• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Báo cáo cập nhật về "kết quả" chuyến Tây Bắc

TaiVenh

Active Member
Thứ 7 tuần sau là ngày 25 Âm lịch, chính phiên chợ Na Sầm. Vì vậy em đề nghị các bác xem xét lịch trình như sau:

Thứ 6:
Chiều: sau giờ làm, tập trung tại địa chỉ do Đức béo quyết, trực chỉ Lạng Sơn
Tối: Giao lưu với anh em áo vàng Lạng Sơn (Đức béo đã confirm. Nhưng nói trước là tôi uống tí ti gọi là thôi đấy. Còn đâu nhờ chú Hưng béo và chú KC gánh hộ)

Thứ 7
Sáng : Dậy sớm đi chợ Na Sầm (nghe đâu cách LS 30km thì phải).
10-11 am: tan chợ, theo các ông thổ công áo vàng vào bản chơi.
Chiều: Tùy theo tình hình, nhưng cố gắng xuôi về HN trước khi trời tối.

CN: Nghỉ ngơi lấy sức thứ 2 còn đi làm.

KimCuong

Active Member
Tối: Giao lưu với anh em áo vàng Lạng Sơn (Đức béo đã confirm. Nhưng nói trước là tôi uống tí ti gọi là thôi đấy. Còn đâu nhờ chú Hưng béo và chú KC gánh hộ)
Sao đi đâu mà cứ có quả đắng nào là anh TaiVenh lại đẩy cho KC đó hả anh TaiVenh ơi? Hic. Theo em thì anh cứ theo tinh thần của buổi gặp gỡ anh em bộ đội biên phòng Simacai tại Lao Cai đi.

Hôm đó em thấy anh tả xung hữu đột, đánh Nam dẹp Bắc dương Đông kích Tây, chiến đấu không nghỉ đến lúc về phòng trọ cơ mà. Thực sự tối hôm đó em rất ngưỡng mộ anh, hình ảnh của bác từ trước đến giờ trong mắt em thì thay đổi hoàn toàn. Hihi. Hôm đó rất may cho em đã ăn ở phúc đức chứ không thì đã dính chưởng của bác rồi. May cho em quá! Hihi

Thứ 6 tuần sau em lại chấp nhận chịu đòn khi bác về phòng trọ nhé! Hihihihihi

P/S: Xin lỗi cả nhà, em Spam chút đỉnh. Hihi! Thanks./.

TaiVenh

Active Member
Nhờ Đức béo gọi điểm hỏi thăm hộ mấy địa danh tôi bôi đậm ở dưới nhé. Nếu thuận thì làm một đôi về bày chơi ở vườn. Tìm lâu rồi, nay nhân dịp đi chơi thấy hợp nhãn là thỉnh luôn :-bd

...Theo sự chỉ dẫn của gia đình bà Hà Thị Lý, chúng tôi tìm đến bản Nà Khuất (Yên Trạch, Cao Lộc) nơi có khoảng gần chục người làm chó đá. Họ chủ yếu là người Tày - Nùng sống trên những triền đồi, hẻm núi. Anh Lương Văn Hộ, 31 tuổi chỉ cho chúng tôi hai con chó đá để góc cửa, cạnh bên đống đồ nghề gồm những cây đục bằng sắt tốt đủ các kích cỡ và búa, dao...

Trang trí chó đá chuẩn bị đón xuân. Ảnh: N.D.C

Anh Hộ theo học nghề được 3 năm nay do ông Lương Hải Cường - Bố anh - truyền dạy. Anh Hộ cho biết: “Chỉ có đá xanh mới tạc được chó còn các loại đá núi có nhiều chất tạp lẫn vào lại có nhiều thớ hay bị nứt, vỡ...

