• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bản vẽ mặt sàn làm mát cho cún~~~

phamhuyhoang

Active Member
bản vẽ này có thể áp dụng cho ngao tây tạng hoặc chó xứ lạnh~~~
mặt bàn tốt nhất làm bằng đá nhưng hơi sần một chút~~để tránh cún bị hỏng bàn chân~~
kích cỡ thì tuỳ theo cún của các bạn~~phần hộp bên dưới thì làm bằng vật gì có thể giữ được nước
miễn sao chịu được sức nặng của cún~~hai đầu là đường nước vào và ra có van khoá nếu mùa đông thì có thể khoá lại để giữ nhiệt~~mùa đông có thể dùng nước nóng chảy vào cũng rất tốt~~ hi vọng đây là ý tưởng tốt giúp các bác nuôi cún xứ lạnh~~~

phamhuyhoang

Active Member
1,mặt sàn làm bằng đá xẻ sần(nên sử dụng mặt trái của đá xẻ đang bán hiên tại)để tránh chú cún bị hỏng bàn chân
2,vách và đáy làm bằng tấm inox hoặc sắt tây không gỉ sét(dĩ nhiên là có khung ở bên trong cho cứng cáp)hàn với nhau hoặc hàn đính rồi dùng keo dán kính(cilicon)bắn kín các mạch ghép để nước khỏi chảy ra ngoài
3,van khóa nước chảy vào(khóa khi trời rét)
4,van khóa nước chảy ra( chỉ mở van ra thật nhỏ khi nước đã vào đầy trong lòng sàn để nước chảy tuần hoàn bên trong có thời gian làm mát mặt sàn)
5,đường ống nước chảy vào
6,đường ống nước chảy ra
lí do tôi khuyến khích làm mặt sàn bằng đá vì đá giữ nhiệt rất toots~~~hi vọng bạn đã hiểu

joliebi1209

Mình nghĩ nếu sợ cún yêu nống quá thì bật điều hòa nhẹ nhẹ rồi cho cún vào.việc ji fair làm thế này hơi cầu kỳ ma hiệu quả không cao.vì chỉ mát phần dưới.cho vào điều hòa có fai mát hết cả người không.nhà mình nuôi em samoyed mấy hôm nóng quá cho em ý vào nằm điều hòa,em ý rất khoái.nhưng chi bật nhẹ nhẹ thôi 26,27 độ thôi vùa không tốn điện vùa mát cả mình nữa và không sợ em ý cảm lạnh.

phamhuyhoang

Active Member
nhà mình nuôi liền một lúc gần 30con thì làm sao mà cho vào nhà đươchứ~~với lại dùng như thế này sẽ tiện mình không cần quan tâm nhiêù ~~~chỉ cần đấu vào đường cấp nước sinh hoạt gia đình,khi gia đình dùng thì tự động nước chảy qua làm mát cho cún luôn ~tiết kiệm nhất mà~~~đó là ý tưởng thôi~~ để phù hợp với từng hoàn cảnh mỗi người tự nghĩ ra một kiểu phù hợp riêng~~~~^_^ cũng chỉ xuất phát ở tinh yêu cún mà thôi

cảm ơn bác hoàng có 1 ý tưởng làm mát cho dòng Ngao nuôi ở VN đặc biệt là SG:D em nghe 1 số người nói dùng quạt làm mát cho cún có ổn ko ạ muốn hỏi ý kiến bác chứ em thấy ko được ổn lắm?

phamhuyhoang

Active Member
theo mình làm mát bằng quạt có lẽ là không ổn vì ngao tạng hay các cún xứ lạnh nằm ngoài tuyết được nhưng rất sợ gió~~~ các chú cún ở việt nam bị cảm cúm đa phần bị gió và ướt người mà cúm ~~~ từ cúm rồi mới chuyển sang đường ruột~~~đến như con người nằm quạt thổi thẳng vào người cũng bị cảm cúm mà~~~ nói chung cũng tuỳ thể trạng nữa~~~ mình nuôi 4 Ngao tạng thì thấy những hiện tượng như trên~~~ nếu không phải bên cạnh mình có huấn luyện viên và bác sĩ thú y thì 30chú nhà mình giờ này năm sau gọi về mới ăn~~~( ngồi nóc tủ ngắm gà khoả thân)

my_lucky

Active Member
Xin hỏi....???

nhà mình nuôi liền một lúc gần 30con thì làm sao mà cho vào nhà đươchứ~~với lại dùng như thế này sẽ tiện mình không cần quan tâm nhiêù ~~~chỉ cần đấu vào đường cấp nước sinh hoạt gia đình,khi gia đình dùng thì tự động nước chảy qua làm mát cho cún luôn ~tiết kiệm nhất mà~~~đó là ý tưởng thôi~~ để phù hợp với từng hoàn cảnh mỗi người tự nghĩ ra một kiểu phù hợp riêng~~~~^_^ cũng chỉ xuất phát ở tinh yêu cún mà thôi

Xin hỏi nhà bạn ở đâu và hiện giờ bạn đang nuôi những giống chó gì mà nhiều vậy??? bạn nuôi gần 30 con chó cơ à???? mong rằng hôm nào rảnh rỗi sẽ được đến thăm đàn cún nhà bạn nhé.Thân!:-bd

phamhuyhoang

Active Member
Xin hỏi nhà bạn ở đâu và hiện giờ bạn đang nuôi những giống chó gì mà nhiều vậy??? bạn nuôi gần 30 con chó cơ à???? mong rằng hôm nào rảnh rỗi sẽ được đến thăm đàn cún nhà bạn nhé.Thân!:-bd
mình nuôi linh tinh đủ các loại!~~~ngao tạng 4 con,béc,rott,husky,phú quốc,ngao đức,....mình chỉ nhớ tên không nhớ giống gì đâu~~~mình ở KHU C HẢI QUÂN, BÃI CHAÝ ,HẠ LONG. mình đang xây
dựng trại để đón thêm mấy chú nữa.~~~lúc nào mình cũng hoan nghênh toàn thể anh em việt pet xuống thăm~~~