• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Buồn quá... chíp bông ơi...

Rose1402

Vietpet sponsor
thương chíp bông quá... cả tuần nay không chạy nhảy được, chân sau bị yếu dần đi, cả ngày nay ko tiêu được, bụng căng tròn khó chịu lắm... xoa vào bụng chíp bông thấy chỗ cứng chỗ thì nhũn như bọc nước... thương quá... bác sĩ bảo em bị suy tủy, thiếu canxi, gãy cột sống... do chị suốt ngày ẫm bế em, ko cho em ra ngòai chạy nhảy, thương em quá chíp bông ơi... bác sĩ bảo em khó mà qua được... chỉ một thời gian nữa thôi... buồn quá... biết làm sao bây giờ... nghĩ đến ngày nào không được chăm sóc em nữa không cầm được nước mắt...

buồn quá nên nói lung tung nếu có gì ko phải nhờ bác admin xóa hộ em ạ :(

Manonero

Member
Chia sẻ với cô Vịt nhé... cảm giác này hầu như ai trong VP cũng đều có trải nghiệm cả!!!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
thương chíp bông quá... cả tuần nay không chạy nhảy được, chân sau bị yếu dần đi, cả ngày nay ko tiêu được, bụng căng tròn khó chịu lắm... xoa vào bụng chíp bông thấy chỗ cứng chỗ thì nhũn như bọc nước... thương quá... bác sĩ bảo em bị suy tủy, thiếu canxi, gãy cột sống... do chị suốt ngày ẫm bế em, ko cho em ra ngòai chạy nhảy, thương em quá chíp bông ơi... bác sĩ bảo em khó mà qua được... chỉ một thời gian nữa thôi... buồn quá... biết làm sao bây giờ... nghĩ đến ngày nào không được chăm sóc em nữa không cầm được nước mắt...

buồn quá nên nói lung tung nếu có gì ko phải nhờ bác admin xóa hộ em ạ :(
Rất cảm thông với nỗi buồn day dứt của bạn! Xin đặc biệt lưu ý với động vật non, việc chăm sóc quá cẩn thận, cho ăn no và nằm ít vận động, thiếu ánh sáng lâu ngày sẽ làm con vật không có khả năng hấp thụ can-xi trong thức ăn, hậu quả gây dị dạng và mềm bộ xương rồi liệt vận động, bí đại tiểu tiện, nguy cơ tử vong cao.

Vẫn còn hy vọng nếu bạn thả tự do ngoài ánh sáng hàng ngày và không cho ăn no để mèo buộc phải vận động, kiên trì nhiều ngày mới cải thiện được. Dùng thuốc bổ sung can-xi lúc này không có hiệu quả nữa.

Haihanoi

Member
Xin cảm ơn bác sĩ rất nhiều! Còn nước còn tát, hy vọng với sự cố gắng hết sức có thể cứu được em miu này... sáng nay nó đi tiểu được một ít bụng có nhẹ đi chút chút, lại thêm hy vọng...

Rose1402

Vietpet sponsor
chíp bông nhà em được phơi nắng cả ngày hôm qua và hôm nay vẫn đang được phơi nắng trên sân thượng. 2 ngày nay không cho ăn gì nhưng chíp bông rất ngoan không đòi ăn đâu và vẫn rất linh hoạt, chỉ mừng là đêm hôm trước chíp bông đi tiểu ra được rồi, nhiều lắm, nên bụng có nhẹ đi đôi chút, chưa đi nặng được, gần 1 tuần chân sau ko vận động được, tối hôm qua em thương chíp bông quá đã lấy dầu gió Phật Linh xoa bóp vào lưng cho chíp bông và thật bất ngờ... xoa bóp 1 lúc thì dìu chíp bông đi 1 đoạn ngắn thấy 2 chân sau nhấc lên nhấc xuống được rất đều nhịp với 2 chân trước... khoảng 1 tiếng sau thì đi phăm phăm mặc dù đi trông rất lèo khèo nhưng đi khá nhanh và đều. Tối qua vợ chồng em mừng quá chơi với nó mãi mới ngủ, cứ hy vọng đêm nó sẽ đi nặng ra được thì hy vọng sẽ cao... nhưng tới giờ bụng vẫn căng tròn...

