• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bố đỏ mẹ đỏ -> con đỏ + con trắng

hailua@

Member
Chào các anh chị

em có 1 cặp bc gà mà nâu đỏ, loại ngắn đòn, con nở đc 12 ngày, nhưng em phát hiện ra là 1 con lông giống bố mẹ, con còn lại màu trắng tinh không lem.
Mặc dù em không có thay đỏi trứng hoặc nhầm lẫn, nay sao có hiện tượng lạ như vậy, xin đc hỏi các anh chị đã từng gặp qua chưa.

Xin cảm ơn

nglong

Member
hihi
vụ này bình thường mà, bố mẹ lai tùm tum - ko thuần thì con ra đời lúc giống bố mẹ - khi giống ông bà

hailua@

Member
Cảm ơn anh đã trả lời sớm, nhưng chim bố mẹ thuần màu không lem 1 tí ti nào anh ạ

soicodoc

Member
anh xem chim như thế nào nói chim không bị lai, theo tui được biết xem 2 thứ thì biết chim bị lai hay không thui ah :-w

hailua@

Member
thì thấy lông nó không có lem đó anh, còn lai hay không đâu biết, đoán mò mà

Dolly

Member
Ví dụ bạn có một cặp chim ông bà một con lông màu trắng và một con lông màu nâu , cặp chim ông bà đẻ ra lứa một là hai con lông màu trắng , đẻ ra lứa hai là hai con lông màu nâu , đẻ ra lứa ba là một con lông nâu và một con lông trắng , đẻ ra lứa bốn là lông bị lem linh tinh cả nâu và trắng , bạn lấy hai con màu nâu ghép với nhau rồi sinh con đẻ cái , cho dù là cả hai con đó cùng có màu nâu , nhưng nó đẻ vẫn có lứa ra chim trắng vì vẫn còn ren của ông bà , nếu là từ ren của cụ kị thì nó sẽ ra màu nâu nhiều hơn màu trắng , còn nếu là ren của ông bà thì sẽ ra lứa trắng lứa nâu