• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bông nhà mình đã thành mẹ ^^!

@Chủ thớt: chưa thấy hình ảnh mới nhất, nhưng tion rằng tụi nhỏ vẫn ngày 1 lớn đẹp ^^ mà đã biết giới tính tụi nhỏ chưa bác ?
@Linh:Thật ra sinh con đẻ cháu cũng là 1 niềm vui trong đời. Nếu là anh, anh cũng có ý sẽ gả đi mà không triệt sản chứ không muốn giữ lại mà tước đi niềm vui con cháu của tụi nhỏ em à... Anh nhiều lần có ý định cho Cheow làm công công, nhưng vẫn đắn đo mãi... anh sợ làm xong anh lại cắn rứt... tại sao mình cũng muốn có con, có cháu mà lại không cho tụi nó được quyền làm cha mẹ? Khó xử em nhỉ???

kunluvv1994

Member
ơ , mình nhớ không nhầm thì Bông nhà bạn cũng gần gần bằng tuổi Ngơ nhà mình @@~ thế sao đã thành mẹ rồi , nhanh thế ạ :eek:

machaodung

Member
Anh thực sự muốn giữ thì thiếu gì cách, triệt sản là xong thôi anh ơi!
:D nó cũng là sinh vật như con người mình,mình triệt sản nó thì còn gì hạnh phúc của 1 cuộc sống :)) giờ đang khỏe mạnh mình bị thiến thì có gì zui zẻ

machaodung

Member
@Chủ thớt: chưa thấy hình ảnh mới nhất, nhưng tion rằng tụi nhỏ vẫn ngày 1 lớn đẹp ^^ mà đã biết giới tính tụi nhỏ chưa bác ?
@Linh:Thật ra sinh con đẻ cháu cũng là 1 niềm vui trong đời. Nếu là anh, anh cũng có ý sẽ gả đi mà không triệt sản chứ không muốn giữ lại mà tước đi niềm vui con cháu của tụi nhỏ em à... Anh nhiều lần có ý định cho Cheow làm công công, nhưng vẫn đắn đo mãi... anh sợ làm xong anh lại cắn rứt... tại sao mình cũng muốn có con, có cháu mà lại không cho tụi nó được quyền làm cha mẹ? Khó xử em nhỉ???
:D còn nhỏ quá nên mình chưa dám xem hihi mình có up vài hình mới và cái clip bên trang 2 đó bạn @@!
:"> bạn nói giống ý mình quá,mình thích bạn nha,LIKE :D

machaodung

Member
ơ , mình nhớ không nhầm thì Bông nhà bạn cũng gần gần bằng tuổi Ngơ nhà mình @@~ thế sao đã thành mẹ rồi , nhanh thế ạ :eek:
:D mình nuôi bông từ tết 2011 mà :D chính xác là 23-1-2011 cộng thêm 2 thắng rưỡi từ lúc mới đẻ nữa là cũng lâu rùi bạn :">

Linhmu_93

Active Member
:D nó cũng là sinh vật như con người mình,mình triệt sản nó thì còn gì hạnh phúc của 1 cuộc sống :)) giờ đang khỏe mạnh mình bị thiến thì có gì zui zẻ
Thực ra trước đây em cũng có suy nghĩ này, nhưng không phải vì tình cảm của chúng nó mà vì em sợ dao kéo rồi biến chứng xảy ra ( e bị dọa nhiều ). Nhưng thực sự sau khi đọc topic này thì em đã suy nghĩ khác nhiều anh ạ!
15 quan niệm lệch lạc về vấn đề triệt sản chó mèo
Đọc những dòng chị Nova, một TNV hết sức nhiệt tình của YDV mà e thấy xót xa. Thế nên e quyết định sẽ mang con Bột nhà em đi triệt sản, nó cũng đã làm mẹ 1 lần rồi, thế là đủ :D

Mỗi người có một quan niệm khác nhau mà anh. Em thấy đặc biệt là đàn ông thì lại càng khác. Thực ra chúng nó chẳng biết đâu anh ạ. Em thấy mấy đứa được triệt sản xong vui vẻ, thoải mái, chẳng bao giờ nghĩ đến việc nọ kia...khỏe mạnh hơn nhiều.

