• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bông có phải mình đã hại..........

tuansao

Member
Ngày 29 tháng 4 vừa rồi em có sang nam ninh mua 4 chú cún bắc kinh về nuôi, vì lo truyền nhiễm hay bệnh dịch em đã tiêm cho 2 chú chó bắc kinh
còn 2 bé không tiêm vì mẹ nói sợ nó nhỏ đau
em chẳng biết tại sao khi mang 4 bé về,2 bé không tiêm vẫn khỏe mạnh.....còn 2 bé tiêm tên bông và sóc lại ra đi.......ngày về tới nhà 2 chú cún vẫn ăn uống bình thường....nhưng ngày thứ 2 thì có hiện tượng tiêu chảy và đi ngoài ra máu rồi bỏ ăn..........lỗi tại em không có kinh nghiệm........cún nhỏ em lại đi tiêm.......em và mẹ cũng đã chăm sóc....bón cháo, đường Gluco cho bé nhưng vẫn không qua khỏi......khi mang về em cũng chẳng biết bên nam ninh tiêm thuốc gì vì em sợ bé bị bệnh nên chỉ bảo họ tiêm miễn dịch nhưng không ngờ..........em thương bông và sóc lắm nhưng không thể cứu vãn nổi...........lỗi tại em......2 bé đã ra đi quá đột ngột mặc dù chưa gắn bó với bé lâu..........em buồn lắm

huyxit

Member
xin chia buồn với bạn. Cún nhà mình cũng đang ốm, mình cũng lo lắm.

NguyenNhuThach

Active Member
Chào em "Tuansao", em đừng buồn nữa, đó chỉ là sự tình cờ thôi, không phải do tiêm thuốc mà chết. Hai em nó đã bị ủ bệnh từ trước rồi.
Nếu gặp trường hợp ngược lại, 2 em này sống, hai em kia ra đi, thì cũng không phải nhờ có tiêm thuốc đâu. Bởi vì vắc xin khi vào cơ thể vài ngày sau mới kích hoạt hệ miễn dịch, và 3-4 tuần sau mới có tác dụng bảo vệ.
Nếu thuốc đó không là vắc xin mà là huyết thanh kháng bệnh (đắt tiền lắm) thì với một mũi tiêm nho nhỏ cũng chẳng có tác dụng bảo vệ.

tuansao

Member
dạ cảm ơn anh nhưng em vẫn băn khoăn 1 điều là lúc đón 2 bé ấy về(2 bé em đã tiêm ý) chúng vẫn ăn uống khỏe mạnh.........nhưng mà sau 1,2 ngày cún không ăn uống gì....chỉ nôn và đi ngoài ra máu, ra cả sán nữa........cũng vì lo cho bé khi về nhà sẽ mắc bệnh nên em tiêm nhưng........không ngờ chính vậy em đã hại bé..............giá mà em không tự tin vào bản thân khi bảo họ tiêm cho bé ở bên nam ninh......giá mà chưa có bé...........
Vấp ngã 1 lần nhưng em không đầu hàng đâu, em sẽ cố học hỏi những gì cần thiết khi đón 1 cún mới về nhà.........

fuongly025

Member
chia buồn với bạn..nưng mình nghĩ cũng không phải do bạn đâu.đừng lo nghĩ gì nữa.nhà mình ở lạng sơn, thỉnh thoảng cũng qua TQ chơi thấy mấy em chó xinh lắm mà cũng rẻ hơn bên VN nên 1 lần đòi mẹ mua cho bằng được 1 con ( lúc ấy mình còn khá bé cũng chưa có tiên).mẹ mình bảo chó bên này nhìn xinh vậy thôi nhưng mang về dễ chết lắm,nhưng lúc đấy mình không nghe tưởng mẹ tiếc tiền nên cứ đòi.Về sau cũng phải mua.bé ấy xinh lắm mình đến bây giờ cũng chưa biết em là giống gì.Lúc mua mẹ mình hỏi han,nhờ người biết khám khá kĩ và cũng tiêm thuốc đàng hoàng rồi mà ,về đến nhà 2 hôm đầu nghịch khỏe ăn khỏe, đến hôm thứ 3 thì mới bỏ ăn, nôn ra dịch màu vàng, tiêu chảy rồi chết.Lúc ấy mới biết là người ta tiêm thuốc gì cho bé í.ủ bệnh đến 1 tuần sang VN thời tiết khác..v..v..bé phát bệnh rồi chết. cho nên mua chó bên ấy cũng như đánh bạc vậy chỉ có 50/50% thôi...chúc bạn về 2 cún còn lại sẽ mạnh khỏe và hạnh phúc nhé.