Trời phú cho bản làng Yên Trạch có vùng đá xanh quý. Nhiều nhất là ở khe Phai Nghiều, thuộc bản Nà Khuất. Mà đá ở đây lại có rất nhiều màu, có màu ngả đỏ, có màu chuyển vàng nâu, màu đen...
Điều đáng nói là đá xanh thường có ở hang sâu, ở tầng đất kín. Muốn lấy được đá phải mất công đào, tìm. Khi mang được đá cũng phải “tạc phác” cho đỡ nặng mới vác về nhà. Từ nhà anh Hộ đến nơi có đá cũng mất 2 tiếng đồng hồ đi bộ...

Ông Lương Hải Cường là người có uy tín nhất ở bản Nà Khuất với 20 năm làm nghề tạc chó đá và hiện có 5 “đệ tử” học việc ở các bản lân cận. Chó đá dưới bàn tay của ông nom rất có hồn, hợp với mọi yêu cầu của gia chủ. Ông Cường làm được 4 - 5 kiểu chó, có con làm kỳ công như tay giơ chào ngang tai, chó phủ phục, chó dướn người...

Anh Lương Văn Hộ tâm sự với tôi: “Nghề làm chó đá tuy vất vả, nhưng khi làm rất đam mê. Phải thuộc từng thớ đá và yêu những nét chạm. Nếu làm chó đẹp chừng 5 ngày mới xong. Nhiều người đặt phải làm đến tận khuya. Mỗi năm anh làm được trên dưới 100 con, ngoài người đặt chó tự đến tận Nà Khuất để lấy thì thời gian rảnh rỗi, gia đình anh đèo ra chợ Kỳ Lừa, Giếng Vuông ở thành phố Lạng Sơn bán, giá giao cũng được tầm 50-60 ngàn đồng/con...”.

Nhìn ra mé núi xanh thẳm nơi biên giới, người nghệ nhân đục đá nói nhỏ: “Cứ đến dịp giáp tết, nhiều người đặt chó đá. Kể từ tháng 8 âm lịch là chúng tôi làm cả ngày. Tiền thu nhập cũng đủ để lo một cái tết tươm tất...”. Nói rồi anh vừa xách hai con chó đá ra ngoài hiên vừa tâm sự: “Hôm nay đã đến ngày hẹn lấy chó của hai gia đình ở Bản Thí. Tôi phải hoàn thiện nốt việc cho kịp...”. Tôi nhìn, sau động tác chạm khắc đá của anh Hộ, đá văng ra như những giọt sương rơi.

Nguyễn Duy Chiến (Tienphongonline)

chào cả nhà, sáng nay AE trên đó gọi về là mùng 5,10,15,25 lịch âm trên đó là phiên chợ, tính toán cụ thể đi, nhưng quan chi nhanh Văn lãng ( có chợ Na sầm ấy) chẳng biết chó Lài là loại chó nào cả, thành thử AE mình phải coi tận nơi, đối với họ con nào cũng ngon mắt hết ( cho vào nồi ấy mà ), lần này lên dạy cho họ yêu quí các cún vậy
Phác thảo chương trình cái nhé - Thứ 4 tuần sau thì chốt
Thứ 6 / 20 tháng 3 :
19.00 Xuất phát từ HN (xin ý kiến là có tập trung ăn tối ko ?)
21.30 Đến Lạng sơn. Nhận phòng KS
22.00 Ăn đêm + vài chén. Ngủ nghỉ
Thứ 7 / 21 tháng 3 :
06.00 Ăn sáng
06.30 Xuất phát đi chợ Na Sầm
07.30 Đến chợ. Dạo chơi, tham quan
10.00 Thổ dân sẽ dẫn vào bản chơi
12.30 Ăn trưa tại Lạng Sơn
14.00 Quay về HN
17.00 Kết thúc chuyến đi

Quay lại mục chính - Sức khoẻ các bé

Mực sáng qua bỏ ăn, có hiện tượng nôn ra các tạp chất nên đến chiều qua đã vời bác "greenvet-hanoi" đến thăm khám. Sau khi được truyền dich + tiêm + uống thuốc thì cháu nó khoẻ ra. Không nôn, không XXX mà chỉ tiểu tiện thôi. Nhanh nhẹn và con trông nhà nữa chứ. Đêm qua cứ động là cậu chàng sủa nhặng lên.

