• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bình luận con chó PQ thắng giải 2009

Status
Không mở trả lời sau này.

sophia83

TO : Chú Sói
Công tâm mà nói sẽ có nhiều người không KHÂM PHỤC con Vện đoạt giải lần này nhưng mà biết sao được nếu trọng tài người Bỉ chấm thì sẽ tốt hơn , nhưng ở đây là do bác Việt Kiều nhà ta tên là Khiêm chấm giải nên mới xảy ra cớ sự , một điều nữa là tính ra 08 con chó mà chỉ có 04 chủ sở hữu .......!!!!!!!! thật khó cho con chó PQ phát triển.........

mimimog

:) Theo nhìn nhận từ khía cạnh người đi xem như mình thì 2 con vện đoạt giải 2009 cũng không có gì lạ khi mà khi ra dự thi chỉ có 5 hay 6 cá thể (xin lỗi 3m nhớ k rõ lắm). Trong đó con vàng của Duy Khoa bị loại do trong quá trình trọng tài tiến hành chấm điểm, cụ thể là lúc đo đuôi và vuốt lông thì nó đã nhe răng & gầm gừ và xém quất trọng tài rồi. Nếu không thì con vàng này có triển vọng tranh vị trí cao trong top 3.

Đáng nói trong số các thí sinh chó PQ ra dự thi có 1 con mực khá to nhưng theo nhìn nhận cá nhân của 3m thí sinh chó đó giống con Phú Thái nhiều hơn là Phú Quốc. NẾu để riêng con mực đó thì có thể nhiều người cũng sẽ cho rằng đó là PQ chỉ có điều không chuẩn, lông, da bị trầy sướt và bụng õng do ít vận động. Thêm vào đó là đuôi con mực đó bị gẫy. Nhưng khi con mực để gần mấy con chó xoáy Thái thì chợt ngộ ra ngay, gần như y hệt, nhất là cái xoáy không rõ ràng và chỉ có 1 đường như hình kim.

Cho nên cuối cùng đứng ở lập trường của ban giám khảo mà chấm thì... thiệt là có ít sự lựa chọn...

:D Nói chung nếu hôm đó 3m mang con mực xín tin 7 tháng tuổi ở nhà đi thì chắc là nó vào top 3 rồi... ;;)

Neapolitan

Active Member
TO : Chú Sói
Công tâm mà nói sẽ có nhiều người không KHÂM PHỤC con Vện đoạt giải lần này nhưng mà biết sao được nếu trọng tài người Bỉ chấm thì sẽ tốt hơn , nhưng ở đây là do bác Việt Kiều nhà ta tên là Khiêm chấm giải nên mới xảy ra cớ sự , một điều nữa là tính ra 08 con chó mà chỉ có 04 chủ sở hữu .......!!!!!!!! thật khó cho con chó PQ phát triển.........
Bạn đã quên trả lời tại sao con Vện không xứng đáng đoạt giải ??? Và tại sao giám khảo Khiêm chấm giải nên mới xảy ra cớ sự ?
Tui lập thread này ra để học hỏi về chó pQ và dog shơ ở VN, muốn nghe những phản hồi của người trong cuộc và người đi coi, nhưng phản hồn phải có tính xây dựng, phải thật lòng và nói ra nguyên nhân tại sao . Xin đừng dùng thread này để công kích con chó thắng giải và giám khảo 1 cách vô cớ . nếu họ không đúng hay làm bạn không phục, hay cần phải sửa đổi điều gì đó, bạn phải nói cho rõ .

quydat82

Member
:)):)):))@ BecgerSaiGon: Trước hết tui xin nhắc lại lần nữa là tui đã nói tui không phải cao thủ. Sau đó tui có vài lời muốn nhắn chú (xin phép mượn tạm topic bác NEO 1 tí nhé):
Nếu chú có máu lửa hơn tui thì chú nên tìm hiểu nhiều hơn về CPQ trên thực tế rồi hãy lên đây mà bình với loạn. Còn nếu chú chỉ nghe thiên hạ đồn đại, bốc phét thì tốt nhất chú nên học hỏi thêm các bậc cao thủ về CPQ rồi hãy trở lại. Bản thân con Đốm này chú còn không biết nguồn gốc ntn mà dám lên đây nói lung tung ah.:-@

xin mạn phép trả lời những câu hỏi của bạn trong tầm hiểu biết của tôi

Chú có biết tại sao nó tên Đốm không? (1) : cái này bạn nên hỏi ANH THANH( CHẮC BẠN CŨNG BIẾT RÀNH VỀ ANH THANH NÊN TUI CHẮC CŨNG KO CẦN CHO BẠN SỐ ĐT ĐỄ BẠN GỌI HỎI )