E chỉ nói vậy thôi, còn tùy anh ạ :D

machaodung

Member
Thực ra trước đây em cũng có suy nghĩ này, nhưng không phải vì tình cảm của chúng nó mà vì em sợ dao kéo rồi biến chứng xảy ra ( e bị dọa nhiều ). Nhưng thực sự sau khi đọc topic này thì em đã suy nghĩ khác nhiều anh ạ!
15 quan niệm lệch lạc về vấn đề triệt sản chó mèo
Đọc những dòng chị Nova, một TNV hết sức nhiệt tình của YDV mà e thấy xót xa. Thế nên e quyết định sẽ mang con Bột nhà em đi triệt sản, nó cũng đã làm mẹ 1 lần rồi, thế là đủ :D

Mỗi người có một quan niệm khác nhau mà anh. Em thấy đặc biệt là đàn ông thì lại càng khác. Thực ra chúng nó chẳng biết đâu anh ạ. Em thấy mấy đứa được triệt sản xong vui vẻ, thoải mái, chẳng bao giờ nghĩ đến việc nọ kia...khỏe mạnh hơn nhiều.

E chỉ nói vậy thôi, còn tùy anh ạ :D
:) mình chỉ muốn hỏi là sao bạn biết em Bột nhà bạn chỉ muốn mang bầu 1 lần?
:-?? nếu mình có vợ đi,mà sau 1 lần có bầu xong rùi mình phát hiện ra mình ko thể có con lần thứ 2 nữa thì :((

Linhmu_93

Active Member
:-?? nếu mình có vợ đi,mà sau 1 lần có bầu xong rùi mình phát hiện ra mình ko thể có con lần thứ 2 nữa thì :((
E định k nói nữa, nhưng a hỏi thì e nói thằng. Sao a biết chúng nó thích đẻ nữa? Nhìn con mèo mẹ chửa mệt mỏi xong đẻ con ra, nuôi cũng mệt mỏi. Lúc đẻ ấy, nhìn nó đau đớn mà mình k làm gì được ngoài việc vuốt ve nó, khen nó ngoan, nó giỏi, bơm sữa liên tục cho nó, cho nó ăn phô mai....tất cả những việc ấy, chả là gì so với việc nó mang nặng đẻ đau. 1 lần hay 1 lần, n lần k quan trọng, quan trọng là số con của nó. Cứ cho là mình thích mèo con đi, nhưng việc chăm sóc mèo mẹ, mèo con nhất là vấn đề tìm chủ mới cho chúng nó mới là mệt mỏi, đau đầu.

Con mèo ấy mà, nó chả muốn mang bầu, vì nếu mình không cho nó cũng chả mang bầu được, biết gì mà muốn hay không? Khoa học đã chứng minh chó mèo k có tư duy về vấn đề đấy. Nếu cho đi lấy giống, nó chửa rồi đẻ ra, nó chăm con thì cũng chỉ là bản năng thôi anh ạ. Nó gào đực không có nghĩa là nó muốn đẻ. Vì thế , mèo nhà em gào đực, e còn cho đi với mèo đực đã thiến để nó hết bức xúc mà không phải bầu bí nuôi con :D

Kết thúc vấn đề ở đây. E sẽ k nói thêm câu nào về vấn đề này nữa. Mỗi người 1 quan điểm. Nhưng e khuyên anh nên bỏ cái việc áp đặt suy nghĩ của mình vào con mèo đi. Nếu nó cũng suy nghĩ được như mình thì nó đã không là con mèo!

Mọi người đừng gay gắt quá. Mỗi người đều đã có cách giải quyết của mình mà. Tất nhiên, không triệt sản hay triệt luôn, đều có cái hay và không hay của nó. Nhưng vấn đề chỉ là mình có muốn/không muốn làm và vì sao lại như vậy, ai cũng có lí do của mình mà.
Còn về nuôi mèo con, thích thì cũng có, nhưng đúng là rất cực, lại thêm khâu tìm nhà mới cho chúng nó... haizzz
@Linh: Bản thân anh cũng nuôi mèo từ nhỏ, cũng từng qua cam giác tìm nhà cho mèo con rồi bất lực. Nhưng cũng vẫn đắn đo...
Chô Chô nhà anh là từ hội Yeudongvat mang về đó chứ. Lúc đó anh còn được tặng kèm 3 phiếu triệt sản, hic, giờ còn giữ đó, chưa biết có xài không nhưng hễ đọc tới là nao lòng. Thậm chí bạn anh cũng khuyên, Chô là mèo ta, cho sanh xong xấu lắm, mà mèo con lại không biết mang đi đâu... Anh cũng suy nghĩ lắm chứ.
Nhưng không phải chỉ vậy, trong thủ thuật y khoa, có gì là đảm bảo 100% an toàn đâu...
Tính đi, tính lại, dù mang tiếng không quyết đoán nhưng cũng chịu...
Mọi người ai cũng đã có hướng giải quyết về đường con cháu của mình, nên đó cung chỉ là vấn đề cá nhân, thiết nghĩ ai cũng có cái đúng và theo 1 trường phái nhất định... nên cứ vui vẻ giao lưu, đừng để ý những bất đồng làm ảnh hưởng tình bạn nhé^^
@Chủ thớt: vẫn chúc như ngày hôm qua ^^, cả người và mèo đều khỏe nhé!!!

