• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Báo cáo cập nhật về "kết quả" chuyến Tây Bắc

KimCuong

Active Member
Báo cáo! Thông tin mới cập nhật được, ông anh em (ông bạn ông Cà Ri) mới thông tin. Lúc gần đêm hôm qua, DechKa (gọi lái từ chữ Đêik của tiếng dân tộc Mông) gặp một tai nan giống hệt chú Bắc Hà nhà bác anhnt nhưng chỉ khác là chú Bắc Hà nhà bác anhnt bị rơi từ từng 2 xuống còn DechKa bị rơi từ tầng 3 xuống. Trong cơn hoảng loạn, ông bạn ông Cà Ri gọi điện cho ông Cà Ri (ngại gọi cho em vì lúc đó cũng muộn rồi) hỏi tình hình trong 1 cơn lo lắng cực độ.

Đầu tiên thấy DechKa nằm im không cử động, được 1 lúc khi thấy ông kia ra thì đã vẫy đuôi mừng. Cái vẫy đuôi này đã làm cho ông anh em như mở cờ trong bụng. Một tia hy vọng đã le lói cuối đường hầm.

Và đúng thật, sáng nay ngủ dậy việc đầu tiên tỉnh giấc là ông anh phi ngay ra chỗ DechKa nằm. Thấy nó bật dậy, mừng rỡ quẫy đuôi rồi đứng dậy chạy ra đón. Sau đó thì hoạt động như bình thường.

Ông anh em nói rằng, thực sự là 1 điều không tưởng không tin vào mắt mình nữa. Thoát được sự vụ này thì nó đúng là 1 con Gấu chính hiệu. Tối nay về tắm cho em nó và chuẩn bị cho cuối tuần sẽ tiêm phòng.

Trộm vía: từ hôm về đến giờ DechKa ăn uống vẫn bình thường, hàng ngày cho ăn vừa phải chỉ cơm khô với ít ruốc và chút ít nước rau, đã được tẩy giun. Chiều tối nay sẽ được tắm vì rau mùi quá rồi và cuối tuần sẽ được tiêm phòng theo chỉ định.

Báo cáo tình hình DechKa các bác được biết./.

Trộm vía: từ hôm về đến giờ DechKa ăn uống vẫn bình thường, hàng ngày cho ăn vừa phải chỉ cơm khô với ít ruốc và chút ít nước rau, đã được tẩy giun. Chiều tối nay sẽ được tắm vì rau mùi quá rồi và cuối tuần sẽ được tiêm phòng theo chỉ định.

Báo cáo tình hình DechKa các bác được biết./.
@KimCuong : Nếu DechKa khoẻ mạnh thì tiêm càng sớm cáng tốt. Chứ nghe nói con của LongND hỏng mất rồi. Đáng tiếc quá. Anh em mình phải cố gắng lên.

KimCuong

Active Member
@KimCuong : Nếu DechKa khoẻ mạnh thì tiêm càng sớm cáng tốt. Chứ nghe nói con của LongND hỏng mất rồi. Đáng tiếc quá. Anh em mình phải cố gắng lên.
Vâng, cảm ơn bác Phước! Em đã alo và yêu cầu ngay trong chiều nay DechKa sẽ được mang đi tiêm phòng ngay. Rất may là em nó chưa có biểu hiện gì về đường ruột. Mong rằng vẫn còn kịp và không có chuyện gì xấu xảy ra.

coi77

Member
Hôm thứ 6 Mit bắt đầu có biểu hiện giống Kip, bỏ cơm và uống nhiều nước, đi té re cả ngày thứ 7 và hôm qua Mùi xxx rất tanh, khó chịu, phân loãng màu nâu và có chút "máu cá" .sáng qua em vào toilet mà tý ói... :( phải dùng quạt thông gió, chất tẩy rửa và nước hoa xịt phòng mãi mới sạch.