chiều nay sẽ cho chíp bông uống canxi nước, cho ăn 1 ít sữa chua, ko cho ăn gì nữa đâu...

các bác sĩ, các bác có kinh nghiệm xin cho em hỏi là có phải có 1 loại kem dạng tuýp bổ sung dưỡng chất cho vật nuôi khi vật nuôi không ăn được, có phải không ạ? nếu có loại đó xin các bác cho em biết tên và chỗ có thể mua được không ạ? em xin chân thành cảm ơn!

moceva

Member
mình không rành về mèo lắm nhưng cũng buồn khi nghe mèo cưng của bạn ốm, nhưng vui rồi, vì mèo bạn bắt đầu hồi phục..... Chúc mừng!!:)

Rose1402

Vietpet sponsor
mình không rành về mèo lắm nhưng cũng buồn khi nghe mèo cưng của bạn ốm, nhưng vui rồi, vì mèo bạn bắt đầu hồi phục..... Chúc mừng!!:)
Cảm ơn bạn lắm, đã chia sẻ với mình. Cảm ơn cả anh Mỡ nữa... :) những lúc thế này thấy vietpet và sự chia sẻ của các thành viên thật là quý giá!

Rose1402

Vietpet sponsor
các bác sĩ, các bác có kinh nghiệm xin cho em hỏi là có phải có 1 loại kem dạng tuýp bổ sung dưỡng chất cho vật nuôi khi vật nuôi không ăn được, có phải không ạ? nếu có loại đó xin các bác cho em biết tên và chỗ có thể mua được không ạ? em xin chân thành cảm ơn!
Bác sĩ Greenvet-Hanoi, bác sĩ KimTiem, chuyên gia Bergier Saigon và các bác kinh nghiệm ơi giúp cháu với ạ! :worried: :((

KimCuong

Active Member
@ Haihanoi & 1 con vịt: Hôm trước anh qua nhà cô chú, thấy em Miu nằm trên sàn nhà mà không đi được, thấy tội quá. Phải cố gắng chữa trị em nó bằng được đấy nhé vì em Miu của cô chú rất đẹp đấy.

Manonero

Member
tình hình cô Miu thế nào rồi, cô update cho dân tình biết với. Có tiến triển gì không

Haihanoi

Member
Dạ thưa các bác chiều nay em miu vẫn không đi vsinh được, bụng căng lúc xoa bóp miu có vẻ khó chịu đuôi cứ ngoáy cả lên. Em vẫn lo lắng lắm, chỉ thấy có 1 tín hiệu mừng là nó đi lại khá hơn nhiều, tự đứng lên và đi lại vòng quay sân thượng 35m2 không phải dìu hay đỡ nữa rồi, có lúc đi nhiều chắc nặng bụng lại ngồi phịch xuống, em vẫn xoa dầu gió vào sống lưng và nhất là cái đoạn sống gần đuôi nó bị võng xuống. Lúc chiều nó đi tìm đồ ăn cứ kêu meo meo thương quá em nhá cho nó 1 thìa cơm ruốc thôi chứ ko cho nhiều. Tối mới có canxi để cho em nó uống. Em chỉ biết cố gắng hết sức mình, hy vọng em nó qua khỏi được. Nhưng mà sao nó vẫn tiêu được em lo quá là lo huhu :((

- em Vịt -

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn kiên trì nhé, có thể cho ăn chút thôi vì mèo vẫn chưa thông đại tiện, pha thêm oresol đúng nồng độ quy đinh trên gói thuốc cho uống thêm. Vẫn phải tắm nắng và vận động tự do trước 12 giờ sáng. Hy vọng nhiều nhiều...

ashita

Dịch giả Vietpet
eo mèo tội nghiệp. cầu trời khấn phật cho em khoẻ lại, nếu được con xin ăn chay 1 tuần. ko ngừng cập nhật thông tin vê em bạn nhé. mọi người đều mong em khoẻ lên