milkygirl6390

Active Member
anh ơi thế giả sử vợ a đẻ 1 phát 4 đứa liệu a có muốn bắt vợ a đẻ thêm phát nữa cũng khoảng tầm tầm đấy đứa không :))
đùa chứ e thấy cũng tùy thôi ... không nhát thiết là phải triệt sản mèo thì mới là tốt cho nó ... đấy là tùy gia cảnh mỗi người chủ chăm sóc cho nó ... ví dụ anh chỉ nuôi mỗi mình nó ...anh có khả năng chịu đựng được khi nó gào đực ... anh có khả năng chăm sóc khi nó đẻ ... mỗi năm anh cho nó đẻ 1 lần ...mỗi lần đẻ xong anh đều chắc chắn sẽ tìm được chủ thực sự tốt cho bọn trẻ con ... mèo của anh vẫn khỏe mạnh béo tốt ... thì em nghĩ chuyện đó cũng chẳng phải việc xấu ... còn ví dụ như nhà em ...nuôi 1 lúc 5 đứa ... gào đưc 1 lúc mấy con ... đấy riêng khoản gào đực thôi là e hoảng rồi :)) thế cho nên là cũng sợ lắm nhưng vẫn ra quyết định triệt sản ... mặc dù trong lòng nơm nớp lo không biết chúng nó có làm sao không :(

machaodung

Member
anh ơi thế giả sử vợ a đẻ 1 phát 4 đứa liệu a có muốn bắt vợ a đẻ thêm phát nữa cũng khoảng tầm tầm đấy đứa không :))
đùa chứ e thấy cũng tùy thôi ... không nhát thiết là phải triệt sản mèo thì mới là tốt cho nó ... đấy là tùy gia cảnh mỗi người chủ chăm sóc cho nó ... ví dụ anh chỉ nuôi mỗi mình nó ...anh có khả năng chịu đựng được khi nó gào đực ... anh có khả năng chăm sóc khi nó đẻ ... mỗi năm anh cho nó đẻ 1 lần ...mỗi lần đẻ xong anh đều chắc chắn sẽ tìm được chủ thực sự tốt cho bọn trẻ con ... mèo của anh vẫn khỏe mạnh béo tốt ... thì em nghĩ chuyện đó cũng chẳng phải việc xấu ... còn ví dụ như nhà em ...nuôi 1 lúc 5 đứa ... gào đưc 1 lúc mấy con ... đấy riêng khoản gào đực thôi là e hoảng rồi :)) thế cho nên là cũng sợ lắm nhưng vẫn ra quyết định triệt sản ... mặc dù trong lòng nơm nớp lo không biết chúng nó có làm sao không :(
:)) đẻ nhiều sướng hehe đùa thôi,mỗi người 1 quan điểm tại bạn Linh kia vô cm cứ ủng hộ chuyện Triệt sản làm topic này tự nhiên sôi nổi.
Ai cũng không mún dẫn đến giải pháp xấu nhất là triệt sản hết,chỉ vì hoàn cảnh thôi :D