Em lo quá sợ lại giống cu Kip, tuy nhiên thể lực của Mít tốt nên chỉ sọp người đi, vẫn chạy lung tung và sủa khi có người lạ, hàng ngày cho uống oserol (em pha 1 gói với 1lit nước để sẵn, hết thì rót tiếp)

Sáng nay thấy cu cậu nằm ở cái thảm nó vẫn thích, mặt buồn buồn, gọi thì chỉ vẫy vẫy đuôi, thấy giúp việc báo cáo là đêm qua nó đi 4-5 lần, đến sáng thì nó són 1 tý nhưng ko thấy có "máu cá" nữa. Thấy căng quá em xin nghỉ buổi sáng để ở nhà để chăm nó, em đi sắc đun vỏ quả măng cụt với nước và bơm được 1 chén và 1 xilanh nước cháo loãng. Đến trưa thấy cu cậu tỉnh táo hơn, em nhai chút cơm và thịt gà dí thử vào mũi thì thằng cu nhổm vội dậy liếm lấy liếm để, gọi cho mr.TV thì được nhận lệnh là không được cho ăn gì kể cả cháo chỉ cho uống Oserol thôi.

Em báo cáo tình hình up date của em Mít! Tin hơi bùn vì tuần vừa qua thì 4/5 chú về HN đã có biểu hiện không tốt.

P/S: @Kimcuong: Đấy đang Xiang Mao lại đổi tên là không hay đâu hi hi

coi77

Member
Em vừa tìm đc bài dùng thuốc nam trị kiết lị ở trâu, bò.

Triệu chứng đặc trưng:

Trâu, bò nhiễm bệnh thường bị sốt nhẹ, phân lẫn máu, số lần đại tiện trong ngày có khi tới 10-15 lần, lượng phân mỗi lần ít, cơ thể mất nước nhanh làm cho da nhăn nheo, gầy yếu. Nếu chậm can thiệp trâu, bò có thể bị chết sau khi nhiễm bệnh 7-10 ngày.

Một số bài thuốc nam chữa bệnh kiết lị:

Bài 1: Nụ vối 100g; cỏ sữa lá lớn 50g; sa nhân 50g; nước sạch 1.000ml.

Nụ vối, cỏ sữa, sa nhân rửa sạch, đun sôi, cô đặc lọc và chắt lấy 400ml cho trâu, bò trưởng thành uống trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 2: Tô mộc 50g; vỏ cây vối 50g ; nước sạch 1.000ml.

Tô mộc rửa sạch chẻ nhỏ. Vỏ cây vối rửa sạch chặt ngắn đun sôi kỹ và chắt lọc lấy 400ml cho trâu, bò trưởng thành uống trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 3: Chữa lị do Amip.

Quất hồng bì: 20-30g phơi khô, tán nhỏ thành bột mịn, hoà với 200ml nước cho trâu, bò trưởng thành uống trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 4: Lá cây ôrô 200g; búp ổi, nụ sim 50g; nước sạch 1.000ml.

Lá ôrô, búp ổi hay nụ sim rửa sạch, chặt ngắn, đun sôi, cô đặc, lọc và chắt lấy 400ml. Cho trâu, bò trưởng thành uống trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 5: Lá mơ lông 300g; củ cây gai 100g; nước sạch 1.000ml.

Thái nhỏ, giã nhuyễn, đun sôi, cô đặc và lọc lấy 400ml. Cho trâu, bò trưởng thành uống trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 6: Hoàng liên 50g; quế chi 20g; nhục đậu khấu 20; chỉ xác hay trần bì 30g; nước sạch 1.000ml. mm Rửa sạch, đun sôi, cô đặc, lọc và chắt lấy 400ml. Cho trâu, bò trưởng thành uống trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 7: Chữa lị Amip, lị trực trùng.

Tỏi giã nát để trong không khí 15-20 phút, ngâm với nước đun sôi để nguội với tỷ lệ 5-10%. Ngâm một lúc (khoảng 15-20phút) lọc lấy nước thụt hậu môn. Mỗi ngày thụt khoảng 100-200ml. Hay dùng cho trâu, bò trưởng thành uống với liều 5g/lần trong ngày (trâu, bò nhỏ uống 1/2 lượng trên), ngày uống 2 lần, uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 8: Chữa lị trực trùng Shiga.

Lá mơ tam thể 50g; trứng gà 1 quả. Lá mơ rửa sạch, thái nhỏ trộn với trứng gà, bọc vào lá chuối đem nướng hay đặt lên chảo nướng. Ngày cho trâu bò ăn 2-3 lần, ăn trong 5-7 ngày.