Chú có biết tại sao rất nhiều người lên xem nhưng không mua (kể cả ông chủ của nó hiện giờ) sau đó tới bác Thanhfestival bắt về không? (2): VÌ LÚC ĐÓ CON ĐÓ MỚI TỪ PHÚ QUỐC VỀ, CÓ THỂ LÔNG LÁ NHÌN KO MƯỚT LẮM , LÚC ĐÓ CHÓ CHƯA BUNG RA VẺ ĐẸP CỦA NÓ, VÀ ANH THANH CÓ CẶP MẮT NHÌN XA VÀ TÀI PR CỦA ANH THANH, VÀ LÚC ĐÓ NGƯỜI LÊN XEM CHÓ NGHE NÓI 1000USD THÌ ĐỀU BỎ CHẠY VÌ QUÁ MẮC,VÀ ÔNG THANH ĐÃ CHỊU CHI GIÁ 15T ĐỄ MANG CON ĐỐM VỀ( LÚC ĐÓ GIÁ ĐOLA LÀ 16)
LÚC CHÓ TỪ PHÚ QUỐC VỀ AI MÀ KO MUỐN BÁN CHO ÔNG HẢI, VÌ NẾU XUI XUI ÔNG HẢI THÍCH THÌ KIẾM BỘN TIỀN ÀH, CÓ THỂ LÀ DO NÓ KO MƯỚT VÀ QUAN NIỆM CỦA ÔNG HẢI KHI ĐÓ LÀ CON CHÓ PHÚ QUỐC PHẢI TO CAO, ( TẦM 25KG-30KG), NHƯNG SAU KHI NGHIÊN CỨU KỈ ÔNG TA MỚI NHGIỆM RA CHUẨN CỦA CON PHÚ QUỐC LÀ THÂN HÌNH CỞ CON đốm, và ông ta đã mang về khi ông thanh thanh lý trại chó của mình

Chú có biết tại sao 1 người nổi tiếng mê Vện như bác Thanhfestival lại đem bán lại nó sau 2 năm loay hoay phối phối, đúc đúc hay không? (3): ANH THANH NGÁN NGẨM VỤ CHÓ MÀ RỒI( VÌ THI THÌ KO THI, NGƯỜI TA MANG RA THI RỒI XUI ĐOẠT GIẢI RỒI ĐÈ NHAU RA NÓI XẤU, NÊN CHUYỄN QUA ĐẦU TƯ NUÔI CHIM YẾN, NẾU ĐỄ CHÓ LẠI THÌ CHÓ SỦA QUÁ YÊN KO DÁM TỚI , NÊN ĐÀNH THANH LÝ HẾT CHÓ

Chú có biết tại sao lúc anh Thanhfestival đem ra dogshow ở cv Lê Thị Riêng nó bị loại không (Khi đó con đoạt giải là con Black cũng của ông Hải)? (4): CÁI ĐÓ BẠN NÊN HỎI BAN GIÁM KHẢO, CUỘC THI ĐÓ: ANH LỘC VÀ THẤY THỌ VÀ ANH ĐẠT CẦU CỤT

Chú có biết tại sao lúc đầu ông Hải không mua nhưng sau này lại bắt về không? (5): LÚC ĐẦU NHÌN NÓ KO ẤN TƯỢNG LẮM, NHƯNG KHI VỀ NHÀ ANH THANH KẾT HỢP VỚI MAIHOA( CON CHÓ CÁI HÀNG HIỆU CỦA ANH THANH, MANG VỀ CHO ANH THANH KO BIẾT BAO NHIÊU TIỀN CỦA) RA CON ÔNG HẢI NHÌN CHỊU KHÔNG NỔI( ĐẸP QUÁ), NÊN KHI ANH THANH THANH LÝ THÌ ÔNG HẢI MUA VỀ THÔI vì ông ta đã biết được cái chuẩn và cái đẹp của con phú quốc( lúc trước ong ta nghỉ chó PQ phải to cao),

Chú có biết tại sao 1 người nuôi chó lấy giống để có chó đẹp bán chó con lại đi bán con chó giống của mình không? (6)( BẠN LẶP LẠI CÂU HỎI RỒI, NHƯ TUI NÓI PHÍA TRÊN , ANH THANH QUÁ NGÁN VỤ CHÓ MÁ NÓI XẤU NHAU QUA LẠI ( THÍ DỤ TRONG TOPIC NÀY) , VÀ CŨNG MUỐN CHUYỄN HƯỚNG SANG NUÔI YẾN NÊN THANH LÝ THÔI( NUÔI YẾN KO BỊ NÓI XẤU NHAU HEHEHHEHEHE)

:)):)):)) Khi nào chú trả lời được tất cả 6 câu hỏi trên của tui thì chú hãy lên mà bình luận về nó, còn bây giờ thì ....:shame on you:

Còn nếu chú giải không ra thì cứ tìm tới tui,tui hứa sẽ có câu trả lời thích đáng cho chú .:D ( nhưng nói trước học phí không rẻ đâu nhé):)):)):))
MẠN PHÉP TRẢ LỜI BẠN TRONG PHẠM VI MÌNH CÓ THỂ BIẾT ĐƯỢC

