kèm ho khạc không? Nếu post ảnh lên càng tốt. Mong hồi âm.

Kulptc1

Member
Kính gủi Bác Sĩ GVHN!

Chó chuyển vùng gặp nhiều stress bất lợi. Trước tiên bạn xác minh lại chắc chắn ( nếu có thể) về các lần tiêm vaccine ? Nếu không có kháng thể miễn dịch tốt thì khả năng bị nhiễm dịch khá cao.

Bạn cho uống tiếp KS 3 ngày nữa, theo dõi ăn uống, phân xem có bình thường hay không ? có kèm ho khạc không? Nếu post ảnh lên càng tốt. Mong hồi âm.
Thưa Bác Sĩ (BS),Cháu đã xác minh lại chắc chắn các lần tiêm vaccine đều tốt,không có vấn đề gì.Theo lời BS cháu đã tiếp tục cho uống kháng sinh đến hôm nay là được 4 ngày rồi ạ.Cháu xin liệt kê các biểu hiện và những việc trước,sau khi bắt đầu bị chảy dịch mũi:
-Về ăn uống: nó vẫn rất háu ăn nhưng cháu chỉ cho ăn 1 bát con/1 lần ăn,1 ngày ăn 3 lần.ăn xong nó vẫn đòi ăn tiếp nhưng cháu sợ ăn nhiều sẽ ói.(cháu chỉ cho nó ăn RC A3,không ăn thêm gì nữa)
-Về hoạt động: Cháu xích nó ( vì chưa kịp làm nhà cho nó,chiều mai mới xong ) mỗi lần thả ra nó đều chạy rất nhanh, quấn quýt chân người.chạy tung tăng không có vẻ gì là ể oải mệt mỏi.
-Phân của nó cháu xem kỹ không thấy có gì khác thường,không có dịch nhầy hay máu.Phân khô và dẻo.Không ướt hay có nước.
- Nó không có biểu hiện ho khạc, chỉ thi thoảng ( rất ít ) nó khịt mũi hơi mạnh, thường thì lúc này có nước mũi chảy ra, chắc nó khịt ra vì dịch trong mũi khó chịu
-Trước khi nó bắt đầu chảy dịch mũi thì:
+ Hôm trước cháu có tắm cho nó vào buổi trưa ( tắm nước ấm).Sau đó cháu lâu khô, cho nó phơi nắng chừng 25p + ngoáy tai.(5 ngày nay cháu không tắm vì sợ làm nó nặng thêm )
+ Nhà cháu hiện giờ đang sơn nhà nên bụi và có mùi sơn.
+ Nó phải nằm nền đất khoảng 3,4 hôm, có những hôm nó tè ra chắc là sẽ nằm vào luôn ( cháu xích nó )
Sau 4 ngày uống thuốc thì có vẻ như không đỡ được bao nhiêu,nó thường liếm ngay khi dịch ra nên cháu không kịp lau và cháu cũng không ở bên nó thường xuyên được.
Trên đây là tất cả biểu hiện và những việc trước khi nó bị chảy dịch mũi.Kính mong BS giúp cháu.Thật sự cháu không biết làm sao để chữa cho nó nữa.Cháu rất buồn và lo lắng.Cảm ơn BS rất nhiều.

Kulptc1

Member
Đính chính: Không phải nó khịt mũi hơi mạnh mà thực ra là nó dùng hơi để xịt, đẩy dịch ra khỏi mũi.Hoặc nó hít vào.Giống như người khi bị chảy mũi cũng thường hay xịt ra hoặc hít vào như vậy.Mong hồi âm của Bác Sĩ!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Rất tiếc bạn chưa post hình lên coi. Chó EB với cái mũi tẹt thì con nào chả khụt khịt mũi !

Kulptc1

Member
Rất tiếc bạn chưa post hình lên coi. Chó EB với cái mũi tẹt thì con nào chả khụt khịt mũi !
Chú ơi nhưng nó liếm luôn sau khi mũi chảy ra nên cháu ko biết chụp gì ạ.Nếu không chụp được dịch mũi của nó cháu còn biết chụp gì nữa đâu :worried:

1stLady

Member
EB rất nhạy cảm về đường hô hấp và nhạy cảm về thời tiết nóng lạnh đột ngột.

