• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé Lu bị nấm đen lấm chấm ở cằm

Cún Mèo

Member
Bác sĩ và ai có kinh nghiệm chữa bệnh nấm cằm mèo chỉ cho em với ạ.

Con bé gái nhà em nó bị nấm đen lấm chấm ở cằm, nó giống như những hạt cà phê bột sau khi pha, có độ ẩm, dính chặt vào cằm con bé Lu.

Ngày nào em cũng dùng khăn ẩm và cọ nhẹ nhàng cho nó hết cái chấm đen đó đi, rồi bôi kem Nizoral, nhưng ngày hôm sau chấm đen lại mọc lên, dính chặt, em phải dùng móng tay để cạo.

Em dự tính cạo sạch cằm nó đi, rồi lau rửa hàng ngày, xoa kem Nizoral, như vậy có nên không ạ?

Con bé Lu bị em dùng móng tay cạo cái chấm đen đấy, nên nó đau, nó rất ghét khi em sờ vào cằm nó. Mà cơ khổ cái tính em cứ vồ lấy được đứa mèo nào là phải lần mần xem nó có bị gì không, nên bây giờ tâm điểm của em là cái cằm con bé Lu, cứ thấy nó là em dùng móng tay cạo cằm cho nó.

Có thuốc nào chữa bênh đó được không ạ?

Xin bác sĩ và những người có kinh nghiệm tư vấn cho em nhé.

Chị Phượng ơi, chị gọi điện trực tiếp cho bac sĩ có lẽ nhanh hơn đấy ah! Em có số anh Chiền, nik Chienvet trên diên đàn, anh nhiệt tình lắm, có gì chị gọi thử xem nhé! 0977311712 ạ

Cún Mèo

Member
Chị Phượng ơi, chị gọi điện trực tiếp cho bac sĩ có lẽ nhanh hơn đấy ah! Em có số anh Chiền, nik Chienvet trên diên đàn, anh nhiệt tình lắm, có gì chị gọi thử xem nhé! 0977311712 ạ
Chị cũng gặp Mr. Chiền rồi... Ban đầu chị tưởng ông này đùa, ai lại tên là... Chiền cơ chứ.

Đúng là Chiền có một tấm lòng cao thượng....

Dù sao, chị cũng xin ý kiến của tất cả những ai biết về bệnh này... Biết sâu sắc về kẻ thù là cách để mình tiêu diệt kẻ thù nhanh nhất mà em.. Bọn nấm đấy là kẻ thù của nhà chị đó, hí hí...

chienvet

Chuyên gia thú y
Bạn này là bạn nào mà PR cho bác sĩ chienvet nhiều vậy hả trời. Làm thế bác sĩ không thích đâu. Đôi khi sẽ làm mọi người nghi ngờ!
Dù sao cũng cảm ơn bạn!:broken heart:

chienvet

Chuyên gia thú y
Chào chị

Chị Phượng à!
Thứ 1: Thực sự em rất khâm phục sự yêu thương những chú miu của chị, và em cũng thường kể với các bạn nuôi mèo mà em biết là có một người yêu thương mèo như chị.
Với bệnh nấm mèo cũng đã có rất nhiều bạn gọi điện cho em xin chỉ cách chữa trị. Em cũng chỉ tư vấn qua điện thoại và nhắn tin cho họ tên thuốc để họ tự đi mua và về chăm sóc cho miu của họ. Tuy nhiên nấm ở mèo cũng có nhiều dạng, và mèo của các bạn cũng mắc bệnh nấm ở nhiều mức độ khác nhau vì thế việc dùng thuốc cũng rất khác nhau.
Thứ 2: Với mèo nhà chị mới chỉ có một nốt ở cằm, liệu đó có phải là nấm thực sự không. Điều đó rất cần sự hiểu biết về nấm để xem cụ thể có thật nấm không. Nhiều bạn còn tưởng mèo nhà mình thay lông, rận cắn.....
Thứ 3: Vói một số mèo mới chỉ bị nấm nhẹ em thường bảo mọi người mua thuốc trị nấm của người có tên là Skineal về bôi. Tuy nhiên luôn kèm theo lời nhắc nhở cần tìm cách hạn chế mèo liếm, kẻo bệnh nhanh lây lan ra toàn thân.
Đây là hình ảnh của thuốc:
Trước khi bôi thì các bạn nên mua oxi già về rửa sạch cho bong hết vảy nấm ra, sau đó bôi thuốc 2 ngày một lần.
Em cũng không khuyên chị nên dùng thuốc này, chỉ mong chị xem xét thôi. Vì có rất nhiều phương pháp hay của các bác sĩ thú y khác nữa. Thế chị nhé!
P/s: Cũng tiện thể chỉ luôn cho các bạn nuôi mèo đang gặp vấn đề này và thường xuyên hỏi, mong các bạn sẽ thông tin lại cho mình kết quả như trong thời gian vừa qua. Cảm ơn các bạn!

hóa ra cái đám đen đen dưới cằm bọn mèo là nấm ạ :-ss giờ em mới biết, mấy con mèo ta nhà em nuôi thỉnh thoảng cũng bị cái đám ấy bâu vào, nhưng 1 tg là nó tự hết(vì em chả biết đấy là gì nên ko chữa)

Diepmeo

Member
Ôi, Bông nhà em cũng bị như thế đấy, em toàn lấy bàn chải đánh răng thấm tí nước rồi chải chải cho nó bong ra. Mà hôm sau lại thấy có, em tưởng là nó ăn cơm xong không lau mồm nên nó dính bẩn thế. Thế hóa ra không phải ạ?

minhduc7710

Rất thú vị. Theo tôi chưa chắc do nấm. Có thể đó là phân của bọn rận lắm chứ

Phu Dung

Moderator
Theo kinh nghiệm của mình, lũ mèo hay có những đám nâu nâu dưới cằm hay quanh mép, có con nâu hết cả khoảng lớn. Hình như cái đó có liên quan đến tình trạng sức khoẻ. Những con khoẻ mạnh rất ít khi có, những con thể chất yếu ớt có rất nhiều. Những con mèo ốm hay có, khi sức khoẻ hồi phục thì lại khỏi.

Con Phi ruồi nhà mình có lúc cũng có nên nó lại tự hết. Khi lấy bông thấm nước lau mấy cái nốt đó nó sẽ ra màu nâu đỏ. Mình cũng không nghĩ nó là nấm vì không thấy có vẻ ngứa ngáy, chỉ trông bẩn bẩn thôi.

keimoon

Member
Vâng đúng rồi, nhà em cũng có, đôi khi có cả trên lưng nhưng nó ở lông chứ không ở da, gần sát chân lông. Em lau ra cũng thấy màu đỏ, em nghĩ là máu rận:D. Nhưng em thấy tắm đi lại hết nên không nghĩ có vấn đề gì cả.:(

Cún Mèo

Member
Ôi, mèo nhà mình không có rận.

Bạn Chiền ơi, không phải là một chấm, mà là nhiều chấm đen dính chặt vào cằm xinh của nó, mình dùng khăn cọ mãi mới ra được, nhưng hôm sau lại mọc lại, dính chặt hơn.

Tối hôm qua mình lại ôm nó cọ cho nó, dùng móng tay cậy những cái chấm đó ra, nó dính chặt đến nỗi con bé ứa cả tí máu ra khăn cơ (bạn hình dung khi bạn bị xước, lên da non, bạn cậy cái vùng da bị thương ra thì hơi ứa máu í).

Tối qua mình cũng lau cho con bé bằng ô xi già rồi. Hôm nay về sẽ thử mua thuốc như Chiền hướng dẫn, bôi cho con bé xem sao.