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Dog show 2009 chính thức đầu tiên đã khép lại, và cũng lần đầu tiên chúng ta thi theo hệ thống thi của FCI (mà các nước theo hệ thống FCI áp dụng), BTC cũng đã tìm hiểu hệ thống thi này nhưng khi đụng thực tê không tránh khỏi những thiếu xót, lúng túng cả BTC lẫn người tham dự thi trong ngày đầu. Tất cả những khuyết điểm tại Dog show lần này đã được BCH VKA mổ xẻ thật kỹ để lần Dog show kế tiếp chúng ta không vấp phải nữa. Dog show lần đầu tiên này mang 2 mục đích lớn:
1. Đáp ứng lời yêu cầu của Liên đoàn Chó giống Châu Á (AKU) khi qua làm việc với VKA về việc VN gia nhập hiệp hội chó giống Thế giới (FCI), họ muốn kết hợp xem Dog show tại VN.
2. Song song với việc đăng ký gia nhập vào Hệp hội chó giống Thế giới (FCI), việc đăng ký lại chó Phú quôc với FCI là nhiệm vụ hàng đầu của VKA, và thông qua Dog show này, VKA muốn giới thiệu chó Phú Quốc với các vị lãnh đạo Châu Á.

Vì Chó Phú Quốc chưa được FCI công nhận, nên tại dog show lần này có 2 hệ thống thi riêng:
1. Thi tất cả các giống chó đã được công nhận theo hệ thống thi FCi.
2. Một Giải chỉ thi chó Phú Quốc gồm; giải nhất, giải nhì và giải ba.

Một điều đáng buồn là những ưu ái dành cho Phú Quốc nhưng lại không nhận được sự quan tâm của chính nơi sinh ra cho Phú quốc, và cũng rất nhiều người đam mê và yêu quí Phú Quốc. Thay vì chúng ta khuyếch trương chó phú quốc, nhưng gần đến ngày cuối chỉ có 9 con đăng ký, những người đã tham gia chó Phú quốc lần này, theo tôi chúng ta phải thật sự trân trọng họ, vì họ đã dám mạnh dạn đem chó ra tham dự. Dog Show - Chính là nơi để đánh giá những thành quả mà chúng ta đã bỏ ra, là nơi mà chúng ta tự kiểm lại chúng ta đang ở đâu, những gì chúng ta cần khắc phục, những gì chúng ta sai, những gì chúng ta cần phát huy hơn nữa, tại sao chúng ta thua, tại sao chúng ta thắng. Và nếu như các bạn tham dự nhiều dogshow các bạn sẽ thấy con thắng giải hôm nay chưa chắc ngày mai sẽ thắng, người thắng và kẻ thua cần phải nổ lực, cuộc chơi sẽ rất ý nghĩa.

Đọc những bàn luận của một số bạn, tôi thấy có một số vấn đề các bạn lầm lẫn cần phải làm rõ để tránh mọi sự hiểu lầm sẽ ảnh hưởng đến uy tín của VKA và phong trào nuôi chó ngày một phát triển theo hướng chuyên nghiệp. Tại Dog show 2009 vừa diễn ra, VKA không nhận bất cứ nguồn tài trợ nào của Công ty và cá nhân (người có chó tham dự thi) - Quan điểm của VKA là dù bất kỳ ai, một khi bước vào thảm thi - mọi người đều bình đẵng như nhau. mọi sự quyết định đều do sự phán quyết của Ban Giám Khảo. Do đó, không có chuyện một tổ chức nào hay một cá nhân nào chi phối BTC và BGK cuộc thi. Vả lại tại cuộc thi này ngoài BGK còn 4 vị tối cao của Liên đoàn chó giống Châu Á giám sát, mọi hành động tại cuộc thi họ đều ghi nhận và đóng góp tức thời nếu như thấy sai xót.

Theo tôi biết có rất nhiều chó phú quốc trong đó cũng có nhiều con đẹp nhưng một khi không tham gia thi thì chúng ta tạm không xét tới, hy vọng lần sau chúng ta sẽ được chiêm ngưỡng. Trở lại cuộc thi chó phú quốc: trên danh sách đăng ký là 9 con, nhưng khi ra thi chỉ có 8 con tham gia, ở vòng này các bạn nhận xét rất nhiều, và cũng thống nhất là con ĐỐM đẹp nhất trong 8 con ở ngày thi hôm đó.

Phú quốc được đăng ký vào nhóm 5 với FCI. Nhưng vì chưa được công nhận nên phú quốc không được tham gia vào thi BEST IN GROUP của nhóm 5. Ban giám sát không đồng ý cho Phú quốc vào thi ở group 5 vì lý do trên. Nhưng họ đồng ý cho Phú quốc tham gia thi BEST IN SHOW (lựa chọn những chú chó đẹp nhất tham dự dogshow).

Cuộc thi BEST IN SHOW được diễn ra rất trể gồm các con đứng đầu nhóm (group) 1: GSD, nhóm 2: Bulldog, nhóm 5: Thái; nhóm 8: Golden retriever; Nhóm 9: Chihuahua; Phú quốc:

Những con loạt vào vòng thi này - BEST IN SHOW đều là những con đẹp, con nào cũng đều có khả năng đoạt giải. Nếu các bạn có ở lại xem đến phút chót, các bạn sẽ thấy Bà trọng tài quan sát và chấm rất kỹ. Đặc biệt là phần di chuyển, những chú chó đều phải chạy vòng tròn, chạy thẳng, v.v... và qua sự di chuyển sẽ lộ ra những ưu khuyết điểm của mỗi chú chó.