Bạn tắm cho em nó và phơi nắng 25p ngay buổi trưa là sai phương pháp rồi. Bình thường chỉ cần ra nắng gắt 5 phút là EB đã có biểu hiện thở dốc và mệt. Thường ngta chỉ cho tắm nắng trước 9h sáng và sau 4h chiều thôi - và mỗi lần cũng chỉ 5- 10p.

Nhà đang bụi và có mùi sơn góp phần làm nó bị nặng hơn.

Bạn cho nó nằm đất thì buổi tối thường bị nhiễm lạnh - nhất là có nước tiểu ẩm ướt nữa.

Khắc phục ngay những điểm trên và cho uống thuốc mới may ra khỏi đc. Còn không thì nó sẽ ngày càng nặng hơn đấy.
Thường khi bị sổ mũi EB vẫn ăn uống bình thường và khỏe mạnh, nhưng bị nặng thì nó sẽ yếu dần và thậm chí bỏ ăn.

Kulptc1

Member
EB rất nhạy cảm về đường hô hấp và nhạy cảm về thời tiết nóng lạnh đột ngột.

Bạn tắm cho em nó và phơi nắng 25p ngay buổi trưa là sai phương pháp rồi. Bình thường chỉ cần ra nắng gắt 5 phút là EB đã có biểu hiện thở dốc và mệt. Thường ngta chỉ cho tắm nắng trước 9h sáng và sau 4h chiều thôi - và mỗi lần cũng chỉ 5- 10p.

Nhà đang bụi và có mùi sơn góp phần làm nó bị nặng hơn.

Bạn cho nó nằm đất thì buổi tối thường bị nhiễm lạnh - nhất là có nước tiểu ẩm ướt nữa.

Khắc phục ngay những điểm trên và cho uống thuốc mới may ra khỏi đc. Còn không thì nó sẽ ngày càng nặng hơn đấy.
Thường khi bị sổ mũi EB vẫn ăn uống bình thường và khỏe mạnh, nhưng bị nặng thì nó sẽ yếu dần và thậm chí bỏ ăn.
Cám ơn bạn rất nhiều!mình sẽ cố gắng khác phục những sai sót nhưng mình cho nó uống kháng sinh 4 ngày rồi mà vẫn không thuyên giảm được bao nhiêu.Có lẽ tại vì mình vẫn cho nó nằm lên cái bìa các tông dải ở dưới đất.Nhưng chiều nay có chuồng rồi thì sẽ khác.Bạn chỉ giúp mình với: Mình có thể cho nó mặc áo ko?chuồng nó mình muốn rải đệm xuống nhưng sợ nó tè ra ướt lại nằm vào.Mình phải làm sao?Nếu không dải thì chuồng làm = sắt nó nằm vào vẫn lạnh.Khi tắm mình nên dùng nước ấm hay nước lạnh?Mình nên cho uống nước lã ( nước từ vòi chưa đun ) hay dùng nước đã dun sôi?Hix,Nó khó chữa lắm hả bạn? :(( Chỉ giúp mình với

Kulptc1

Member
Cám ơn bạn!mình sẽ khắc phục những lỗi đã mắc phải.Nhưng bây giờ phải làm sao cho nó khỏi đây khi mà ở chỗ mình không có bác sĩ thú y,hoặc bác sĩ thú y cũng chỉ chữa cho lợn,gà ... thôi.không ai có thể giúp được mình sao? :(.Mình có rất nhiều điều muốn hỏi vì mình cũng chỉ mới nuôi chó.Bạn có thể cho mình xin số đt để có gì mình tiện hỏi được không?Cám ơn bạn nhiều!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
chó của bạn đã chảy mũi vàng, (ĐÃ CHÍCH NGỪA ĐẦY ĐỦ) chắc chắn là do thay đổi môi trường, thời tiết ngoài Bắc bây giờ đã lạnh hơn trong Nam nhiều, do bạn k. chuẩn bị cẩn thận khi mang chó về nên nó đã bị nhiễm lạnh, CHẢY MŨI VÀNG - CHẮC SẼ CÓ HO .

những điều cần làm:
1. giữ ấm cho chó, (nếu còn để ngũ đất thì hãy kiếm những áo thun trẻ em mặc cho nó, đừng cột nó nữa mà tìm chổ nào thả ra đỡ để tránh nó nằm trên nước tiểu). 2. Phải khắc phục những điều mà 1stlady nói. Có như vậy việc trị bệnh mới dứt điểm.