Rose1402

Vietpet sponsor
Chíp bông nhà em tối qua đi tiểu nước màu vàng ướt hết cả tờ báo, sau đó ra góc tường rặn mãi mà không được, em làm liều lấy vòi nước xì vào chỗ đó của chip bông để nó đi ra, thế là lại rặn tiếp và ra được 1 đoạn con con ngắn bằng nửa ngón tay út hơi dẹt dẹt bé bé màu trắng đục đặc lại như tinh bột ý. Do mấy hôm vẫn đi tiểu được và ăn ít, tối qua ị được một tí xíu, bụng chíp bông nhẹ đi. Thế nhưng hôm nay có vẻ bị đau khi chạm vào sống lưng lắm, mỗi lần vuốt sống lưng là kêu đau khổ thân quá. Còn không vuốt cứ để yên thì nằm ngủ ngon lành. Hôm nay nắng to hơn, đã cho chíp bông uống 1 thìa cà phê canxi nước từ tối qua đến giờ rồi và đang nằm phơi nắng. Không biết tình hình hôm nay sẽ thế nào, em lo quá ạ! :(

Các bác có biết loại thuốc dùng bổ sung dưỡng chất khi vật nuôi không ăn được không ạ? Xin cho biết với ạ? Em xin cảm ơn!

@ashita: xin cảm ơn sự quan tâm của bạn rất nhiều! mong rằng em nó sẽ qua khỏi để không phụ lòng quan tâm của mọi người!

moceva

Member
Thương em nó quá, không biết viên thuốc nhét vào hậu môn em bé có dùng được không các anh chị em BSTY ơi!!!!??? không đi tiêu chịu sao nổi?? :((

Manonero

Member
Khi mà vật nuôi không chịu ăn uống thì cách duy nhất để bổ sung dưỡng chất chỉ có truyền nước thôi cô Vịt ạ, còn nếu không thì cô có thể dùng xi lanh bơm cháo loãng cho em nó. Nhưng theo tôi thì tốt nhất là cứ truyền cho em nó 1 chai dinh dưỡng để còn có sức chống chọi lại với bệnh tật....

Chúc may mắn

Rose1402

Vietpet sponsor
Dạ không phải nó không ăn được mà em không dám cho nó ăn nhiều nên muốn bổ sung dưỡng chất ngòai. Em sẽ áp dụng cách truyền dinh dưỡng như anh bảo, cảm ơn anh nhiều lắm!

songlinh

Member
Bạn cho mèo nhịn đói đi, cho nhịn tuyệt đối, đừng vì thương nó mà dỗ nó ăn. Đừng sợ mèo bị đói, mèo nhịn ăn rất tài. Mèo nhà tôi ốm, tôi chữa hoài ko khỏi, cuối cùng cho nó nhịn luôn mấy ngày, nó khoẻ luôn. Hy vọng bạn thành công:D

Rose1402

Vietpet sponsor
Các bác ơi, tối qua chíp bông nhà em ị ra được một ít phân bình thường không ướt cũng không khô, trưa nay đang phơi nắng thì tè ra ướt cả tờ báo, nhưng nước tiểu màu vàng (chắc mấy ngày liền không uống nước, ăn thì tí tẹo nên thế). Hôm nay đi lại chậm và nặng nề không khá hơn mấy, có vẻ bị đau lưng em phải chấm gel salonpas vào da ở lưng. Lưng thì vẫn võng, hơi chạm vào là đau. Hôm nay em nó gầy đi nhiều lắm, bụng cũng không còn căng tròn, cứng và tức như mấy hôm trước đâu, mà cứ kêu đòi ăn thương lắm. Chắc em chưa dám cho ăn nhiều đâu, chiều nay gọi bác sĩ đến truyền dinh dưỡng cho em nó thôi.

Tới giờ phút này em hy vọng lắm, cầu trời cho chíp bông nhà em qua khỏi không thì tết này buồn lắm... :((

Em báo cáo tình hình tới các bác, các ace được biết, em chân thành cảm ơn mọi người đã chia sẻ với em trong giai đoạn khó khăn này!

@Songlinh: cảm ơn bạn nhiều, nhờ kinh nghiệm của bạn nên mình cũng yên tâm hơn khi cho em nó nhịn mấy ngày. Mong rằng nó sẽ qua khỏi để không phụ lòng quan tâm.

Maxidog

Đừng nóng lòng quá, nhiều người lo cho Chích bông như vậy chắc là ổn thôi