1. Đầu tiên xin mổ xẻ bulldog, vào thời điểm thi BEST IN SHOW , bulldog cầm chắc thất bại vì thời tiết nóng, người dắt chó không phô diển được nét đẹp ở Bulldog, và một điều rất quan trong nữa là không có sự ăn khớp giữa người dắt và chó khi di chuyển, do đó chúng ta sẽ thấy mạnh ai nấy đi, không có sự nhịp nhàng, nhiều lúc người đi trước chó và ngược lại. Ở mục Bà trong tài bắt đi thẳng thì bản thân người dắt không đi thẳng mà đi xéo xẹo nên dẫn đến chú chó cũng đi xéo. DẪN ĐẾN THẤT BẠI.

2. CHIHUAHUA: nếu bạn xem khi chihuahua thực hiện bài thi, bạn sẽ thót tim vì sợ người dắt dẫm lên chó. chú chó thì chạy loanh quanh dưới chân, còn người dắt thì cứ di chuyển chẳng để ý đến chó, nên vô hình chung làm cho chó của mình xấu đi không thể hiện được nét đẹp.

3. Thái: Chú chó Thái tên PHAN này được chăm rất tốt, bộ lông và những cơ bắp rất đẹp, nhưng khi di chuyển cứ nhảy cởn lên, nên cũng k. thể hiện được nét đẹp. Nếu khăc phục được điểm này thì sẽ là một ứng cử viên đáng gờm của lần thi sau.

4. Golden retrieve: Một chú chó được chăm sóc rất tốt, nhưng khi di chuyển cũng mắc phải những sai lầm giữa chủ và chó không ăn ý nhau, nhiều lúc chú chó phấn khích quá nên cũng như chú chó thái nếu khắc phục được điểm này thì sẽ rất tốt cho lần thi sau.

5. GSD: Female duy nhất tại vòng thi này đã loại hết các chàng trai, bởi những bước chạy nhịp nhàng với người dẫn. Và nó có một lợi thế nữa là mới vừa thi xong nên cô nàng như được khởi động và làm quen được sân bải nên đã thể hiện phần thi của mình rất tốt.

6. PHÚ QUỐC: Tại vòng thi này, chú phú quốc thể hiện phần thi khác xa những gì đã thi trước đó. Những bước chạy nhịp nhàng như nai nhưng không kém phần mạnh mẽ, đầu ngẩn cao nhìn thẳng về phía trước, chú ta cứ ung dung bước bên cạnh người dắt. Một hình ảnh rât đẹp mà chú chó phú quốc này thể hiện. Sau cuộc thi bà trọng tài đã khen chó phú quốc NICE và những bước chạy rất đẹp. Ngay những vi giám sát cũng thích thú về điều mà chú chó ĐỐM thể hiện.

Kết quả chú chó Phú quốc được đứng thứ hai vượt qua những chú chó khác là hoàn toàn xứng đáng. Kết quả này được đền bù bởi những người chủ hay người dắt đã bỏ công tập dợt cùng chú chó mình mỗi ngày. (Theo tôi được biết người dắt chú chó phú quốc cũng chính là người mỗi ngày đã bỏ công sức mồ hôi cùng chú chó, nên có sự nhịp nhàng giữa người dắt và chú chó, chú chó cũng sẽ cảm thấy yên tâm khi đi bên cạnh người thân của mình)

Đối với tôi, Chú chó ĐỐM đã hoản thành sứ mệnh của mình, đã để lại ấn tượng rất tốt với Những các lãnh đạo của Liện đoàn chó giống Châu Á (AKU) và bà trọng tài nổi tiếng người Bỉ . Vấn đề còn lại những người yêu Phú quốc phải làm gì để phát triển phong trào chó phú quốc hơn là cứ tranh cải lẫn nhau một khi đụng đến vấn đề chó Phú quốc. Việc làm cấp thiết nhất là phải tập hợp thành lập CLB chó phú quốc cùng xây dựng theo quan điểm chung, phải bắt tay làm. KHÔNG ĐI THÌ KHÔNG BAO GIỜ TỚI CẢ. ĐỪNG NGẠI SAI SÓT, VÌ CHỈ KHÔNG LÀM GÌ MỚI KHÔNG SAI SÓT THÔI.

Thân,

ihopsuc

Member
:) Theo nhìn nhận từ khía cạnh người đi xem như mình thì 2 con vện đoạt giải 2009 cũng không có gì lạ khi mà khi ra dự thi chỉ có 5 hay 6 cá thể (xin lỗi 3m nhớ k rõ lắm). Trong đó con vàng của Duy Khoa bị loại do trong quá trình trọng tài tiến hành chấm điểm, cụ thể là lúc đo đuôi và vuốt lông thì nó đã nhe răng & gầm gừ và xém quất trọng tài rồi. Nếu không thì con vàng này có triển vọng tranh vị trí cao trong top 3.