3. Bạn nói đã cho uống kháng sinh, nhưng là kháng sinh gì và bạn đã cho uống như thế nào? ( vì điều này cũng rất quan trọng nếu dùng không đúng liều, đúng cách thì sẽ dẫn đến việc điều trị không hiệu quả).

bạn có thể dùng thuốc uống dạng viên nén augmentin 625mg(amoxycillin/ clavunolanate potassium), chó từ 20kg trở lên dùng:1 viên x 2 lần/ ngày, chó dưới 20kg: 1 viên chia làm 2 lần/ ngày. Dùng từ 3-5 ngày.
hoặc những thuốc có biệt dược là Azithromycin cũng là dạng viên nén 250mg (hộp 6 viên): ngày đầu 2 viên sáng chiều, 4 ngày sau mỗi ngày 1 viên).

Chúc chó bạn mau hết bệnh.
Thân,

Kulptc1

Member
gửi anh ly-giang!

chó của bạn đã chảy mũi vàng, (ĐÃ CHÍCH NGỪA ĐẦY ĐỦ) chắc chắn là do thay đổi môi trường, thời tiết ngoài Bắc bây giờ đã lạnh hơn trong Nam nhiều, do bạn k. chuẩn bị cẩn thận khi mang chó về nên nó đã bị nhiễm lạnh, CHẢY MŨI VÀNG - CHẮC SẼ CÓ HO .

những điều cần làm:
1. giữ ấm cho chó, (nếu còn để ngũ đất thì hãy kiếm những áo thun trẻ em mặc cho nó, đừng cột nó nữa mà tìm chổ nào thả ra đỡ để tránh nó nằm trên nước tiểu). 2. Phải khắc phục những điều mà 1stlady nói. Có như vậy việc trị bệnh mới dứt điểm.

3. Bạn nói đã cho uống kháng sinh, nhưng là kháng sinh gì và bạn đã cho uống như thế nào? ( vì điều này cũng rất quan trọng nếu dùng không đúng liều, đúng cách thì sẽ dẫn đến việc điều trị không hiệu quả).

bạn có thể dùng thuốc uống dạng viên nén augmentin 625mg(amoxycillin/ clavunolanate potassium), chó từ 20kg trở lên dùng:1 viên x 2 lần/ ngày, chó dưới 20kg: 1 viên chia làm 2 lần/ ngày. Dùng từ 3-5 ngày.
hoặc những thuốc có biệt dược là Azithromycin cũng là dạng viên nén 250mg (hộp 6 viên): ngày đầu 2 viên sáng chiều, 4 ngày sau mỗi ngày 1 viên).

Thân,
Em xin chân thành cảm ơn anh ly-giang ( Anh Sơn, không biết em nói có đúng tên anh không ).Em sẽ khắc phục những sai sót nói trên.Riêng về phần vaccine thì em chắc chắn.,vì em bull này là chú Lê Ngọc Long gửi ra cho em nên em tin tưởng lắm ( người sài gòn nói chung em đều tin tưởng ).Chiều tối mai em sẽ post hình khi bull đang chảy mũi + tên thuốc và liều lượng em đang cho uống.Thực sự em rất lo vì đây là lần đầu em nuôi bull,em không biết phải làm sao.Không biết phải cho nó uống cái gì để khỏi bệnh.Nhưng nó không ho đâu anh ạ.nó ngoài việc chảy mũi ra không có biểu hiện gì khác thường.Ngày mai anh vào xem hình rồi cho em ý kiến chữa cho nó anh nhé!Cám ơn anh nhiều!

Kulptc1

Member
Xin chân thành cảm ơn BS GV,anh ly-giang,anh 1stlady.em cho uống thuốc theo liều lượng em nói ở trên ( 5 ngày thì em dừng ) và khắc phục những tồn tại được các anh chỉ ra giùm.2 ngày qua ( sau khi uống đủ 5 ngày ) thì em không thấy bull của em chảy dịch nữa.Hiện tại thi thoảng mũi nó chỉ hơi chảy nước mũi trong suốt.Một lần nữa cám ơn các anh nhiều!Em sẽ thường xuyên theo dõi,Mong rằng nó không bao giờ tái phát nữa :D

senato

Vietpet sponsor

những điều cần làm:

Thân,
Cho em hỏi tất cả các là thuốc trên là thuốc cho người hay thuốc thú y ? E Cám ơn .