• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bệnh thiếu canxi dẫn tới bệnh bại liệt của mèo?

bonggy

Tớ muốn hỏi 1 ít thông tin về virút dẫn tới bệnh bại liệt của mèo?
Em mèo nhà tớ tự nhiên 2 chân sau gần như ko đi được(nó đi rất chậm,lười đi và cứ cà nhắc).Tớ mag đi khám thì bác sĩ ở chi cục thú y Hà Nội ( Hồ Đắc Di ) nói nó bị nhiễm 1 trong 5 loại virút của mèo dẫn tới việc thiếu canxi và chân ko đi được. Phương án điều trị là tiêm canxi bổ sung cho nó cùng với một số vitamin nhóm B trong vòng từ 5 - 7 ngày nhưng bác sĩ nói khả năng khỏi của nó ko cao và có thể nó sẽ bị liệt hoàn toàn.Tớ đã tiêm luôn cho nó mũi đầu tiên.Tớ muốn hỏi thêm về khả năng khỏi bệnh của nó và có ai biết thêm cách nào chữa trị thì có thể chỉ giúp tớ với?

ngudaymuon

Active Member
Đúng là mèo thiếu canxi thường có khả năng bị bại liệt, nhưng không phải chỉ là do nhiễm vi rút. Cho mình hỏi bạn có cho mèo nàh bạn tắm nắng thường xuyên không? bây giờ mèo thành phố nhà nào cũng kín cổng cao tường, ánh nắng thường không lọt được vào nhà, nếu mèo không được tắm ánh nắng tự nhiên dẫn đến việc không tổng hợp được các chất trong đó có canxi dẫn đến tình trạng bị liệt. Việc đaàu tiên là xác định nguyên nhân dẫn đến bệnh, sau đó mới tìm cách chữa chứ. mấy ông bà thú y cứ mang đi khám là tiêm, đè ra tiêm bất kể lí do. Ngán ngẩm. Bạn có thể bổ sung can xi bằng cách cho bé ăn cá, nhớ bỏ xương.:( và tắm nắng thường xuyên vào các buổi sáng từ 7h sáng tới 10h sáng. bây giờ trời đã vào mùa hè rất thích hợp vì hầu như ngày nào cũng có nắng mà.

keimoon

Member
em thấy có viên canxi nhỏ nhỏ, bán ngoài hàng thuốc. Bạn có thể tham khảo để mua về cho mèo uống, nhưng tốt nhất vẫn là tắm nắng, trước 9h 30 sáng.
@ ngudaymuon: Em cũng thấy việc cứ mang đi khám là đè ra tiêm. Làm thế vừa giảm sức đề kháng của mèo, lại vừa hại người. Nhưng hình như các bác sĩ bây giờ thích tiêm lắm thì phải. Đôi khi tiêm chả để làm gì nhưng " cháu cứ để bác tiêm" ....:|

bocxu

Member
2 con mèo nhà mình từng có triệu chứng như vậy. 1 con tiêm ở 2 nơi về thì chết. con kia rút kinh nghiệm không cho đi khám nữa... vẫn chết. Minh đã chăm soc rất cẩn thận, sưởi nắng, ăn cá, uống sữa giàu canxi. mèo đã mắc bệnh này thì .... khó lắm.
Bạn cứ yêu thương, chăm soc nó từng ngày là tốt rồi.

kemkẹo

Member
đang chuyển mùa mèo rất hay nhiễm bệnh
bạn nên rút kinh nghiệm mang mèo đi tiêm phòng hàng năm, tiêm 1 mũi bệnh dại và 1 mũi phòng 5 bệnh (bệnh bại liệt cũng có trong này)

Cubin

Member
đang chuyển mùa mèo rất hay nhiễm bệnh
bạn nên rút kinh nghiệm mang mèo đi tiêm phòng hàng năm, tiêm 1 mũi bệnh dại và 1 mũi phòng 5 bệnh (bệnh bại liệt cũng có trong này)
1 mũi phòng 5 bệnh là tiêm ở đâu vậy bạn ? Ở phường người ta chỉ tiêm cho mèo nhà mình có 1 mũi phòng dại thôi :-S