Đáng nói trong số các thí sinh chó PQ ra dự thi có 1 con mực khá to nhưng theo nhìn nhận cá nhân của 3m thí sinh chó đó giống con Phú Thái nhiều hơn là Phú Quốc. NẾu để riêng con mực đó thì có thể nhiều người cũng sẽ cho rằng đó là PQ chỉ có điều không chuẩn, lông, da bị trầy sướt và bụng õng do ít vận động. Thêm vào đó là đuôi con mực đó bị gẫy. Nhưng khi con mực để gần mấy con chó xoáy Thái thì chợt ngộ ra ngay, gần như y hệt, nhất là cái xoáy không rõ ràng và chỉ có 1 đường như hình kim.

Cho nên cuối cùng đứng ở lập trường của ban giám khảo mà chấm thì... thiệt là có ít sự lựa chọn...

:D Nói chung nếu hôm đó 3m mang con mực xín tin 7 tháng tuổi ở nhà đi thì chắc là nó vào top 3 rồi... ;;)
Theo mình thì những người đã mang chó đi thi ngày hôm đó đều là những người can đảm, dám mang chó mình ra thi thố, so sánh với chó người khác. Họ đang góp phần làm cho chó PQ có vị trí trên thế giới. Nếu như bạn nói con Mực của bạn đẹp, vậy sao bạn không mang nó đi thi ? Bạn không biết có cuộc thì này ? Hay vì lý do nào khác ? Nếu chó bạn không bước ra sàn thi đấu thì đâu thể nói nếu nó thi nó sẽ đạt giải này hay giải kia được.
Còn chó ra thì mà muốn cắn trọng tài thì nó đã xấu hơn những con còn lại rồi. Với hành vi của mình nó hẳn nhiên bị loại, không thể so sánh với những con đang thi. Đâu thể nói là nếu nó không gầm gừ thì nó sẽ đoạt giải hay nằm trong top 3.
Đơn cử như mình, mình ủng hộ một con Chihuahua trong nhóm Chihuahua, nhưng nó chỉ đoạt giải 2. Lúc đầu, mình nhìn nó và con Chihuahua giải 1, nhưng mình không bao giờ nghĩ con hạng 1 thắng nó. Nhưng lên sàn đấu lại khác. Dù mình không vui vì con chó đó không đạt giải 1, nhưng mình chấp nhận kết quả và tin rằng giám khảo chấm đúng. Biết đâu, bạn cũng như mình, nghĩ chó mình đẹp, nhưng ra sân lại là chuyện khác.
Ban giám khảo cuộc thi chỉ có thể chọn những con tham gia thi mà quyết định nó đoạt giải. Dù không biết gì về chó PQ, nhưng mình tin tưởng quyết định của trọng tài. Dù gì đó cũng là một trọng tài được FCI chấp nhận hành nghề và họ hẳn nhiên rất chuyên nghiệp.

soidongbang

Member
MẠN PHÉP TRẢ LỜI BẠN TRONG PHẠM VI MÌNH CÓ THỂ BIẾT ĐƯỢC
:)):)):)) Trước hết cũng cảm ơn chú đã trả lời các câu hỏi của tui. Nhưng thành thật mà nói, ý tui hỏi tới 10 mà chú chỉ trả lời được 2 thôi.Lại phải xin phép bác Neo cho tui mượn topic của bác 1 tí nưã nhé.:D

Tui sẽ nói sơ wa để chú thấy vì sao nhé:

(1): Cái tên Đốm là tên từ ngoài đảo chứ không phải bác Thanh đặt như chú nói.:shame on you: Còn vì sao nó có tên Đốm thì mời chú đoán tiếp .....:day dreaming:

(2): Đúng là giá của nó 1000usd cũng khủng thiệt (vào thời điểm đó) nhưng cũng không hẳn là vì lý do đó mà những người kia lắc đầu. Cho chú biết thêm là trước khi nó vào thành phố thì một người quen cuả tui là bác Tuấn Biên Hòa (Việt kiều Mỹ) ra đảo PQ chơi, đã gặp chủ của con Đốm, đã xem nó ngoài đảo (cũng khỏe mạnh và bóng bẩy chứ không phải xơ xác như chú nói đâu) nhưng không mua mặc dù cái giá thấp hơn 1000usd nhiều vì...? , sau đó tới Phương yên ngựa đặt hàng ông Phúc sau khi nghe tin về nó nhưng đến lúc ông Phúc đem vào thì chỉ lên xem rồi đi về vì...?. Và 1 số người như a Nghĩa An Sương, Quân chợ lớn,Cường Long khánh... cũng ...???:D và riêng ông Hải cũng không phải không bắt vì lý do nhỏ con mà vì...?:D mời chú đoán tiếp.

