• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu ko mớm cho con!!

kid1412

Member
Bồ câu nhà mình ko hiểu sao chim non chết hàng loạt do ko đc chim bố mệ mớm, mặc dù chim bố mẹ vẫn ăn uống bt. T ăn mình dùng cám gà và thóc. Mình nghĩ do hai con chim con có 1 con khỏe nên nó tranh của con kia nhưng lạ ở chỗ là có cặp chim nở đc có 1 trứng đang nuôi con đc 10 ngày rồi chim con đang khỏe mạnh tự dưng lại bị chim bố mẹ bỏ đói ko mớm cho nữa. Mình ko để ý thế là 2 hôm ko sau chim con yếu hẳn đi gần như ko ngổi đc bt mà nằm xoài ra, để đc đến hôm sau thì chết. Lứa này có 5 cặp nở đc 8 con thì 4 con chết rồi, giờ thêm 1 con nữa tình hình là lại sắp ra đi. Cứ tiếp tuc tình trạng này thì ko biiets lứa này còn đc con nào nữa ko đây. Các bạn giúp mình với!

Ilovepigeon

Member
anh ơi chuồng chim của anh, có nhiều người qua lại không ,anh có hay ra chuồng chim không> Nếu anh hay ra chuồng chim nhiều hoặc để ở chỗ nhiều người qua lại thì tránh nhé, chim sẽ rất sợ và bỏ con.

kid1412

Member
Cảm ơn bạn vì đã chia sẽ với mình thông tin hữu ích này. Đúng là có mấy đứa cháu chúng nó thỉnh thoảng hay chơi gần chuồng chim thật, có lẽ mình quên mất chim bồ câu cũng là loài dễ bị động ổ như các loại chim #.

duyonline

Member
trước đây chim nhà mềnh cũng vậy, cứ khoảng 10 này là chim bố mẹ ko cho en nữa... thế là chim chết hàng loạt 4 lứa liên tục... nhưng đến lứa thứ 5 thì chim bố mẹ nuôi sống đc em sinh trước lớn hơn nên dành ăn hết của chim kia... và các lứa sau nữa mình rút kinh nghiệm cho 2 trứng ấp cùng một lux thì chim non đc bố mẹ nuôi đến khi trưởng thành.. giờ mình đã có thêm đc 3 lứa chim nữa rồi đó ...

mình bất đầu yêu thích chim bồ câu . vá new chủ nhật tuần này ba mình đã đống cho mình một chuồng bồ câu . ak mà mình chwa mua bô câu để thả nuôi nũa .... các pn go'i. ý cho mình nên nuôi giống bồ câu ji dk hk ...CN tuần nay là mình mua ui đó ... cho mình go'i. ý của các pn đi nhanh nhanh nhek! :-h...........Zing Me | Photo | Xem Album | Ảnh trên tường

Ilovepigeon

Member
mình bất đầu yêu thích chim bồ câu . vá new chủ nhật tuần này ba mình đã đống cho mình một chuồng bồ câu . ak mà mình chwa mua bô câu để thả nuôi nũa .... các pn go'i. ý cho mình nên nuôi giống bồ câu ji dk hk ...CN tuần nay là mình mua ui đó ... cho mình go'i. ý của các pn đi nhanh nhanh nhek! :-h...........Zing Me | Photo | Xem Album | Ảnh trên tường
Theo mình bạn mới chơi thì nên nuôi chim ta hoặc chim pháp thôi bạn ạ, Đây là chim pháp