Hi vọng là chỉ viêm ruột và ngộ độc thức ăn và sẽ khoẻ mạnh lại trong vòng 2, 3 hôm.

coi77

Member
Bác sỹ Nhân dân GreenVet thật tuyệt vời, nguồn Gen quý được bảo tồn là có công lao rất lớn của bác!

@all: 11h trưa thứ 6 kính mời các bác qua chung vui và dự bữa cơm thân mật với vợ chồng em và gia đình nhân dịp em tậu "cái bàn là Liên Xô", tại hội trường M1 Trung tâm triển lãm Nghệ thuật Việt Nam số 2 Hoa Lư - Vân Hồ, Hà Nội. Thiệp mời em sẽ chuyển tới tận tay các bác sau ạ.

@all: 11h trưa thứ 6 kính mời các bác qua chung vui và dự bữa cơm thân mật với vợ chồng em và gia đình nhân dịp em tậu "cái bàn là Liên Xô", tại hội trường M1 Trung tâm triển lãm Nghệ thuật Việt Nam số 2 Hoa Lư - Vân Hồ, Hà Nội. Thiệp mời em sẽ chuyển tới tận tay các bác sau ạ.
Hà hà, hôm nọ chú Còi bảo là chiều T6, đã tưởng được quả .... Cuối cùng là trưa à. Chúc Hạnh Phúc !!!

p/s Bác GreenVet bào là ai mà chăm sóc chó tốt thì về sau nuôi con rất tốt mà Chú Còi thì chăm chut em Mít hết ý luôn :D

TaiVenh

Active Member
Bác sỹ Nhân dân GreenVet thật tuyệt vời, nguồn Gen quý được bảo tồn là có công lao rất lớn của bác!

Bác Báu sau khi điều trị cho cu Mít nhà Còi thì giờ cũng bị nhiễm "căn bệnh mê chó Bắc Hà" rồi :)).
Nghe nói bác Báu đang ráo riết tầm bằng được 1 cô cún xấp xỉ Mít để nâng khăn sửa túi cho Mít đấy :-bd. Chúc bác sớm thành công để anh em HN còn vác gạch tới đặt chỗ :D.

@ Còi, chú cứ scan cái "tối hậu thư" ấy lên đây là được, khỏi phải đi mời tận nơi làm gì cho mất công sức, thời gian :-bd.

KimCuong

Active Member

Hic! Lại một người nữa giống như tôi, tương lai thật..........................................

Anh em ta lại chuẩn bị lên đường nào, nhằm thẳng Hội trường M1 Trung tâm triển lãm Nghệ thuật Việt Nam số 2 Hoa Lư - Vân Hồ - Hà Nội tiến. :))

coi77

Member
Bác Báu sau khi điều trị cho cu Mít nhà Còi thì giờ cũng bị nhiễm "căn bệnh mê chó Bắc Hà" rồi :)).
Nghe nói bác Báu đang ráo riết tầm bằng được 1 cô cún xấp xỉ Mít để nâng khăn sửa túi cho Mít đấy :-bd. Chúc bác sớm thành công để anh em HN còn vác gạch tới đặt chỗ :D.
Hay là vận động bạn bác Laptop cari chuyển nhượng dek cho bác Báu chăm sóc nhỉ? :)

@ Còi, chú cứ scan cái "tối hậu thư" ấy lên đây là được, khỏi phải đi mời tận nơi làm gì cho mất công sức, thời gian :-bd.
Được bác cho phép thì em cũng xin tuân lệnh :love struck::love struck:

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Nhờ Đức béo gọi điểm hỏi thăm hộ mấy địa danh tôi bôi đậm ở dưới nhé. Nếu thuận thì làm một đôi về bày chơi ở vườn. Tìm lâu rồi, nay nhân dịp đi chơi thấy hợp nhãn là thỉnh luôn :-bd
Nà Khuất (Yên Trạch, Cao Lộc) bản Nà Khuất
Tớ gọi bây giờ

Thông báo là mực đã qua hồi hiểm nghèo, đã được cho ăn cơm và tiếp tục theo dõi. Theo bác Báu thì là viêm ruột cấp và rối loạn tiêu hoá chứ ko phải CARE.