(3): Cái này chú cũng chỉ đúng 1 phần do Bác Thanh nuôi chim thôi còn nguyên nhân sâu xa ntn thì...? mời chú đoán tiếp hoặc nếu chú quen với bác Thanh có thể hỏi bác ấy (nếu bác ấy trả lời thật lòng):D

(4): Nếu hỏi các vị giám khảo hôm đó mà biết được lý do thì tui đâu cần phải đố làm gì. Chú có biết tại sao con Black của ông Hải khi đó bị rớt đài bên Đầm Sen mà qua Lê Thị Riêng thì đoạt giải mà con Đốm bị loại không (mặc dù theo cá nhân tui con Đốm nhìn được hơn)? vì...?:D mời chú đoán tiếp.:D

(5):+ Cái vụ này thì chú nói sai bét bèn bẹt rồi: Tui hỏi chú nếu con chó mang lại cho chú biết bao nhiêu tiền của, chú có vì vài lời dèm pha vu vơ của mấy người nào đó mà bán nó đi không (trong khi bác Thanh lại là 1 người kinh doanh nữa chứ).:shame on you:
+ Còn chú đã nhắc về con Mai hoa thì tui cũng bật mí cho chú 1 bí mật luôn : con Đốm phối với Mai hoa (chú nói là hàng hiệu nhưng thực chất chỉ là con cái đen tứ túc mai hoa có mang gốc vện nên con nó hay ra vện mà thôi) hầu hết chỉ ra vàng thôi,tỉ lệ vện rất thấp, còn số vện con mà như chú nói là đem lại tiền của cho bác Thanh thì là sản phẩm của mấy con vện đực PQ lai chó săn Tây Ninh mà hiện giờ chúng đã được chuyển wa cho bác Hoàng gỗ Gò Vấp rồi.( Cái vụ này tại vì thấy chú quả quyết wa tui mới mạo muội nói ra thôi và không tin thì chú có thể hỏi bác Thanh nhưng với đk là bác Thanh phải nói thật lòng kia):D Chú có biết là 2 con vện con của Đốm hôm đi thi đứng nhì và ba trong thể loại PQ là con của con Đốm với con nào không ? Con vện vàng là con của Đốm với con cái TiTan, còn con vện đen thui chính là con của Đốm với con Mai hoa hàng hiệu đó chú ( nói cho chú biết luôn cả 2 bầy chỉ chọn được có 2 con đó thôi chú ah):)):)):))
+ Còn nếu chú nói là ông Hải sau này nhìn con nó chịu không nổi nên bắt về thì xin thưa với chú mới vừa rồi sau buổi ra mắt ban chấp hành VKA xong 1 số a e tụ tập nhậu nhẹt tai nhà bác Lộc Trần Đình Xu ở Vĩnh Viễn (trong đó có ông Hải) ông Hải có hỏi:" ai muốn mua con Đốm thì tui bắt về dùm cho, bác Thanh nói để lại cho tui chơi với giá 10 triệu vnđ nhưng tui không thích nên ai thích thì tui bắt dùm cho ?", tuy nhiên không bác nào lên tiếng cả vì...?:D Thì không lý do gì..? sau đó ông Hải lại mang nó về nhà.:day dreaming:

(6): Câu này chú lại hiểu sai hoàn toàn ý tui rồi, câu này chính là câu hỏi quan trọng mà nếu chú hiểu được ý tui thì chú sẽ hiểu rằng tui muốn nói gì (mặc dù nói ra có thể làm mất lòng nhiều người).Nhưng tui hứa sẽ có câu trả lời thỏa đáng nếu chú trả lời chính xác 80% các câu hỏi trên (nhưng nói trước là khó lắm đấy):)):)):))

Cuối cùng tui có 1 lời thật lòng chú nhé : hậu sinh như chú thì nên lắng nghe và học hỏi, chú thử hỏi mấy đại ca của chú như nguyenxuantronghoang, hoangphuong1512... sau 1 thời gian dài là đệ ruột của bác thanhfestival xem có dám trả lời tui không chứ đừng nói là tới lượt chú.:)):)):))

Sorry và cũng Thanks bác NEO vì đã làm phiền và mượn tạm topic của bác nhé.:wave:

mimimog

Theo mình thì những người đã mang chó đi thi ngày hôm đó đều là những người can đảm, dám mang chó mình ra thi thố, so sánh với chó người khác. Họ đang góp phần làm cho chó PQ có vị trí trên thế giới. Nếu như bạn nói con Mực của bạn đẹp, vậy sao bạn không mang nó đi thi ? Bạn không biết có cuộc thì này ? Hay vì lý do nào khác ? Nếu chó bạn không bước ra sàn thi đấu thì đâu thể nói nếu nó thi nó sẽ đạt giải này hay giải kia được.
Còn chó ra thì mà muốn cắn trọng tài thì nó đã xấu hơn những con còn lại rồi. Với hành vi của mình nó hẳn nhiên bị loại, không thể so sánh với những con đang thi. Đâu thể nói là nếu nó không gầm gừ thì nó sẽ đoạt giải hay nằm trong top 3.
Đơn cử như mình, mình ủng hộ một con Chihuahua trong nhóm Chihuahua, nhưng nó chỉ đoạt giải 2. Lúc đầu, mình nhìn nó và con Chihuahua giải 1, nhưng mình không bao giờ nghĩ con hạng 1 thắng nó. Nhưng lên sàn đấu lại khác. Dù mình không vui vì con chó đó không đạt giải 1, nhưng mình chấp nhận kết quả và tin rằng giám khảo chấm đúng. Biết đâu, bạn cũng như mình, nghĩ chó mình đẹp, nhưng ra sân lại là chuyện khác.
Ban giám khảo cuộc thi chỉ có thể chọn những con tham gia thi mà quyết định nó đoạt giải. Dù không biết gì về chó PQ, nhưng mình tin tưởng quyết định của trọng tài. Dù gì đó cũng là một trọng tài được FCI chấp nhận hành nghề và họ hẳn nhiên rất chuyên nghiệp.
$-) mới post có bài đã gặp kiếm sĩ roài... chắc là bạn này bị ảnh hưởng của cái post dài ngoằn trên kia nói về sự trân trọng dành cho những người "dám" mang chó dự thi lần này. Nhưng xin nói rõ là mình đang đi theo hướng của chủ topic nêu rất rõ là xoáy quanh việc bình loạn về con PQ hạng I năm 2009 này. Cảm thấy sao nói vậy, nói rõ thich vì sao thích và vì sao không thích và có thể chủ quan và có thể khách quan nếu không muốn nói đúng hay sai. Nếu có topic khác để "trò chuyện" với bạn ngoài chủ đề của chủ topic thì xin "hầu" bạn sau nhá.

