• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bệnh về da

Phan Khôi

Tôi có con bulldog bị nổi từng mụn ở lưng và mặt, nó đỏ lên và không sao điều trị khỏi được bằng thuốc trị ghẻ (Dectomax). Các Bac sĩ giúp tôi với!:thingking:

1stLady

Member
Khi cho bị bệnh ngòai da thì tốt nhất là vệ sinh tốt, lau khô hoặc xoa phấn sau khi tắm. Không nên cho chó ở dưới đất ẩm ướt nhiều. Chỉ cần như thế nhiều khả năng chó sẽ tự khỏi sau khi xoa thuốc.
Thân

duyanhpt

Member
Mình nghỉ phấn chỉ có tác dụng khử mùi, chứ không làm bí lỗ chân lông chó đâu

Phan Khôi

Cảm ơn các bạn, thật sự mình hết cách rồi, chó minh sạch sẽ lắm, có người nuôi chăm soc rất kỹ lượng. Xin moi người tim cách giúp mình

phungbaphilong

em co con bulldog nhung no cung bi noi nhung~ man do? rui sau do rung long,sau mot thoi gian lai bi dong vay? rui bi hoai tu duoi be mat da cac bac co cach na`o chua tri ko bao em voi

thichchobu

các bác nên mang đi tiêm thuốc trị nội ngoại ký sinh trùng đi, em nghĩ các bé đã bị bệnh rối đó không phải bị nổi mụn thông thường đâu. trước em cũng có nuôi 2 em nó cũng bị như vậy sau khi tiêm thuốc là ok ngay. nhưng không phải là bull đâu nha, 1em lai beg 1em lai nhật, rất tiếc bây giờ không còn nữa - bị nạn cẩu tặc đó chứ không phải tiêm thuốc đâu nha. chúc các bác sớm thành công.
thân chào

1stLady

Member
Sau khi tắm xoa phấn BabyJohnson có tác dụng làm sạch và hút ẩm cho da của chó. Da chó thường xuyên bị ẩm sẽ rất dễ sinh bệnh. Bít lỗ chân lông thì ko có. Nếu ko thì lấy khăn lau khô - hoặc sấy khô lông - hoặc phơi nắng, nhưng đừng nắng wá gắt họăc phơi wá lâu.
Có thể do chế độ dinh dưỡng nữa các bác ah. Chó ăn ko đủ chất lông sẽ xơ và dễ rụng - da sẽ khô dễ bị nhiễm bệnh. Chế độ ddưỡng của chó khác xa người đấy. Chó cỏ thì ko sao - nhưng những giống chó ngọai thì dinh dưỡng tốt là đã phòng bệnh đc 90% rồi.
Đấy là kinh nghiệm của mình và tìm hiểu học hỏi thêm từ net - sách và các anh đi trước. Mong các anh chị góp ý thêm.
Thân.
@duyanhpt: bác cũng mon men vào trong này ah. Thx bác vì đã đón tiếp anh em rất chu đáo ở Phan Thiết. Cheer.