• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu đạp mái sau bao lâu thì đẻ trứng?

vietphu

Các bác nào biết xin cho em hỏi:
1. Bồ câu nhà em đạp mái rồi, tha rơm về đầy tổ luôn nhưng chờ hoài chẳng thấy đẻ trứng (em đã chờ 2 tuần rồi). Xin cho em hỏi đến bao giờ chúng nó mới chịu đẻ vậy?
2. Bình thường thì chim trống leo lên lưng chim mái để xx. Có khi nào chúng nó đổi vị trí ngược lại không (Chim mái leo lên lưng con còn lại)?

Rất mong các bác chỉ bảo và xin cảm ơn.

tung_q2

Member
1. Bồ câu nhà em đạp mái rồi, tha rơm về đầy tổ luôn nhưng chờ hoài chẳng thấy đẻ trứng (em đã chờ 2 tuần rồi). Xin cho em hỏi đến bao giờ chúng nó mới chịu đẻ vậy?
2. Bình thường thì chim trống leo lên lưng chim mái để xx. Có khi nào chúng nó đổi vị trí ngược lại không (Chim mái leo lên lưng con còn lại)?

chào bạn!
mình xin được chia sẻ thế này:
1.bạn đừng nóng nhé.hãy để nó tự nhiên...khi nào "tới" là rớt trứng thôi.ban nên bổ sung thêm khoáng nhé!
2.Theo kinh nghiệm từ các bật tiền bối thì: 2 trống( mái) cũng bắt cặp với nhau.cũng đạp mái qua lại.2 trống thì không đẻ.2 mái thì rớt 4 trứng nhưng trứng sẽ hư, không ấp...
Nếu 2 câu hỏi của bạn liên quan thì: cặp của bạn khả năng là 2 trống là 70%.
có sai mọi người bỏ qua nhé..:D:D:D:D

chim bạn được mấy lông rồi ???

tung_q2

Member
nếu giống y hệt clip thì 2 con chim của bạn chắc chắn là 2 trống hoặc 2 mái rồi...

Dạ 8 lông rồi. Và hiện tại tụi nó cứ đạp nhau hoài (Giống y hệt clip bên dưới) nhưng không thấy đẻ gì. Buồn chết luôn.
Các bác có lời khuyên gì cho em không?
Xin cảm ơn.
http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=KN_A3tsklp0.
Chim của bạn mới được 8 lông thôi bạn đừng nôn, cứ để chim 10 lông thì sẽ biết chính xác, chim trống đạp mái và cũng có lúc chim mái đạp lại. khi chim 10 lông thì giai đoạn này chim mới đẻ.

Ilovepigeon

Member
Chim của bạn mới được 8 lông thôi bạn đừng nôn, cứ để chim 10 lông thì sẽ biết chính xác, chim trống đạp mái và cũng có lúc chim mái đạp lại. khi chim 10 lông thì giai đoạn này chim mới đẻ.
anh ơi không phải cứ đến 10 lông nó mới đẻ đâu, có cặp 6 lông nó mắn đã đẻ rồi, em nghĩ 2 con của chủ topic là trống hoặc 2 mái (trường hợp này em đã từng gặp một lần rồi nhưng là 2 trống đạp mái nhau cơ :)) ). Còn đúng là bồ câu mái nó cũng biết đạp trống nhưng chỉ khi con mái nó mắn quá mới chơi lại con trống thôi

vietphu

Cám ơn bác Phuoclapsmart
Theo thông tin bác chia sẻ thì chim mái cũng có phản xạ đạp xx ? Nếu đúng như vậy thì em lại tiếp tục kiên nhẫn chờ đợi và ngắm chúng nó thôi.
Chỉ vì mới tập chơi và ít tiền nên mới hỏi nhiều và khổ thân như vậy. Mong các bác thông cảm và chỉ bảo.
Dù sao thì cũng cám ơn diễn đàn nhìu nhìu

Chim nhà mình có 1 cặp,con mái 6 lông là trống đạp luôn.Giờ được 10 lông nó mới đẻ

duyonline

Member
thấy các pác cứ nói 6 lông, 10 lông nhưng mình ko biết cách đếm lông của bồ cầu... làm sao để xác định chim bao nhiu lông vậy các pác

2 con do la 2 con trong ma sao de dc.kaka

huyq11

Member
trống mái đạp qua đạp lại là bình thường , chim bạn là hình trong ảnh hả ? nếu hình trong ảnh chim cũng già rồi đâu phải chim tơ lên đâu mà đếm lông ( lông thay nhiều đợt rồi ). thấy tha rom vào tổ là có hy vọng , còn ko bắt con mái lên sờ dưới bụng gần lổ hậu môn xem có trứng ko , nổi cộm cộm là sắp rồi. mái trước khi đẻ ỉa phân to sệt ,hay nằm ổ . nhiều khi con mái nhưng ko đẻ đc cứ đạp hoài , chờ mòn mỏi luôn ( mái hư kiếm mái khác ) . Thôi thì cứ đợi đi thường nó đạp mái khoảng 2 tuần thì đẻ ( chim trưởng thành nhé ) . Chúc bạn may mắn

vinhbc

Nguyên văn bởi vietphu

vipemday999

chim duc thuong to hun chim cai fai? k moi nguoi.hay tuy tung doi thui ha .va de nhan bit de dang thi nhu nao moi nguoi.xin moi nguoi dong gop y kien cho e

agribocau

thấy các pác cứ nói 6 lông, 10 lông nhưng mình ko biết cách đếm lông của bồ cầu... làm sao để xác định chim bao nhiu lông vậy các pác
câu trên này chưa có bác nào trả lời hộ, chim 10 lông bắt đầu đẻ, vậy làm sao biết chim già rồi, mua giống cứ bị lừa miết = cám ơn

Phu

Tui cung bi lua day khi mua ho bao chim chua de mang ve moi co muoi may ngay ma tui no da xx nhau ma cha pit chung nao de dem long moi co 3 cong
Chac bi lua chim gia roi ko pit co de dc ko day con trong cu neo nen con mai thi lai bi truot chan bac nao co y kiem guip e voi