Hơn nữa câu cuối mình thòong cho vui nhà vui cửa thôi chứ không có ý khoe mẽ gì đâu^:)^ vì thật lòng thất vọng khi thí sinh chó PQ dự thi quá ít trong khi mỗi topic tranh cải về chó PQ mở ra lại có tới hàng ngàn lượt xem và tranh cải dữ dội :party:. Ai cũng dao to búa lớn! :nerd: Nhìn 2 đai ca ở trên kia chơi đếm 1-10 và đoán với đoán là đủ làm hậu sinh như mình chóng mặt rồi.

Khả năng mình chỉ dám nhận xét ở chừng đó thôi, còn 2 con vện mình chưa dám buông ra lời nào... chờ các đại ca kia thôi chơi đếm số với đoán nữa mà thử nêu ra cho đàn em học hỏi vì sao con vện ây được chấm thì hay biết mấy.

chontinh

Member
Khả năng mình chỉ dám nhận xét ở chừng đó thôi, còn 2 con vện mình chưa dám buông ra lời nào... chờ các đại ca kia thôi chơi đếm số với đoán nữa mà thử nêu ra cho đàn em học hỏi vì sao con vện ây được chấm thì hay biết mấy.
Khỏi chờ mấy đại ca chơi đếm số với đoán nữa ,mà em cũng có thể trả lời bác mimimong rất đơn giản ( như bác neo nói : đơn giản như đang giởn)
Con vện ấy đc chấm tại vì nó hơn 7 con còn lại! còn vì sao,ai có quay phim , chụp ảnh , 8 con dự thi lúc đó upload lên thì cá nhân em có thể phân tích ( trong phạm vi hiểu biết ) cho bác mimimog chứ nói suông thì chuyện gì ai nói không được, tiếc là em bữa đó có đi coi nhưng ko quay phim chụp ảnh :D

Nhắc đến Phú Quốc là thấy anh hùng hào kiệt xuất hiện...
Hay lắm ! Văn của các bác nghe oai phong lắm...
Nếu Võ của các bác cũng oai phong vậy chắc con Phú Quốc nó cũng...Mừng !!!
Nhưng xin các cao thủ nhớ cho mấy điều :
1. Đã bình luận thì phải đưa ra bằng chứng rõ ràng, không lấp lửng.
2. Đã tham gia cuộc chơi thì phải tôn trọng Luật Chơi, không vô cớ đả kích ban giám khảo và trọng tài
3. chỉ tranh luận chứ không tranh cãi, châm chọc hoặc xúc phạm nhau..>Tôn trọng lẫn nhau.
4. Tôn trọng nội quy diễn đàn VIETPET.
nếu làm được mấy điều này chúng ta mới nên tranh luận tiếp
nếu không về ngủ với vợ cho đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn
Xin cảm ơn !!!

sophia83

Theo tôi thấy con chó PQ này muốn phát triển thì VKA nên có một cuộc thi dành riêng cho giống này và ban giám khảo nên có một trọng tài FCI người nước ngoài và 2 trọng tài VN ( nhửng người này là thợ săn sinh sống từ bé đến lớn trên đảo do tỉnh Kiên Giang chỉ định và được giử bí mật ) và có như vậy sẽ công tâm trong cách chấm thi vì quyết định từ 03 trọng tài . Như vậy sẽ hết tranh luận .

mimimog

:D Quay phim thì không nhưng ảnh thì không thiếu... mình xin phép post lại dành cho các bạn đã lỡ Dogshow 2009 vừa rồi:

Con vàng mà 3m chủ quan cho là có triển vọng nhưng phải tội quá hung hăng :D

Con vện đen

Con đen mà 3m chủ quan cho là Phú Thái
Cổ trầy, lông thưa, xoáy không rõ :)(|) k bít có phải đang kỳ thay lông)

Lỗi ỡ đuôi của con đen

2 Nhà vô địch :love struck:

Chúc mừng!:

sophia83

Con Vàng nhìn khá hay và rất có thần thái , bản lĩnh nếu PQ mà con nào cũng như vậy thì việc vào FCI sẽ rất thuận lợi , hy vọng cho ngày mai tươi sáng , hết tranh luận , chung tay xây dựng

Con này tôi thấy mang nét đặc trưng của trại bác Thanh Sơn - Củ Chi.

