• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bồ câu non cần giúp!!!

baizen0110

tình hình là cặp bồ câu nhà mình theo chân nhau con đực đi đâu mất mấy hôm sau con cái cũng đi nốt giờ còn hai con non mới nở được 15 ngày các bạn giúp với giờ mình phải làm gì để nuôi hai con chim non

bơm cám nó lớn mập mạp đàng hoàng ấy chứ.

Em kiếm cái bình nào mà có cái vòi nhỏ tầm bằng đầu đũa, cám cho nước vô cho lỏng. Cho cám vô bình, bắt chim con ga, banh mỏ nó rồi kéo thẳng cô ra. nhét cái vòi vô sâu quá cái cuồng họng, nhét sâu thì mới an toàn vì chim sẽ không bị sặc cám, xong rồi bơm vô cho nó.

Nếu kiếm được cái xilanh mà dùng thụ tinh cho bò cái là tốt nhất.

nglong

Member
Coa 2 cách:
Cách 1: Gửi ai đó có chim đang nuôi con 10- 15 ngày, dùng cách này bạn nên cung cấp nhà ở khu vực nào để anh em gần đó giúp
Cách 2:
B1: Bạn ra cửa hàng thú ý mua cái xilanh to, xin thêm đoạn ống cao su mềm bằng đầu đũa, mua thêm mấy gói cám chim nếu hàng ngày bạn chỉ cho chim ăn ngô, thóc.
B2: Hòa cám chim vào nc thành dung dịch sền sệt có thể bơm dễ dàng bằng xilanh đã mua
B3: hút dung dịch cám đã hòa vào xilanh, bắt chim con ra banh mỏ, đút ống cao su vào xâu chút rồi bơm, thấy diều căng thì thôi

Chú ý: Bơm ngày vài lần, ko bơm căng quá

nglong

Member
Gà con là tốt nhất, ko có thì gà đẻ cũng đc bạn ơi
Nếu nhà có đậu, lạc thì ngâm vài tiếng cho mềm rồi đút thêm cho chim cũng tốt