Mình cũng từng có 2 em mèo bị ntn rồi. 1 em đã ra đi vì do phát hiện muộn và đi khám bsỹ thì k kêu thiếu canxi mà kêu bị chèn dây thần kinh vận động gây viêm xương và lại phải tiêm tiêm và tiêm ???
Em thứ 2 mình tỉnh táo hơn đưa xuống Trương Định và thật may là bsỹ ở đấy không ham tiền, bảo tiêm cũng chưa chắc có tác dụng mà còn có thể làm mèo yếu đi. Anh ý bảo là khó khỏi được rồi, bây giờ cứ về nhà nuôi mèo tự nhiên, cho mèo sưởi nắng nhiều và ăn thêm canxi, và đặc biệt phải chơi với nó để nó ham hoạt động lại. Em mèo nhà mình lúc đấy đã k còn đi lại gì nữa, đứng còn không được, bỏ cả ăn cả đi vs.
Mình về cho nó phơi nắng cả ngày từ 7h sáng (trừ trưa) rồi cho uống thêm chai canxi và vitamin D dành cho trẻ em thiếu canxi. 3 ngày sau bắt đầu tập tễnh đứng và vài ngày sau nữa thì cà nhắc vài bước, dần dần cũng đi lại được và khoẻ lại. Mỗi tội sau này chân yếu, không nhảy nhót đc thôi. Bạn cứ thử làm như mình xem, biết đâu sẽ không sao vì mèo của bạn vẫn còn đi lại được, chỉ yếu chân thôi.
Chúc bé mèo của bạn sớm khoẻ!

kemkẹo

Member
1 mũi phòng 5 bệnh là tiêm ở đâu vậy bạn ? Ở phường người ta chỉ tiêm cho mèo nhà mình có 1 mũi phòng dại thôi :-S
bạn mang ra thú y nhé hoặc gọi trước cho bác sỹ

Thú y thì ra hanvet có 2 cơ sở Hoàng hoa thám và Trường Chinh

hoặc bs Báu bên gia lâm cũng được bạn ạ

ngudaymuon

Active Member
Mình nhờ Chiền bác sĩ VP đến tiêm cho bọn nàh mình, tiêm phòng năm bệnh, 200k/1 mũi, vừa an toàn mà không phải mang bé đi đâu cả, bạn có thể liên lạc 0977311712

koiketamako

Mình về cho nó phơi nắng cả ngày từ 7h sáng (trừ trưa) rồi cho uống thêm chai canxi và vitamin D dành cho trẻ em thiếu canxi. 3 ngày sau bắt đầu tập tễnh đứng và vài ngày sau nữa thì cà nhắc vài bước, dần dần cũng đi lại được và khoẻ lại. Mỗi tội sau này chân yếu, không nhảy nhót đc thôi. Bạn cứ thử làm như mình xem, biết đâu sẽ không sao vì mèo của bạn vẫn còn đi lại được, chỉ yếu chân thôi.
Bạn bánh mì bơ, mèo nhà mình đi khám cũng bị bệnh thiếu canxi do mẹ nó bỏ sớm quá nên k đc bú sữa mẹ nhiều, bác sĩ kêu mình nều nuôi thì phải cho uống sữa canxi nhưng sau này nó cũng sẽ k thể nhảy nhót đc. Bạn đã từng chăm qua mèo như vậy thì có thể cho mình hỏi bạn cho mèo của bạn uống sữa canxi gì k? vitamin D mua ở tiệm thuốc tây của thú y hay người vậy bạn? Mình thay hoàn toàn nước khoáng bằng sữa canxi hết hay liều lượng thế nào vậy bạn? Và mèo của bạn khoảng mấy tháng tuổi rồi? tại mèo con của mình mới có 1 tháng tuổi thôi nên không biết có uống sữa canxi đc chưa. Rất mong bạn giúp mình, mình rất muốn cứu e mèo của mình. Cám ơn bạn.

kemkẹo

Member
Mình nhờ Chiền bác sĩ VP đến tiêm cho bọn nàh mình, tiêm phòng năm bệnh, 200k/1 mũi, vừa an toàn mà không phải mang bé đi đâu cả, bạn có thể liên lạc 0977311712
hình như nhầm hay sao ý chị ạ 150k 2mũi 1 mũi 5 bệnh và 1 mũi bệnh dại mà

