• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé chó Canada vượt cửa tử thần

Gemma

Active Member
Lại hơi trùng hợp rồi. Lixu nhà mình là giống Pomeranian, sau đợt Ho cũi chó, do sợ em nó chịu lạnh thì mình đã hạn chế tắm nên sau đó bị nấm rụng gần hết lông luôn. Thành ra bây giờ lông mọc cỡ trung bình, vẫn đang dần dần mọc dài ra, nhưng sẽ chậm hơn so với các bạn khác cùng tuổi. Lúc Lixu bị nấm mình dùng phương pháp cổ truyền là mua lá chè xanh về đun nước nóng, lấy nước đó tắm cho cún, chấm nhẹ vào các chỗ bị rụng lông đầu tiên. Thỉnh thoảng có thể dùng chanh nhưng tại vì hồi đó Lixu còn bé quá nên sợ bị ảnh hưởng. Tránh động chạm đến vùng mắt vì đấy là vùng rất nhạy cảm. Chỉ tắm rửa thông thường thôi. Ngoài việc đưa bé đi điều trị mình nghĩ bạn cũng cần áp dụng một số phương pháp như thế để lành với tự nhiên hơn. Sắp mùa hè rồi, tắm như vậy cũng giải nhiệt được cho cún :D

Lúc này là lúc em nó đang bệnh, mới đem về, người đang chống chịu bệnh tật nên không nói năng không hoạt động nhiều.

Đây là em nhà mình lúc đã khỏe mạnh. Chụp hồi Vietpet Festival 27.12.09 và 10.03 năm ngoái:

Mình thấy thì viết thế nào cũng không đủ được. Bằng chứng là 2000 chữ không đọ nổi với quãng thời gian tử thần với nhiều cảm xúc đan xen lẫn lộn nhau khi chăm sóc những điều mà mình yêu thương. Không có từ ngữ nào tả nổi mà. Có tả gần nổi chắc cũng mất ... 2000 năm =))

Mình cũng cảm ơn bạn rất nhiều :coffee:
Mình mới là người phải cảm ơn bạn chứ, vì bạn đã đồng cảm rất sâu sắc với mình, và cũng bởi câu chuyện của Lixu khá là trùng hợp với Canada. Bé xinh thật đấy! Lúc trước mình cũng tìm mua một em Pomeranian như của bạn, ông xã bảo nó là giống chó toy dog rất phổ biến ở nước ngoài và rất khôn ngoan nhưng không tìm được em ưng ý nên đã mua Canada, cũng là giống toy dog - Papillon, ấy là theo người bán chó, nhưng chắc không phải đúng giống ấy. Nhìn bé Lixu nhà bạn mà lại thấy thèm... :blusshing:

Cảm ơn bạn lần nữa vì đã chia sẻ về bí kíp chữa ghẻ ngứa bằng chè xanh, mình cũng nghe mọi người trên diễn đàn này nói thế và đã mua lá chè xanh về trữ trong tủ lạnh rồi, lần tắm tới cho em ấy sẽ thử. Nhưng không biết là tắm bằng lá chè xanh thì khi nào mới lành hẳn ghẻ ngứa? À, còn cách dùng chanh thì thế nào? Xát vào chỗ rụng lông hay sao? Vì hai bé mèo nhà mình cũng bị lây và đang bị rụng lông tai nên cũng phải tích cực chạy chữa cho cả hai em ấy :((

Đúng là không ngôn từ nào có thể nói hết tình yêu thương của những người yêu thương thú cưng dành cho những bé cưng nhà mình. Ngay cả những bé cưng ấy, mình tin là nếu chúng biết nói, chúng cũng sẽ nói không bao giờ hết những tình cảm yêu thương mà chúng dành cho chủ. :love struck::love struck::love struck:

Cho mình gởi đến Lixu những cái :kiss::kiss::kiss:, mong bé luôn khỏe mạnh và bình an sau sóng gió. Và cả Canada cũng gời lời chào và :kiss:>:D< đến chị Lixu nhé! :love struck::love struck::love struck:

Gemma

Active Member
Hôm nay tình hình sức khỏe của Pi đã khá hơn 1 chút nên em mới có thời gian vào đây đọc bài về Canada.Canada thật dũng cảm và kiên cường bé không muốn phụ công chăm sóc của mẹ Gemma nên mới nằm trong số 10% sống của những bé mua từ chợ mà không rõ nguồn gốc đấy ạ.Khâm phục Canada và cả mẹ Gemma nữa.Mẹ Gemma cứ thử dùng nước chè xanh cho con xem cũng rất tốt đó.Mong Canada sớm khỏi nấm và cả những di chứng liên quan khác để có thể thoải mái chơi đùa với 2 em con mà không bị Daddy la nữa nhé!:love struck::love struck:
Cảm ơn cô Kiu nhiều thật nhiều nhé! Cô bận rộn lo cho chị Pi bị ốm thế mà cũng luôn quan tâm đến tụi con. Mẹ Gemma cũng đã mua lá chè xanh rồi, định vừa để nấu uống, vừa để tắm chữa bệnh cho bọn trẻ luôn, cả ba đứa cùng bị ngứa rồi, và lây sang cả mẹ Gemma nữa :(:)(( Nhờ vậy mà mình mới biết chúng nó bị ngứa khó chịu đến thế nào và phải nhanh chóng bằng mọi cách chữa cho chúng nó. Yêu chó mèo quá mà khổ thế đấy, đến nỗi lo cho nó chưa hết mà còn chia sẻ cả bệnh ngứa của nó mói chết chứ :(:)))

Daddy cũng thương yêu Canada lắm, thỉnh thoảng vẫn bồng ẵm Canada vào lòng như hồi em ấy còn bé tí, chỉ mỗi tội sợ em ấy lây nấm cho hai em mèo nên tạm thời cách ly thôi. Cảm ơn lời cầu chúc của cô và con cũng cầu chúc chị Pi chóng khỏe để chơi với anh Ngựa và Tori nữa chứ! :praying::love struck:

Vipz.14

Member
Mình mới là người phải cảm ơn bạn chứ, vì bạn đã đồng cảm rất sâu sắc với mình, và cũng bởi câu chuyện của Lixu khá là trùng hợp với Canada. Bé xinh thật đấy! Lúc trước mình cũng tìm mua một em Pomeranian như của bạn, ông xã bảo nó là giống chó toy dog rất phổ biến ở nước ngoài và rất khôn ngoan nhưng không tìm được em ưng ý nên đã mua Canada, cũng là giống toy dog - Papillon, ấy là theo người bán chó, nhưng chắc không phải đúng giống ấy. Nhìn bé Lixu nhà bạn mà lại thấy thèm... :blusshing:

Cảm ơn bạn lần nữa vì đã chia sẻ về bí kíp chữa ghẻ ngứa bằng chè xanh, mình cũng nghe mọi người trên diễn đàn này nói thế và đã mua lá chè xanh về trữ trong tủ lạnh rồi, lần tắm tới cho em ấy sẽ thử. Nhưng không biết là tắm bằng lá chè xanh thì khi nào mới lành hẳn ghẻ ngứa? À, còn cách dùng chanh thì thế nào? Xát vào chỗ rụng lông hay sao? Vì hai bé mèo nhà mình cũng bị lây và đang bị rụng lông tai nên cũng phải tích cực chạy chữa cho cả hai em ấy :((

Đúng là không ngôn từ nào có thể nói hết tình yêu thương của những người yêu thương thú cưng dành cho những bé cưng nhà mình. Ngay cả những bé cưng ấy, mình tin là nếu chúng biết nói, chúng cũng sẽ nói không bao giờ hết những tình cảm yêu thương mà chúng dành cho chủ. :love struck::love struck::love struck:

Cho mình gởi đến Lixu những cái :kiss::kiss::kiss:, mong bé luôn khỏe mạnh và bình an sau sóng gió. Và cả Canada cũng gời lời chào và :kiss:>:D< đến chị Lixu nhé! :love struck::love struck::love struck:
Bệnh ghẻ với bệnh nấm chỉ đơn giản là mất thời gian thôi, chứ thể nào cũng chữa được. Chanh bạn bổ ra làm 4, lấy 1, 2 phần vắt ra, lấy khăn xô chấm vào rồi chà vào vết ghẻ. Nhưng cố gắng đừng chà mạnh hoặc chà nhiều quá, tránh để em nó bị xót quá. Bạn có thể dùng 2 quả, chủ yếu các phần bổ ra còn lại bạn vắt vào chậu nước ấm (như tắm cho trẻ con ấy) rồi ngâm em nó vào kì kì, xát xát, chỉ có gắng tránh phần mắt ra. Cách dùng nước chanh này cũng ok, nhưng có điều không triệt để bằng lá trà xanh. Bạn đun lá trà xanh vs nước nóng, xong để đến khi nước còn ấm bắt đầu lấy khăn xô chấm vào chỗ bị ghẻ của bé. Xong dùng nước trà tắm luôn cho bé, như thế sẽ triệt để hơn. Mình hồi tắm cho Lixu trị nấm kết hợp cả 2 cách, nhưng có 2 ngày trong tuần là dùng chanh thôi. Tất cả những ngày còn lại mình đều dùng lá trà xanh vì nó triệt để hơn mà nó khá là mát.

Lixu cũng chào Canada và tin là Canada sẽ bình phục và mạnh giỏi. Năm sau khi mình về Việt Nam mình hi vọng sẽ được giao lưu với Gemma và gia đình nhé :]

Gemma

Active Member
Bệnh ghẻ với bệnh nấm chỉ đơn giản là mất thời gian thôi, chứ thể nào cũng chữa được. Chanh bạn bổ ra làm 4, lấy 1, 2 phần vắt ra, lấy khăn xô chấm vào rồi chà vào vết ghẻ. Nhưng cố gắng đừng chà mạnh hoặc chà nhiều quá, tránh để em nó bị xót quá. Bạn có thể dùng 2 quả, chủ yếu các phần bổ ra còn lại bạn vắt vào chậu nước ấm (như tắm cho trẻ con ấy) rồi ngâm em nó vào kì kì, xát xát, chỉ có gắng tránh phần mắt ra. Cách dùng nước chanh này cũng ok, nhưng có điều không triệt để bằng lá trà xanh. Bạn đun lá trà xanh vs nước nóng, xong để đến khi nước còn ấm bắt đầu lấy khăn xô chấm vào chỗ bị ghẻ của bé. Xong dùng nước trà tắm luôn cho bé, như thế sẽ triệt để hơn. Mình hồi tắm cho Lixu trị nấm kết hợp cả 2 cách, nhưng có 2 ngày trong tuần là dùng chanh thôi. Tất cả những ngày còn lại mình đều dùng lá trà xanh vì nó triệt để hơn mà nó khá là mát.

Lixu cũng chào Canada và tin là Canada sẽ bình phục và mạnh giỏi. Năm sau khi mình về Việt Nam mình hi vọng sẽ được giao lưu với Gemma và gia đình nhé :]
Cảm ơn bạn Vipz nhiều nhé! Đọc bài của bạn mình cũng đoán là bạn đang du học đâu đó. Tiện thể, bạn đang học ở nước nào vậy? Mai mốt về nhớ ship một vài em mèo hoặc chó đẹp nhé! :D

Mình sẽ ráng chữa bệnh cho em nó bằng cách bạn chỉ, thuốc trong tự nhiên bao giờ cũng tốt hơn là dùng thuốc bào chế, dùng kháng sinh nhiều sợ có hại cho các bé về lâu dài, cũng như người vậy. Gì chứ khoản tắm bằng nước ấm với chanh thì mình vẫn từng làm cho các đứa em mình ngày xưa, khi chúng còn bé, mình phụ mẹ mình tắm cho tụi nó. Giờ thì tắm cho chó mèo cũng theo cách đấy quá ok rồi.:-bd

Bạn đến từ Hà Nội, mình lại ở Sài Gòn, nếu bạn có về nước thì cũng khó lòng mà gặp nhỉ :thingking::rolling eyes: Chúc bạn sớm hoàn thành chuyến du học thành công tốt đẹp để sớm đoàn tụ với gia đình và Lixu nhé! :love struck::love struck:

kokokiukiu

Active Member
Cảm ơn cô Kiu nhiều thật nhiều nhé! Cô bận rộn lo cho chị Pi bị ốm thế mà cũng luôn quan tâm đến tụi con. Mẹ Gemma cũng đã mua lá chè xanh rồi, định vừa để nấu uống, vừa để tắm chữa bệnh cho bọn trẻ luôn, cả ba đứa cùng bị ngứa rồi, và lây sang cả mẹ Gemma nữa :(:)(( Nhờ vậy mà mình mới biết chúng nó bị ngứa khó chịu đến thế nào và phải nhanh chóng bằng mọi cách chữa cho chúng nó. Yêu chó mèo quá mà khổ thế đấy, đến nỗi lo cho nó chưa hết mà còn chia sẻ cả bệnh ngứa của nó mói chết chứ :(:)))