Thông báo là mực đã qua hồi hiểm nghèo, đã được cho ăn cơm và tiếp tục theo dõi. Theo bác Báu thì là viêm ruột cấp và rối loạn tiêu hoá chứ ko phải CARE.
Sáng nay mực đã ..... Mặc dù output chưa đẹp nhưng ok. Như vậy là quá ổn rồi các bác ạ. Có gì sẽ thông tin thêm sau.

Chúc cuối tuần ACE vui vẻ!

TaiVenh

Active Member
Sau khi thảo luận, xin phép các bác em post lại chương trình Na Sầm - Lạng Sơn với chút điều chỉnh như sau:

Thứ 6, 20/3
11.00: Ăn cưới chú Còi
13.00 xuất phát luôn, trực chỉ Lạng Sơn
16.00 Tới Lạng Sơn, đi luôn bản Nà Khuất (cách LS khoảng 10 km) xem nơi chế tác chó đá
18.00 quay về LS, ăn tối, ngủ, nghỉ

Thứ 7: 21/3
7.00 Ăn sáng, đi Na Sầm. Tham quan phiên chợ
10.00: vào bản chơi
12.00: Quay lại LS ăn trưa, nghỉ ngơi
14.00: Quay về HN.

Sau khi thảo luận, xin phép các bác em post lại chương trình Na Sầm - Lạng Sơn với chút điều chỉnh như sau:

Thứ 6, 20/3
11.00: Ăn cưới chú Còi
13.00 xuất phát luôn, trực chỉ Lạng Sơn
16.00 Tới Lạng Sơn, đi luôn bản Nà Khuất (cách LS khoảng 10 km) xem nơi chế tác chó đá
18.00 quay về LS, ăn tối, ngủ, nghỉ

Thứ 7: 21/3
7.00 Ăn sáng, đi Na Sầm. Tham quan phiên chợ
10.00: vào bản chơi
12.00: Quay lại LS ăn trưa, nghỉ ngơi
14.00: Quay về HN.
Quá chuẩn rồi TV ơi. T6 nghỉ hẳn cả ngày. Sáng chuẩn bị hành trang để lên đường cũng như chuẩn bị để dự đám cưới chú Còi

KimCuong

Active Member
Quá chuẩn rồi TV ơi. T6 nghỉ hẳn cả ngày. Sáng chuẩn bị hành trang để lên đường cũng như chuẩn bị để dự đám cưới chú Còi
Được, được, được! Quan khách trong đám cưới của ông Còi, sẽ được chứng kiến 1 chú với giày thể thao, trong bộ đồ dã chiến và ba lô quân sự cùng mũ lưỡi chai đến dự đám cưới. :))

Hãy đợi đấy! :-bd

TaiVenh

Active Member
Được, được, được! Quan khách trong đám cưới của ông Còi, sẽ được chứng kiến 1 chú với giày thể thao, trong bộ đồ dã chiến và ba lô quân sự cùng mũ lưỡi chai đến dự đám cưới. :))

Hãy đợi đấy! :-bd
Cũng hơi lăn tăn khoản này :)). Chả gì cũng là ngày trọng đại nhất trong đời của chú em nó;;).

Thôi thì em cứ ăn mặc tử tế đi ăn cưới, xong xuôi té về qua nhà ông bà già (ở ngay Trần Quốc Toản) thay bộ dã chiến, quay lại với các bác vẫn kịp chán.