Em Trần Diệu Linh có bảo mình cho con bé uống thuốc trị nấm, cơ mà mình quên tên thuốc đó rồi... Diệu Linh ơi, nếu có đọc Topic này thì em cho chị biết tên thuốc em nhé.

HChuong

Member
Nghe Cún Mèo nói mình thấy giống y chang bệnh của thằng Bí hồi trước, thằng Bí bị ở cằm và còn bị ở phần giữa chân mày và tai, bị luôn cả ở chỗ... (khó nói ghê). Mình đi bác sĩ thú y, họ cho mình 1 chai thuốc màu xanh dương (không có nhãn mác) nhưng nhìn giống Xanh-Metylen (thoại thường dùng cho trẻ em để trị bệnh ngoài da), mình cạo lông ở những chỗ bị nấm, bôi thuốc vào, khoảng 1, 2 tuần gì đó là khỏi luôn, không thấy tái lại. Mình nghĩ bệnh của bé Lu giống thằng Bí, không khó chữa đâu. Chúc bé mau chóng hết nấm.

Cún Mèo

Member
Nghe Cún Mèo nói mình thấy giống y chang bệnh của thằng Bí hồi trước, thằng Bí bị ở cằm và còn bị ở phần giữa chân mày và tai, bị luôn cả ở chỗ... (khó nói ghê). Mình đi bác sĩ thú y, họ cho mình 1 chai thuốc màu xanh dương (không có nhãn mác) nhưng nhìn giống Xanh-Metylen (thoại thường dùng cho trẻ em để trị bệnh ngoài da), mình cạo lông ở những chỗ bị nấm, bôi thuốc vào, khoảng 1, 2 tuần gì đó là khỏi luôn, không thấy tái lại. Mình nghĩ bệnh của bé Lu giống thằng Bí, không khó chữa đâu. Chúc bé mau chóng hết nấm.
Chị Chương ơi, thế để em đi mua Xanh- Me ty len xem tình hình thế nào.

Ôi chính xác là nó còn bị ở tai nữa đấy ạ, ngày nào em cũng bế nó để cạo cạo, ngày nào nó cũng giãy dụa khổ sở vì không thích bị cạo tai cạo cằm.

Vấn đề là em không biết dùng cái gì để cạo sạch lông cằm và tai của nó được, em lấy kéo cắt trụi chỗ ghẻ tai đi, nhưng cái cằm nó lông ngắn tủn, lấy cái dao cạo râu để cạo cho nó nhưng không được (lông mềm và ngắn quá)... Chị làm thế nào để cạo lông cằm cho thằng Bí thế?

Em vừa tra danh mục thuốc, Xanh methylen chỉ định như sau chị ạ:

Xanh methylen có thành phần là methylem blue (tên gọi khác methylthioninium chloride). Xanh methylen được dùng trong điều trị methemoglobin huyết do thuốc hoặc không rõ nguyên nhân.

Thuốc được chỉ định trong điều trị triệu chứng methemoglobin huyết (khi nồng độ methemoglobin trên 20%). Ngoài ra, xanh methylen còn có tác dụng sát khuẩn nhẹ và nhuộm màu các mô.

Thuốc chỉ định trong giải độc cyanid, nitroprusiat và các chất gây methemoglobin huyết, sát khuẩn đường niệu sinh dục, dùng tại chỗ để điều trị nhiễm virut ngoài da như Herpes simplex, điều trị chốc lở, viêm da mủ, làm thuốc nhuộm các mô trong một số thao tác chẩn đoán (nhuộm vi khuẩn, xác định lỗ rò...).

ngudaymuon

Active Member
Chị ơi, bé Xù nhà e cũng bị lấm chấm đen ở cằm. E mua ôxi già về đổ ra rồi lấy bông gòn thấm ướt và lau sạch. Ngày nào e cũng làm thế, lau độ ba bốn ngày là những cái đen đó tự bong ra.
Một thời gian sau lại xuất hiện, e lại lau...
Cái đó e nghĩ là do bé ăn thức ăn dính vào, mình lau mồm cho nhưng không sạch hẳn nên bị. E thấm oxi già vào thấy nó nổi xù bọt lên, đẩy hết cái đen đen đó ra.