Dáng đứng trông rất mạnh mẽ, thân mình cơ bắp, chắc chắn - nhưng thân mình và đầu lộ rõ vẻ nặng nề.

- Những con như thế này có dáng đứng và thể hình rất đẹp, tương tự chó Thái.

- Nhưng con này khi chạy chắc chắn sẽ thiếu linh hoạt và khó có thể có một bước chạy thanh thoát, nhẹ nhàng của các giống chó pariah / primitive (tạm dịch là chó nguyên thuỷ bản địa).

- Con này đăng ký thi với chó Thái thì thua về màu lông, vóc dáng, dáng đứng. Thi với chó PQ thì thua phần vận động (nó chạy chắc bước chân đập huỳnh huỵch).

- Không đạt giải gì là đúng!

:D Quay phim thì không nhưng ảnh thì không thiếu... mình xin phép post lại dành cho các bạn đã lỡ Dogshow 2009 vừa rồi:

quydat82

Member
:D bác hiểu sai ý e rồi, ở đây e chỉ loạn bình về con chó thắng giải thôi chứ đấu có nói là nó không xứng đáng đứng đầu trong 8 con PQ.:D
Theo cá nhân e và theo chút hiểu biết nhỏ nhoi về con PQ và tình hình chó PQ hiện nay thì e thấy có rất nhiều con nếu chủ chó chịu đem chó ra thi thì không biết chừng ....:-bd[/QUOTE

anh có thể giúp đỡ thằng em này mở mang tầm mắt ko anh, anh có thể post những con chó mà anh cho là đẹp lên cho em xem được ko

cám ơn anh nhé

Theo bản tiêu chuẩn của VKA thì em này bị loại vì dải lông mọc ngược không cân, không đối xứng dọc theo sống lưng

soidongbang

Member
:D bác hiểu sai ý e rồi, ở đây e chỉ loạn bình về con chó thắng giải thôi chứ đấu có nói là nó không xứng đáng đứng đầu trong 8 con PQ.:D
Theo cá nhân e và theo chút hiểu biết nhỏ nhoi về con PQ và tình hình chó PQ hiện nay thì e thấy có rất nhiều con nếu chủ chó chịu đem chó ra thi thì không biết chừng ....:-bd[/QUOTE

anh có thể giúp đỡ thằng em này mở mang tầm mắt ko anh, anh có thể post những con chó mà anh cho là đẹp lên cho em xem được ko

cám ơn anh nhé
:)):)):)) Về cái vụ này thì chắc hơi khó đấy chú àh. Như a đã viết ở trên cái này nó thuộc về cái phạm trù đóng học phí rồi, mà nói thật học phí của a thì không rẻ đâu nhé. Với lại nếu a mà post hình chó của mình lên dđ và tự cho nó là đẹp thì thô thiển và coi thường các bậc cao thủ wá wá. Vậy nên chú có cần học thì cứ pm cho a, nếu rãnh a sẽ cho chú xem 1 bữa cho mãn nhãn.:)):)):))

soidongbang

Member

:
:)):)):)) Con này nhìn mặt quen quen, không biết nó có a e họ hàng gì với con đạt hạng 2 ở dogshow Đầm Sen 2008 của bác Sơn Củ Chi không nhỉ ???:)):)):))

soidongbang

Member

Con vện đen

Con đen mà 3m chủ quan cho là Phú Thái
Cổ trầy, lông thưa, xoáy không rõ :)(|) k bít có phải đang kỳ thay lông)

Lỗi ỡ đuôi của con đen

2 Nhà vô địch :love struck:

Chúc mừng!:
:)):)):)) Tổng cộng có 8 con dự thi, chú nói là hình không thiếu mà sao post hình lên chỉ có 5 con thôi, 3 con vện của bác Hải máy tàu, con vàng của chú TruongDuyKhoa, con đen thì còn tệ hơn con vàng nữa nên dẹp 1 bên, còn hình 3 con nữa đâu rồi chú. Sao chú không post lên hết để các cao thủ cho ý kiến.:)):)):))

chontinh

Member
:)):)):)) Tổng cộng có 8 con dự thi, chú nói là hình không thiếu mà sao post hình lên chỉ có 5 con thôi, 3 con vện của bác Hải máy tàu, con vàng của chú TruongDuyKhoa, con đen thì còn tệ hơn con vàng nữa nên dẹp 1 bên, còn hình 3 con nữa đâu rồi chú. Sao chú không post lên hết để các cao thủ cho ý kiến.:)):)):))
Con đen không tệ hơn con vàng đâu, tui thấy nó hơn con vàng 2 điểm . Đố bác sói là 2 điểm gì :D ?
Còn con vện muối tiêu lưng không đc thẳng và còn " rét " nên đuôi chưa dựng lên.
Chờ bác mimimog post hình 3 con còn lại lên bình loạn tiếp.:p

Status
Không mở trả lời sau này.