Daddy cũng thương yêu Canada lắm, thỉnh thoảng vẫn bồng ẵm Canada vào lòng như hồi em ấy còn bé tí, chỉ mỗi tội sợ em ấy lây nấm cho hai em mèo nên tạm thời cách ly thôi. Cảm ơn lời cầu chúc của cô và con cũng cầu chúc chị Pi chóng khỏe để chơi với anh Ngựa và Tori nữa chứ! :praying::love struck:
Cô Kiu đang buồn vì bệnh của Pi lắm,:(:)((
Mẹ Gemma nhớ nhé anh tôri và em Ngựa ạ(không phải anh vì Ngựa mới được 3 tháng).Mẹ Gemma cứ kiên trì tắm cho các bé như vậy nhé chắc chắn có tác dụng.Chúc các con mau khỏi cả mẹ Gemma nữa.:praying:

Gemma

Active Member
Cô Kiu đang buồn vì bệnh của Pi lắm,:(:)((
Mẹ Gemma nhớ nhé anh tôri và em Ngựa ạ(không phải anh vì Ngựa mới được 3 tháng).Mẹ Gemma cứ kiên trì tắm cho các bé như vậy nhé chắc chắn có tác dụng.Chúc các con mau khỏi cả mẹ Gemma nữa.:praying:
A, cô Kiu vẫn còn thức này. Mẹ Gemma mới đi ăn giỗ ờ nhà bà Ngoại về, là thấy bài mới của cô Kiu luôn. Từ chiều đến giờ chỉ có ba đứa con ở nhà, sợ ma ghê cô ạ! :D Cô Kiu đừng buồn quá mà sanh bệnh nhé! Thế cô đã mua thuốc cho chị Pi chưa, thuốc Exotral già đấy, dành xổ giun cho mèo bầu ấy. Mẹ Gemma nhớ rồi, vậy là Ngựa nhỏ hơn cả Ginger nữa, kỳ này Ginger được làm chị rồi, nó xí xớn lắm cô ạ! Nó mà biết nó được làm chị nó sẽ bắt nạt em Ngựa cho mà coi :D

Cô cũng đừng lo lắng quá nhé! Chị Pi sẽ chóng khỏi thôi mà!

kokokiukiu

Active Member
A, cô Kiu vẫn còn thức này. Mẹ Gemma mới đi ăn giỗ ờ nhà bà Ngoại về, là thấy bài mới của cô Kiu luôn. Từ chiều đến giờ chỉ có ba đứa con ở nhà, sợ ma ghê cô ạ! :D Cô Kiu đừng buồn quá mà sanh bệnh nhé! Thế cô đã mua thuốc cho chị Pi chưa, thuốc Exotral già đấy, dành xổ giun cho mèo bầu ấy. Mẹ Gemma nhớ rồi, vậy là Ngựa nhỏ hơn cả Ginger nữa, kỳ này Ginger được làm chị rồi, nó xí xớn lắm cô ạ! Nó mà biết nó được làm chị nó sẽ bắt nạt em Ngựa cho mà coi :D

Cô cũng đừng lo lắng quá nhé! Chị Pi sẽ chóng khỏi thôi mà!
Ngựa nó là mèo đực nhưng đanh đá lắm Bánh Mì ơi,ở nhà nó bắt nạt cả mẹ Pi,cả anh tôri (anh này hơn nó tận 4 tháng đấy),thằng ranh nó còn dám bắt nạt cả nhà cô Kiu nữa nó tự đùa với mọi người thì được nhưng cứ ai ra đùa hay bế nó là nó kêu ầm cả lên,kêu như kiểu bị ai đánh ý làm mẹ Pi ở đâu cũng chạy về ngửi ngửi hít hít tưởng nó bị làm sao thật,láo không?:(:phbbbbt:

Khi nào mẹ Gemma đưa Canada đi bs về nhớ thông báo tình hình cho cô Kiu nhé!