Bài 9: Chữa lị.

Chè hương 100g; cam thảo 10g; nước 300ml.

Đổ nước vào ngập chè và cam thảo. Đun sôi 30 phút, cô đặc và lọc lấy100ml. Mỗi lần cho trâu, bò uống 50-100ml/con, ngày cho uống 2 lần. Uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 10: Chữa lị kèm đau bụng.

Hậu phác 6g; chỉ thực 3g; đại hoàng 3g; nước 600ml.

Rửa sạch 3 vị trên, cho nước vào đun sôi, sắc đặc còn 200ml cho trâu, bò uống 1-2 lần trong ngày, ngày uống 2 lần. Uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 11: Chữa lị.

Lá chè 100g; Cam thảo 10g; nước 300ml. Đun sôi 30 phút, lọc chắt lấy nước lần 1, sau đó lại cho nước vào đun sôi 30 phút lọc lấy nước lần 2, dồn cả hai lần sao cho đạt lượng 100ml. Cho trâu bò uống mỗi lần 50-100ml, ngày 2 lần. Uống liên tục trong 5-7 ngày. Hoặc có thể thụt hậu môn, liều dùng mỗi lần 100-200ml, thụt 1-2 lần trong ngày.

Bài 12: Chữa lị, tiêu chảy, vết loét, vết thương nhiễm trùng.

Búp sim, lá sim non 100g; nước 1.200ml. Đun sôi cô đặc còn 500-600ml cho trâu, bò trưởng thành uống 2 lần trong ngày, trâu, bò con cho uống bằng 1/2 lượng trên. Uống liên tục 5-7 ngày.

Bài 13: Chữa lị Amip.

Lá cây huyết dụ: 100g; hạt tiêu đen 5g; đậu xanh 10g; nước 1.000ml. Hạt tiêu, đậu xanh sao khô tán nhỏ, lá cây huyết dụ chặt nhỏ, rửa sạch.

Đun sôi cô đặc còn 500-600ml cho trâu, bò trưởng thành uống 2 lần trong ngày; trâu, bò con cho uống bằng 1/2 lượng trên. Uống liên tục 5-7 ngày.

Hôm thứ 6 Mit bắt đầu có biểu hiện giống Kip, bỏ cơm và uống nhiều nước, đi té re cả ngày thứ 7 và hôm qua Mùi xxx rất tanh, khó chịu, phân loãng màu nâu và có chút "máu cá" .sáng qua em vào toilet mà tý ói... :( phải dùng quạt thông gió, chất tẩy rửa và nước hoa xịt phòng mãi mới sạch.

Em lo quá sợ lại giống cu Kip, tuy nhiên thể lực của Mít tốt nên chỉ sọp người đi, vẫn chạy lung tung và sủa khi có người lạ, hàng ngày cho uống oserol (em pha 1 gói với 1lit nước để sẵn, hết thì rót tiếp)

Sáng nay thấy cu cậu nằm ở cái thảm nó vẫn thích, mặt buồn buồn, gọi thì chỉ vẫy vẫy đuôi, thấy giúp việc báo cáo là đêm qua nó đi 4-5 lần, đến sáng thì nó són 1 tý nhưng ko thấy có "máu cá" nữa. Thấy căng quá em xin nghỉ buổi sáng để ở nhà để chăm nó, em đi sắc đun vỏ quả măng cụt với nước và bơm được 1 chén và 1 xilanh nước cháo loãng. Đến trưa thấy cu cậu tỉnh táo hơn, em nhai chút cơm và thịt gà dí thử vào mũi thì thằng cu nhổm vội dậy liếm lấy liếm để, gọi cho mr.TV thì được nhận lệnh là không được cho ăn gì kể cả cháo chỉ cho uống Oserol thôi.

Em báo cáo tình hình up date của em Mít! Tin hơi bùn vì tuần vừa qua thì 4/5 chú về HN đã có biểu hiện không tốt.

