• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu "bụi đời"

thang_Q5

Active Member
Nói chung mình gọi đàn bồ câu là bụi đời thôi chứ thực ra mình thấy chúng sống còn Yêu đời,tự do tự tại hơn những chú chim chúng ta ở nhà vậy thích ăn thì bay xuống kiếm ăn thích đi chơi thì bay đi đây đi đó chơi chứ không như đàn chim nhà mình tối ngày cứ bắt đi tập huấn hoài ;) mà nhiều khi trên đường tập huấn còn gặp phải tai nạn Sinh tử dọc đường nữa chứ :worried: nhưng chúng chỉ khác với chim nhà mình là bồ câu bụi đời không được ăn ngon thôi chỉ ăn toàn lúa,gạo,cơm và những thứ rơi vụn ngoài đường ..... Mang tiếng bc bụi đời chứ mình đi đường thấy người ta cũng thường cho chúng ăn vào mỗi cử sáng,trưa mỗi ngày đều đều đó chứ có thiếu ngày nào đâu :)
Mình thấy câu Thangdovebi nói đúng đó đúng đó

Hạnh phúc lang thang

:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))​

thang_Q5

Active Member
Vấn đề ở đây là anh không thấy rõ cái chân nên mới "trách yêu" vậy thôi vì thay con xám có đóm trăng trắng ở chân nên phóng to ra mà không thấy. Khi Thắng zoom máy gần lúc đó sẽ chuyển động nhỏ sẽ tạo nên dao động lớn và với máy gia đình cũng nếu thích thì tinh chỉnh này nọ còn không cứ để auto mà chụp nhưng khi chụp bấm nhẹ nút chụp cho máy lấy nét, thấy nét rõ rồi thì nín thở bấm máy (1 số bạn khi chụp hay bỏ qua bước này mà bấm luôn 1 cái direct, máy lấy nét không kịp nên bị mờ), với ánh sánng của mấy tấm ảnh này thì tốc độ cũng vừa phải thôi không phải nín thở đến chết đâu mà sợ. Máy của anh chỉ được cái bự con, chứ chụp cực lắm. Cái hình rung này không phải lỗi tại máy đâu, cứ nhớ ánh sáng ban ngày thì hình phóng sự máy nào cũng như máy nào thôi, đừng quan tâm. Mà nói như anh Mod là quan trọng có chỗ chụp hình không thôi.
Những góp ý của anh em cố gi nhớ, thì làm người đâu ai sinh ra mà tự nhiên giỏi đâu! :shame on you: phải có học hỏi phải có sai thì mới làm tốt được chứ ;) em cũng cố bấm máy cho lấy nét rồi chứ, nhưng do bị khuất tầm nhìn nên mấy tấm hình đó cũng không được đẹp lắm, nhưng em cũng sẽ cố gắng! Máy của anh là máy chuyên dụng dù sao độ sử lý cũng hơn máy gia đình rồi, nếu anh chụp mà cực thì đổi với máy em cũng được, kệ hy sinh chịu cực chút mà chụp hình cho ae xem đẹp mình cũng ráng chịu cực luôn :)) Cám ơn những góp ý của anh Thanks :love struck:

thang_Q5

Active Member
Đàn bồ câu trên đường Điện Biên Phủ Q3

Sáng mình có việc đi ngang qua đường Điện Biên Phủ Q3 nên gé chụp vài tấm ảnh cho mọi người xem chơi :)) Đàn này sinh sống trước toà nhà Báo phụ nữ

Mình thấy đàn này mỗi sáng được 2 người cho ăn lận đó nha :D 1 người nhà gần ngay góc cây xăng ,và 1 cụ già sáng nào cũng hay chạy xe lai cho chúng ăn cả ;)

Sau khi chúng ăn xong liền bay qua bên kia chờ cụ già chạy xe lại cho chúng ăn :blusshing:trong thời gian chờ đợi tranh thủ kiếm chút cháo:)

Sau thời gian chờ đợi :worried: thế là được ăn roài :love struck:

Mình thấy toàn những bc hoang đều được các cụ già nuôi cả ,không biết mai mốt mình có khi nào thấy bc hoang mà thanh niên nào nuôi không ha mong rằng sẽ gặp :D

bach hac

Member
hình như có cả thái thì phải các anh nhi? nhìn bồ câu bui đời mà phát thèm? hihi ngoài này phải đi mua giống nhìn đỏ mắ chảng thấy con nào bui? cả

thang_Q5

Active Member
hình như có cả thái thì phải các anh nhi? nhìn bồ câu bui đời mà phát thèm? hihi ngoài này phải đi mua giống nhìn đỏ mắ chảng thấy con nào bui? cả
Theo mình nghĩ thì ngoài đó chắc cũng có chứ nhưng không nhiều hơn trong đây thôi ,khi nào bạn có dịp vào có thể nhờ anh em nào đó trong diễn đàn kiếm cho vài cặp mang ra ngoài đó chơi :))

bồ câu gì nhiều thế nhĩ nuôi chắc tốn đồ ăn lắm hả?mình nuôi có vài cặp ta mà nó ăn mệt nghĩ rồi nuôi cả bầy vậy chắc hết đồ ăn sớm :)