Mong Canada không sao hết!:praying::praying:

Gemma

Active Member
Ngựa nó là mèo đực nhưng đanh đá lắm Bánh Mì ơi,ở nhà nó bắt nạt cả mẹ Pi,cả anh tôri (anh này hơn nó tận 4 tháng đấy),thằng ranh nó còn dám bắt nạt cả nhà cô Kiu nữa nó tự đùa với mọi người thì được nhưng cứ ai ra đùa hay bế nó là nó kêu ầm cả lên,kêu như kiểu bị ai đánh ý làm mẹ Pi ở đâu cũng chạy về ngửi ngửi hít hít tưởng nó bị làm sao thật,láo không?:(:phbbbbt:

Khi nào mẹ Gemma đưa Canada đi bs về nhớ thông báo tình hình cho cô Kiu nhé!

Mong Canada không sao hết!:praying::praying:
He he, cô kể chuyện Ngựa hay quá! :)) Giờ mẹ Gemma chạy về nhà đây, còn phải gọi bác sĩ xem có làm việc ngày hôm nay hay là các vị ấy còn nghỉ bù ngày lễ nữa :worried: Cảm ơn cô Kiu nhiều nhớ! :love struck::love struck:

Gemma

Active Member
Cập nhật hình mới nhất của Canada

Lâu không cập nhật hình Canada, hôm nay mẹ Gemma mới post thêm ảnh mới nhất của chị cả chó để các cô chú có quan tâm đến bé nắm thêm tình hình sức khỏe của bé hiện tại. :blusshing::love struck:

Cách đây khoảng một tuần Canada bỏ ăn, làm mẹ Gemma cuống lên chở đi bác sĩ, bác sĩ bảo chỉ bị ốm cảm sao đó nên biếng ăn. Về nhà mẹ phải thay đổi thức ăn thường xuyên, bữa thì trộn cơm với chả quế, bữa lại trộn với thịt bò hộp, lúc lại trộn với ruốc thịt heo, vậy mà cũng có bữa ăn được, bữa không. Cô chị cả này lạ lắm, trước khi bị ốm thập tử nhất sinh chỉ chuyên ăn hạt khô Royal, mà giờ từ hẳn, không chịu ăn hạt khô nữa, mẹ phải cho ăn cơm. :shame on you::at wits end:

Nhiều khi buổi sáng hết cơm, mẹ phải trộn đỡ hạt khô với thịt bò hộp, có khi Canada chỉ liếm láp chút ít, có khi nhịn luôn đến trưa mẹ về mới thay cho tí cơm. Đến là khổ với cô chị cả đỏng đảnh này! Được cái Canada cũng ngoan, không phá phách đồ đạc trong nhà lắm, vì mẹ đã sắm đủ đồ chơi cho Canada gặm rồi Dog Eye. Lúc này lông Canada mọc lại sau đợt thay lông và bị gọt đầu xấu xí do bị ghẻ, nên trông xinh gái lại rồi, nhất là mỗi lần tắm xong. Kiểu này thì mẹ phải siêng tắm cho con gái để Canada trông luôn xinh đẹp mỗi ngày :-bd:party::love struck:

Canada mới tắm xong, được bố mẹ lau khô bằng khăn tắm, trông xinh đẹp hẳn lên :chicken:

Hê, đây là giường của mình mà! :eek:h go on:

Tắm xong lại đứng bằng hai chân để… biểu diễn xin ăn :angel::-bd

Đây, thưởng cho con bánh snack ngon ngon này :drooling:

Mùi thịt bò ngon quá mẹ ơi! :party:

Dưng mà con để dành cái đã, ăn từ từ cho nó thấm :clown:

Phải để mắt cái con bé Bánh Mì mới được, nó là chúa hay ăn tranh với mình mới khổ cơ chứ! :time out:

Ăn thôi, không thì con bé mèo nhóc ấy nó chôm mất :raised eyebrow:

Ai thèm ăn cắp đồ ăn của chị chứ! Mùi snack đấy hôi rình, có cho vàng em cũng chả ăn! Bé Bánh Mì chảnh chọe bảo :phbbbbt:

Gemma

Active Member
Ơ, lâu quá không vào cập nhật nhà của Canada, làm nhà con mình trôi tuốt xuống trang 5 -6 gì đấy :(:)D

Mời cả nhà xem hình mới của Canada nào, nhân vì sáng nay có bạn Tiểu Muội hỏi thăm bé chó Canada của mẹ Gem trước đây chữa bệnh care ra sao và hiện nay sức khỏe thế nào. Canada giờ sắp béo phì vì tham ăn và sủa rất to, nặng đến 5 - 6kg gì rồi :-o:x

Bé chó Canada nay đã được hơn 9 tháng, hình này chụp cách đây 2 tháng, do mẹ bận rộn chưa chụp thêm ảnh mới cho Canada, giờ Canada xinh gái hơn nhiều

kokokiukiu

Active Member
Lâu lắm rồi mới thấy chị cả nhà mẹ Gem đấy.>:D<>:D<:) Thấy Canada lớn nhanh, khỏe mạnh em vui quá.<:p<:p :x:x:x
Quên mất ko hỏi mẹ Gem, thế tai của Canada đã khỏi chưa ạ:-/=((

Gemma

Active Member
Lâu lắm rồi mới thấy chị cả nhà mẹ Gem đấy.>:D Thấy Canada lớn nhanh, khỏe mạnh em vui quá.
Quên mất ko hỏi mẹ Gem, thế tai của Canada đã khỏi chưa ạ
Cảm ơn cô Kiu nhiều nhá! Cô cũng hay ghé nhà chó thế cơ à, hay chỉ ghé thăm Canada thôi? :-*:-*:D

Tai Canada sau khi chích thuốc kháng sinh cả tháng trời nay đã đỡ nhiều rồi cô ạ! Tốn kém không biết bao nhiêu mà kể :(:)(($-)$-) Bác sĩ tạm ngưng chích một tuần rồi cuối tuần này tái khám. Do chị kêu bác sĩ đến nhà chích nên trả cao hơn bình thường, mà chích liên tục cả tháng, vừa xót túi tiền, vừa xót cho Canada. Mỗi lần chích nó không phản ứng gì cô ạ, chỉ gồng mình lên chịu đựng, hai con mắt trợn thô lố lên tội lắm cô ạ :(:)((%-(%-( Chỉ vì Canada chích từ bé nên nó chịu đựng quen rồi, từ bé đến giờ chắc cả ngàn mũi chích rồi đấy, chị nói không điêu đâu :(:-o3:-O

Mấy đứa mều nhà cô Kiu vẫn ăn khỏe nô như giặc chứ, nhất là em gì mới về nhỉ, Đào phải không, tự dưng mẹ Gem quên mất tên bé mới về :">:D Canada gởi lời thăm Pi, Ngựa và Tori nhá! :-*:-*:-*

kokokiukiu

Active Member
Em hay lượn nhà mèo nhưng cũng ghé thăm nhà chó:D
Canada đỡ bệnh cũng tốt rồi mẹ Gemma nhỉ,thôi thì phải cắn răng chịu khó tốn kém $$$, tốn kém có kết quả tốt là mừng rồi phải không ạ:);))

Bé mới nhà em tên là Dứa ạ,Đào bây giờ là whisky bên nhà chị hatran ạ:x,tóm lại là cả 4 đứa vẫn ăn uống tốt và nghịch khỏe như giặc:)), cũng có 1 số vấn đề nhỏ thôi nhưng chắc không sao ạ.:D

Gemma

Active Member
Cảm ơn cô Kiu luôn quan tâm chị cả >:D<:x Đây là vài bức Canada đứng múa nhảy biểu diễn cho bố mẹ xem, mẹ Gem chụp hồi tháng trước :x:x Hôm nào chụp ảnh mới nhất cho cô Kiu với cả nhà xem lúc Canada mới tắm xong, lông bông xù lên nhìn rất là con gái :-*:x

Còn đây là đồ chơi của riêng cháu, vừa chơi vừa xơi luôn ạ! :D8-x

[/QUOTE]