• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé Chi mới nhận 3 tháng tuổi

Chi123

Member
Em mới nhận nuôi 1 chú chihuahua con 3 tháng tuổi.

Đây là lần đầu tiên em nuôi chihuahua nên không biết về chúng nhiều lắm. các bác cho em hỏi chihuahua nhà em có đúng là giống thuần chủng không? Bé tên là Chi. Em xin hỏi 1 vài câu là chihuahua ăn thức ăn mua trong siêu thị loại nào thì tốt? Mua áo cho chó ở đâu vậy? Tại sao người bán chó lại kêu em không ẵm và tắm cho nó trong vòng 10 ngày vậy?
:):D

là chihuahua đó bạn.bạn có thể qua trang abcpet.net mua sắm đồ an và quần áo cho em nó.Còn bạn không nên tắm 10 ngày đầu mới bắt về là do chó nhỏ khi mới về nhà mới thì nó hơi lo sợ nên khi bạn tắm thì sức khoẻ của bé mà không tốt có thể làm em nó bệnh.khi mới mang nó vào nhà mới thì mấy em nó hay la và không chịu ăn nhiều đúng không ?đó là do em nó còn sợ nên cơ thể rất dễ bệnh nếu không có sự yêu thương và chăm sóc tôt của chủ.là bạn đó.Em nó dễ thương lắm khi nào rãnh hãy dẫn em nó vào hội toysdog để nó được chơi đùa cùng các bậc trưởng bối nha.

tanphong

Member
chihuahua nhà bạn dễ thương thế, mình cũng muốn có 1 em giống vậy lắm, bạn cho mình hỏi em đã bao nhiêu tuổi luôn nha

chó của bạn là chihuahua có ưu điểm là:màu sáng,lùn liền,lanh lợi và khỏe mạnh.Còn khuyết điểm là: mặt không được đẹp.Mình chỉ nói khách quan thôi,bạn đừng buồn nhé

Chi123

Member
bé 3 tháng tuổi đó bạn, mới nhận về có mấy ngày thôi à mà giỡn và ăn dữ lắm

Chi123

Member
Huhu! Em vừa mới tắm cho bé Chi xong. Em tắm bằng Baby Johnson, xong thì em lau cho bé rất kĩ. Sau đó em sấy bằng mấy sấy cho khô, hình như là bé rất sợ máy sấy. Huhu! Nên không khô lắm, nhưng thấy còn run quá trời nên em sấy thêm lần nữa. Lần này bé hết rung rồi nhưng lại chạy xa cái máy sấy. Ba em hù em là làm vậy em nó sẽ bệnh thì vậy có thật không? Em sợ quá, giờ em không biết làm cách nào nữa. Xin anh chị giúp em.
Ps: em mới mua mấy bộ cánh mới cho bé và 1 cái nhà rất dễ thương, để tối nay em up hình lên cho mấy anh chị xem :D

quanthucha

Member
Huhu! Em vừa mới tắm cho bé Chi xong. Em tắm bằng Baby Johnson, xong thì em lau cho bé rất kĩ. Sau đó em sấy bằng mấy sấy cho khô, hình như là bé rất sợ máy sấy. Huhu! Nên không khô lắm, nhưng thấy còn run quá trời nên em sấy thêm lần nữa. Lần này bé hết rung rồi nhưng lại chạy xa cái máy sấy. Ba em hù em là làm vậy em nó sẽ bệnh thì vậy có thật không? Em sợ quá, giờ em không biết làm cách nào nữa. Xin anh chị giúp em.
Ps: em mới mua mấy bộ cánh mới cho bé và 1 cái nhà rất dễ thương, để tối nay em up hình lên cho mấy anh chị xem :D
chào chi , mình củng nuôi chihuahua , cún bạn đẹp và dể thương .
bạn có thể tham khảo topic này :http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=41505
chúc bạn vui bên cún yêu nhé

truong an vinh

mới đem về nhà thì đừng tắm sớm quá nha! Nghe anh Khánh và Danny nói về nhà lạ chổ mà tắm sớm thì sẽ bị bệnh đó

Chi123

Member
mới đem về nhà thì đừng tắm sớm quá nha! Nghe anh Khánh và Danny nói về nhà lạ chổ mà tắm sớm thì sẽ bị bệnh đó
hic, em mới nhận về có 6 ngày à, không biết có sao không nữa, em hối hận quá, biết vậy đừng tắm cho bé, huhu,.
chào chi , mình củng nuôi chihuahua , cún bạn đẹp và dể thương .
bạn có thể tham khảo topic này :http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=41505
chúc bạn vui bên cún yêu nhé
theo như bài đó thì em không biết là bé đã sổ lãi chưa. Tại lúc nhận về thì bà bán chó chỉ nói là 1 tháng nữa hãy ra sở thú y chích mũi ka rê thứ 2 hay gì thì mũi đó là mũi văcsin hay là phòng bệnh cuối cùng không ?mà sổ lãi thì em có nên sổ cho bé không tại vì em không biết là bà ấy có sổ cho Chi lần nào không nữa? :(

chó em mới mang về thì khoảng 10 bữa nửa tháng thì mới tắm cho em ó đừng nên tắm sớm như vậy hông tốt đâu nha.