minhduc7710

các bạn có biết màu nâu đỏ từ đâu ra không. Không phải từ máu rận đâu nhé càng không phải nấm

keimoon

Member
Ôi thế thì màu nâu đỏ đấy là gì hả bạn minhduc? Bạn nói cho mọi người biết được không

HChuong

Member
Cún Mèo ơi! Số là vầy, đúng đợt nó bị nấm, lúc đấy nó vừa tròn 8 tháng, mình bế nó đi triệt sản, lúc thằng bé còn mê thuốc, bác sĩ người ta cạo sạch sẽ cho luôn, cạo khéo lắm, chả trầy xước gì cả (ngay cả cái chỗ để thiến nữa). Thế là một công đôi việc, mình chỉ việc bôi thuốc lên là xong.

Chậc, mình nghĩ Cún Mèo gãi sẽ làm cho bé ngứa thêm đấy, như vậy nó khó chịu lắm, cứ lấy kéo cắt càng ngắn càng tốt rồi lấy tăm bông bôi thuốc vào xem sao nhé! Khổ thân con bé!

minhduc7710

Đó là phân của con rận. Nếu bạn kiểm soát được bọn này trên cơ thể mèo, môi trường và quản lý mèo tốt ( tránh tiếp xúc với động vật có rận) hiện tượng trên sẽ không còn nữa

Cubin

Member
Mèo nhà em cũng có những chấm đen đen, nhưng là ở lông chỗ sống lưng cơ ạ :(. Có điều là thằng béo nhà em nó rất ngứa chỗ sống lưng đấy, nó cứ ngoái đầu ra sau giựt giựt, bứt cả lông ra. Lúc đó em mới để ý và phát hiện ra. Nhưng em gãi thì nó chỉ bong vảy trắng như là da chết ấy, và bong các hạt đen đen ấy ra. Sau đó thì chân lông rất sạch. Trông cái ấy cứ đen đen lấm tấm như cà phê bột ấy ạ. Các hạt đen đen ấy cũng bám rất chặt vào lông. Nhưng em gãi thì bong ra và không thấy có để lại màu đỏ hay nốt gì cả. Mà em gãi cho cu cậu còn sướng cơ ấy. Mà thằng béo nhà em hiện tại cũng đang tình trạng có rận. Em cũng không biết đó có phải là phân rận hay bị nấm không nữa? Bạn minhduc7710 có thể cho mình biết đấy có phải trứng rận hoặc phân rận không?! Vì cứ thỉnh thoảng 2, 3 ngày là nó lại xuất hiện trở lại. Mà nghe chị mình ( cũng nuôi mèo ) cũng nói là do bị rận nên đấy là trứng của con rận. =.=. Mình cũng không biết sao. Các anh chị nào biết giải đáp thắc mắc dùm em ^^~

Cún Mèo

Member
Đó là phân của con rận. Nếu bạn kiểm soát được bọn này trên cơ thể mèo, môi trường và quản lý mèo tốt ( tránh tiếp xúc với động vật có rận) hiện tượng trên sẽ không còn nữa
Đã bảo là mèo nhà mình không có rận mà, bạn cứ bảo là phân rận... Khổ ghê cơ. Phân rận thì nó phải rời ra chứ, đằng này nó cứ dính chẹt như thế thì làm sao mà là phân được... Ôi thật mất vệ sinh quá.

Hôm qua về muộn quên mua Xanh Methylen, giận mình và thương con gái quá.

Tối nay chắc chắn sẽ mua cho con, mua thêm một đống bông gòn nữa, để lau sạch cho con bé.