Anh ơi, mèo nó có giống người đâu=_=. Chuyện chúng nó gào đực, tìm zai, tìm gái, chăm con... cũng chỉ là bản năng sinh sản nhằm duy trì nòi giống thôi mà:). Mèo nhà em cũng (nhiều khả năng) đang mang bầu, vừa mừng vừa lo anh ạ:(. Lo không biết mèo nhà mình đẻ có mẹ tròn con vuông không???( sợ nhất là không đẻ thường được mà phải mổ), có biết chăm con không???, sợ sau khi sinh con nó lại tơi tả, xơ xác...:(, nói chung là nhiều vấn đề. Mà đâu phải chỉ thế đâu, còn vấn đề tìm chủ cho mèo con mới là cam go. Nó về với chủ tốt, được yêu thương, chăm sóc cẩn thận, được ăn sung mặc sướng thì cũng mừng, còn nếu nó gặp phải người chủ không tốt, bị hành hạ, ngược đãi, sống không bằng chết thì đau lòng lắm anh ạ:(. Mèo nhà em đẻ lứa này, nếu chăm con giỏi và mèo con tìm được chủ tốt thì có lẽ em sẽ cho đẻ mỗi năm 1 lứa, đến tầm 3-4 tuổi thì triệt sản còn không thì triệt sản luôn cho lành:)( như người ý, tầm 40 tuổi thì còn chửa với đẻ làm gì nữa:), triệt sản nó rồi tập trung vỗ béo:) ). Em ngại khoản triệt sản là ở chỗ sợ mổ xẻ máu me rồi nhiều biến chứng nhưng mà sinh nở thì cũng thế, nhiều biến chứng nguy hiểm không lường trước được>_<.

machaodung

Member
Anh ơi, mèo nó có giống người đâu=_=. Chuyện chúng nó gào đực, tìm zai, tìm gái, chăm con... cũng chỉ là bản năng sinh sản nhằm duy trì nòi giống thôi mà:). Mèo nhà em cũng (nhiều khả năng) đang mang bầu, vừa mừng vừa lo anh ạ:(. Lo không biết mèo nhà mình đẻ có mẹ tròn con vuông không???( sợ nhất là không đẻ thường được mà phải mổ), có biết chăm con không???, sợ sau khi sinh con nó lại tơi tả, xơ xác...:(, nói chung là nhiều vấn đề. Mà đâu phải chỉ thế đâu, còn vấn đề tìm chủ cho mèo con mới là cam go. Nó về với chủ tốt, được yêu thương, chăm sóc cẩn thận, được ăn sung mặc sướng thì cũng mừng, còn nếu nó gặp phải người chủ không tốt, bị hành hạ, ngược đãi, sống không bằng chết thì đau lòng lắm anh ạ:(. Mèo nhà em đẻ lứa này, nếu chăm con giỏi và mèo con tìm được chủ tốt thì có lẽ em sẽ cho đẻ mỗi năm 1 lứa, đến tầm 3-4 tuổi thì triệt sản còn không thì triệt sản luôn cho lành:)( như người ý, tầm 40 tuổi thì còn chửa với đẻ làm gì nữa:), triệt sản nó rồi tập trung vỗ béo:) ). Em ngại khoản triệt sản là ở chỗ sợ mổ xẻ máu me rồi nhiều biến chứng nhưng mà sinh nở thì cũng thế, nhiều biến chứng nguy hiểm không lường trước được>_<.
:D mình thì có ý kiến khác nên suy nghĩ khác,mèo cũng là 1 một sinh vật,có suy nghĩ tình cảm,nếu có dịp bạn nên xem mấy clip về thú vật,theo quan niệm mình,có nhiều người còn ko có được tình cảm chân thành như động vật
>:D< mà cám ơn ý kiến mọi người nha,mình thấy nên gác lại chuyện triệt sản hay ko ở đây nhé vì ở ngoài có topic riêng nói về chuyện này,còn đây là topic của mình nói về mấy thiên thần bé bỏng của Bông Xù :D mình ko muốn topic của mình trở thành chiến trường của những hồi tranh cãi ko hồi kết thúc :))

pe_sushi

Member
mèo con bé bé xinh xinh chỉ bú mẹ còn sướng, đến lúc tụi nó biết ăn dặm, chạy nhảy rồi thì tha hồ mệt ^^

mấy đứa nhóc nhà bạn xinh lắm. Chúc mừng bạn nhé :x

machaodung

Member
mèo con bé bé xinh xinh chỉ bú mẹ còn sướng, đến lúc tụi nó biết ăn dặm, chạy nhảy rồi thì tha hồ mệt ^^

mấy đứa nhóc nhà bạn xinh lắm. Chúc mừng bạn nhé :x
:-?? bình thường 2 con thôi đã muốn banh nhà,giờ thêm 3 con quỷ nhỏ :)) đuối
Thank bạn nha.