andyaus155

Active Member
hic, em mới nhận về có 6 ngày à, không biết có sao không nữa, em hối hận quá, biết vậy đừng tắm cho bé, huhu,.

theo như bài đó thì em không biết là bé đã sổ lãi chưa. Tại lúc nhận về thì bà bán chó chỉ nói là 1 tháng nữa hãy ra sở thú y chích mũi ka rê thứ 2 hay gì thì mũi đó là mũi văcsin hay là phòng bệnh cuối cùng không ?mà sổ lãi thì em có nên sổ cho bé không tại vì em không biết là bà ấy có sổ cho Chi lần nào không nữa? :(
Cũng ko đến nỗi nghiêm trọng đâu bạn, tùy sức khỏe từng con mà tắm sớm hay muộn, như cún của mình mua về đúng hôm trời mưa, vừa vào nhà mình cho vào phòng tắm, mở máy sưởi rồi tắm luôn cho nó (lúc đó nó mới 8 tuần tuổi), thế mà có sao đâu Dog Eye
Bạn mua chó ko có sổ sức khỏe sao?

Chi123

Member
Cũng ko đến nỗi nghiêm trọng đâu bạn, tùy sức khỏe từng con mà tắm sớm hay muộn, như cún của mình mua về đúng hôm trời mưa, vừa vào nhà mình cho vào phòng tắm, mở máy sưởi rồi tắm luôn cho nó (lúc đó nó mới 8 tuần tuổi), thế mà có sao đâu Dog Eye
Bạn mua chó ko có sổ sức khỏe sao?
không bạn, mình được cho nên cũng không rõ là nó có khai sinh hay sổ sức khoẻ không, để tối nay mình gọi điện hỏi bả

andyaus155

Active Member
Nói chung là chó sau 3 tháng tuổi thì 1 tháng tẩy giun 1 lần, nếu bạn ko chắc chắn thì cho sổ giun luôn, rồi đánh dấu ngày đó tháng sau cho sổ tiếp, đâu có sao.

Chi123

Member
Cám ơn vì lời khuyên của các anh chị nhé.Còn đây là những tấm mới của Chi, lần này em chụp hình bằng điện thoại nên không rõ bằng lần trước nha.

Chán thật, Chi chẳng thích mặc đồ chút nào cả hết:(, mặc đồ vô là Chi lại phờ phẫn liền, hic. Vừa cởi ra là Chi lại nhảy tưng tưng,:D. Chẳng biết cách nào để làm Chi quen mặc áo nữa

quanthucha

Member
chào chi , có lẻ HCM nóng quá , mấy em nhà mình ngủ còn phải bật quạt nửa . nếu không nó phóng xuống nền nhà hết . đây hình em nó

Chi123

Member
chào chi , có lẻ HCM nóng quá , mấy em nhà mình ngủ còn phải bật quạt nửa . nếu không nó phóng xuống nền nhà hết . đây hình em nó
vậy à? cám ơn nhé. Cún nhà bạn cũng cưng nữa. Nhưng Chi nhà mình có lẽ hơ yếu, bật quạt thì có lẽ lạnh quá nhỉ

Mà anh chị ơi, không hiểu tại sao Chi nhà em lại rất ghét mặc đồ và đeo yếm để đi dạo với em vậy. Em có thế làm gì để em nó quan với những việc này không?

quanthucha

Member
vậy à? cám ơn nhé. Cún nhà bạn cũng cưng nữa. Nhưng Chi nhà mình có lẽ hơ yếu, bật quạt thì có lẽ lạnh quá nhỉ

Mà anh chị ơi, không hiểu tại sao Chi nhà em lại rất ghét mặc đồ và đeo yếm để đi dạo với em vậy. Em có thế làm gì để em nó quan với những việc này không?
nếu muốn tập cho cún thì cứ bắt nó mặc ( từ từ củng quen thôi ) với lại nên lựa thời trang mùa hè cho bé nhé , đê tránh tổn hại sức khỏe bé . còn cún nhà mình sợ nó lạnh , quay quạt qua góc khác chỉ cho thoáng thôi , thì nó chạy đến hướng quạt thổi nó nằm , tắt quạt là các em phóng xuống giường nằm đất

Chi123

Member
à mấy anh chị ơi, Chi của em tự nhiên mấy nay mắt bé bị làm sao í, 1 bên mắt đỏ còn bên còn lại thì bình thường, không biết có sao không? Em có cần chở em nó tới sở thú y không ạ?

quanthucha

Member
à mấy anh chị ơi, Chi của em tự nhiên mấy nay mắt bé bị làm sao í, 1 bên mắt đỏ còn bên còn lại thì bình thường, không biết có sao không? Em có cần chở em nó tới sở thú y không ạ?
bạn mới nuôi chỉ 1 con thôi phải không ? nếu vậy chắc không sao đâu , ra tiệm thuốc tây mua thuốc nhỏ mắt CLORAXIN 0,4% nhỏ vài lần sẻ khỏi