chienvet

Chuyên gia thú y
hình như nhầm hay sao ý chị ạ 150k 2mũi 1 mũi 5 bệnh và 1 mũi bệnh dại mà
Chị ngudaymuon không nhầm đâu bạn à, mà người nhầm là bạn. Chỉ có vaccine dành cho chó mới có kiểu tiêm phòng một mũi phòng 5 bệnh và một mũi phòng bệnh Dại, và với giá đó, bạn nhầm lẫn giữa 2 loại vaccine mình tiêm! Bạn xem lại nhé!
Hiện nay vaccine dành cho mèo của chúng ta thường chỉ dùng một loại của Pháp và phòng 3 bệnh cho mèo nhé! Chứ không phải 5 bệnh ( các bạn nhầm lẫn hết cả). Ngoài ra chúng ta cần tiêm phòng bệnh Dại cho mèo nữa. Xin các bạn tìm hiểu kĩ trước khi phát biểu ạ. Tránh gây tranh cãi và tạo ra sự hiểu sai hệ thống!

ngudaymuon

Active Member
Đúng rồi, mình không nhầm.200K/1 mũi tiêm
Cái bạn nói là ra phường tiêm là phòng dại cho chó mèo, mấy cái đó tuỳ phường. Có nơi tiêm miễn phí, có nơi thu 20k, có nơi 50k. Trước đây mình mang ra Hanvet tiêm cho Xù nhà mình từ năm ngoái đã là 200K rồi, phải mang con bé đi, đên nơi đông người đông chó mèo...mình thương nó lắm. Mà ức một cái nữa là người ta vô trách nhiệm, không hề nói với mình là phải tiêm một mũi nhắc lại vào tháng sau. Mình mang Xù đi tiêm và hồn nhiên mang về, nghĩ là mình đã chuẩn bị chu đáo cho con bé chiến đấu với mọi loại bệnh. :D Mãi sau này tìm hiểu kĩ mới biết là nếu chỉ tiêm mũi đầu mà một tháng sau không tiêm mũi nhắc lại thì chả có cái ý nghĩa nào hết. Vừa phí công, vừa chuốc vào sự bực mình. :(
Mèo nhà mình sống trong nhà, hầu như cả năm không đi đâu nhưng mình vẫn tiêm cho cả ba đứa. Mình muốn các con của mình luôn khoẻ mạnh. và cả mình cũng khoẻ nữa. Với suy nghĩ là cái số tiền đó tuy không nhỏ nhưng chẳng có cái giá nào đổi được bằng sức khoẻ của ba đứa nhà mình hết. :D

Hải Yến

Bạn bánh mì bơ, mèo nhà mình đi khám cũng bị bệnh thiếu canxi do mẹ nó bỏ sớm quá nên k đc bú sữa mẹ nhiều, bác sĩ kêu mình nều nuôi thì phải cho uống sữa canxi nhưng sau này nó cũng sẽ k thể nhảy nhót đc. Bạn đã từng chăm qua mèo như vậy thì có thể cho mình hỏi bạn cho mèo của bạn uống sữa canxi gì k? vitamin D mua ở tiệm thuốc tây của thú y hay người vậy bạn? Mình thay hoàn toàn nước khoáng bằng sữa canxi hết hay liều lượng thế nào vậy bạn? Và mèo của bạn khoảng mấy tháng tuổi rồi? tại mèo con của mình mới có 1 tháng tuổi thôi nên không biết có uống sữa canxi đc chưa. Rất mong bạn giúp mình, mình rất muốn cứu e mèo của mình. Cám ơn bạn.
tinh hinh be meo nha ban the nao rui?
@ banhmybo: be meo nha ban hoi do khoang bao tuoi, bay gio the nao rui bai. Minh cung chi mong meo nha minh duoc khoe lai nhu meo nha ban, be bi tap tenh 2 chan sau 1 tuan nay rui, minh lo lam, lam dung nhu loi moi ng khuyen o day,

meonu

Có ai cho mình hỏi nếu bổ sung canxi cho mèo thì thuốc canxi đó mua hiệu gì, mua loại cho người hay cho mèo và liều lượng thế nào, mèo nhà mình cũng tự nhiên bị liệt 2 chân sau, em nó mới 4 tháng tuổi à, giờ đi cứ lết lết tội lắm :(

Kimanhngo

Bạn ơi.em mèo nhà mình cũng nuôi bộ từ bé do mất mẹ.giờ e cũng bị như thế .mình đưa em đi khám thì họ cho thuốc canxi và nói là ít hi vọng.:(((.mình muốn hỏi thêm kinh nghiệm từ bạn để giúp em.Nhìn e tội lắm .hic