Mình nghĩ sắp tới chắc phải nhờ 1 sinh viên của trường Đại học Nông lâm chuyên ngành về chăn nuôi gia cầm tham gia nghiên cứu 1 đề tài về bồ câu, có thể như: Thực trạng và giải pháp nâng cao chất lượng đàn bồ câu kiểng tại TP. HCM; Bồ câu "bụi đời" - sống như thế nào?,... Kakka. Hoặc hỗ trợ kinh phí để có thể gặp gỡ, trò chuyện với các tiền bối nuôi bồ câu đua, kiểng để lấy thông tin, sau đó xuất bản thành tập sách để anh, em chơi bồ câu có kinh nghiệm.

Tôi nghĩ rằng, vấn đề dinh dưỡng, bệnh tật, thuốc men, kỹ thuật làm chuồng trại, kỹ thuật huấn luyện,... cũng cần có một công trình nghiên cứu nghiêm túc, phải không anh em trên diễn đàn?

Nếu bạn sinh viên nào có nhu cầu thực tập, nghiên cứu hoặc phối hợp thực hiện - đặc biệt rất mong sự đóng góp của các anh, chị tiền bối trên diễn đàn để chúng ta có một phong trào chơi bồ câu thật vui, hiệu quả nhưng cũng khoa học, nghệ thuật một chút.

Em thấy diễn đàn mở ra chuyên mục về bồ câu bụi đời rất hay. Hy vọng có thể học hỏi.

Cảm ơn anh BF và tất cả các anh chị đã cung cấp những hình ảnh rất đời thường, chân thật của một "bộ phận" bồ câu bụi đời ở thành phố thân yêu của chúng ta.

thang_Q5

Active Member
bồ câu gì nhiều thế nhĩ nuôi chắc tốn đồ ăn lắm hả?mình nuôi có vài cặp ta mà nó ăn mệt nghĩ rồi nuôi cả bầy vậy chắc hết đồ ăn sớm :)
Người ta nuôi đàn bc bụi đời này thì không thể nghĩ đến việc tính toán đồ ăn cả miễn sao mang lại cho người ta niềm vui là được roài ,có thễ nhiều người không có điều kiện nuôi ỡ nhà nên dành nuôi ngoài đường làm niềm vui :)) nếu bạn sợ người ta hết đồ ăn thì bạn có thể tặng cho đàn bc bụi đời này vài ký lúa,bắp,gạo lức ..... cũng được :D

Hoan hô chaussano tặng cho đàn bc bụi đời 50kg lúa

hehe..chắc phải đưa mấy em này lên quỉ bảo trợ người vô gia cư quá,nhìn thấy tội nghiệp nhưng mấy con này sống khoẻ thật,trời sinh voi sinh cỏ ,chắc hay ăn gạo và muối người ta cúng rãi quá.. thiện tai thiện tai...thượng toạ thích đủ thứ mấy bé chim

nsspvn

Nhìn mấy em bới đống rác sở bẩn để kiếm ăn thấy thương quá.

nglong

Member
Nếu gần căn cứ có vài em bụi đời thì mình có thể ủ mưu dụ các em nó về căn cứ mình ở ko các bậc tiền bối?

thang_Q5

Active Member
Đàn này ở đâu vậy anh sao không gi địa chỉ :D để anh em biết chỗ mà đến coi có kiềng ngoại không =))

bocau hanoi

Member
Nên làm, đưa các em nó về âu cũng là việc làm Phúc, để chúng ko bị đói và biết đâu có chim tốt trong số đó. Hà nội nhiều căn cứ bị thất lạc, một số ae còn biết HN có nhiều Chủ nuôi chim Săn mồi, may mắn những con chim bị lạc kia sẽ nhập vào đàn của ai đó, bằng không lại phai chịu cảnh" Giang hồ Xử" thì cũng buồn.

conic

Member
Đàn bồ câu này conic chụp hôm Dinh Trấn Biên về ,chúng đang ăn trên đường Huỳnh Thúc Kháng ,Q1, hôm mình chụp ước lượng bầy này gần cả 100 con ,1 số trên cây ,1 số đang ăn , lúc trước cách đây khoảng 2 năm thì chỉ thấy chừng khoảng 10 con (mình làm gần đó mà ) họ còn cho ăn lúa, bây giờ thì chỉ có cơm thôi

thang_Q5

Active Member
tiếp

Đàn bc bụi đời sinh sống tại chùa Việt Nam Quốc Tự (góc đường 3 tháng 2 Lê Hồng Phong ;) )

thang_Q5

Active Member
Tiếp

Đàn bồ câu tại Công Viên 23/9 (TPHCM) ;)

Đàn này tại đây người ta thấy chúng làm việc nhặc những thứ mà tối nào tại đây đều có người tu tập ở đây ăn và xả :). Đàn này góp phần giúp Công viên 23/9 (TPHCM) trở nên xanh và sạch đó nha :))