P/S: @Kimcuong: Đấy đang Xiang Mao lại đổi tên là không hay đâu hi hi
Trường hợp này không ngoại lệ cho tất cả các cún chuyển môi trường sống, nên cẩn thận và áp dụng tốt công nghệ chuyển vùng để không có những trường hợp đáng tiếc xẩy ra. Sau khi cún khỏe lại trong vòng một tuần và ăn uống tốt, nướng 2 con ốc nhồi bỏ vỏ, nướng kỹ rồi cho cún ăn để tránh bị ngã nước nhé. Nhớt của ốc nhồi hút độc tố vi khuẩn và hút chất nhầy khi cún bị đi ngoài.

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Úi zời, con lạy các bố, đọc sốt ruột quá đi mất, em zek nhà con ăn uống như lợn , chạy nhẩy ngon lành, .....ăn cả cổ gà luộc mà khuôn phân đẹp lắm.Mong các cún chóng bình phục

LongNDG

Member
Thật buồn phải báo cáo với các bác và đoàn công tác, Kip nhà em đã về với núi rừng Tây Bắc vào đêm hôm thứ 6 tuần trước. Em buồn quá, đến hôm nay mới dám post lên báo cáo. Sau 1 tuần chống chọi kiên cường với bạo bệnh, cháu nó đã không qua khỏi. Em thực sự rất lấy làm tiếc vì đã cố gắng hết sức chữa chạy cho Kip nhưng vẫn không níu giữ nó ở lại miền xuôi được. Xin cáo lỗi với các anh!

trang_sun

Member
Chia buồn cùng anh Long....
Giống y hệt trường hợp Mí ngày xưa của em....
Nhắc đến vẫn còn buồn và tiếc....

LongNDG

Member
Cảm ơn em Trang, thực sự anh rất buồn, Kip về nhà anh được cả nhà yêu quý, nó ốm và bỏ ăn thì ai cũng lo lắng chăm sóc cho nó từng tí một. Thấy cháu nó có biểu hiện tốt thì cả nhà mừng lắm, ai ngờ càng ngày càng quỵ đi và cuối cùng là nó đã bỏ anh mà đi rồi em ạ.

Lipschitz

Member
Cảm ơn em Trang, thực sự anh rất buồn, Kip về nhà anh được cả nhà yêu quý, nó ốm và bỏ ăn thì ai cũng lo lắng chăm sóc cho nó từng tí một. Thấy cháu nó có biểu hiện tốt thì cả nhà mừng lắm, ai ngờ càng ngày càng quỵ đi và cuối cùng là nó đã bỏ anh mà đi rồi em ạ.
Xin được chia buồn với anh
Thôi lần sau sẽ tốt hơn

LongNDG

Member
Cảm ơn bản rất nhiều! Kip về nhà tôi ngoan lắm nên cả nhà đều ưng ý và rất quý mến. Mà nó cũng tình cảm lắm, cứ nghe tiếng giày của tôi đi làm về là chạy ngay ra để cạp cạp vào gấu quần.

anhnt

Kip chắc chắn là non hơn Mit rồi, bọn anh ước đoán non hơn khoảng 15-20 ngày. Vì vậy Long nên chăm nó kỹ hơn nhé.

Vụ mắt mũi thì anh chịu, không phải BSTY nên không dám tư vấn bừa. Long hỏi bác Báu xem sao nhé.
@Long: em đun là trè tươi đặc đặc một chút rồi lấy bông rửa mắt cho nó, đảm bảo OK, chè xanh là loại kháng sinh mạnh đấy.chúc chú cún nhà long hay ăn mau lớn>:D<

anhnt

Thật buồn phải báo cáo với các bác và đoàn công tác, Kip nhà em đã về với núi rừng Tây Bắc vào đêm hôm thứ 6 tuần trước. Em buồn quá, đến hôm nay mới dám post lên báo cáo. Sau 1 tuần chống chọi kiên cường với bạo bệnh, cháu nó đã không qua khỏi. Em thực sự rất lấy làm tiếc vì đã cố gắng hết sức chữa chạy cho Kip nhưng vẫn không níu giữ nó ở lại miền xuôi được. Xin cáo lỗi với các anh!
Xin chia buồn cùng Long:(:)at wits end:.Thôi đành vậy, lien lạc với anh hay Mr TV, anh kiếm cho con khác đẹp vậy, có máu thứ bẩy và chủ nhật này đi Lạng sơn cùng anh và TV không thì nhập đoàn ( đi na sầm từ tối thứ bẩy) săn cún tiếp.

coi77

Member
Bạn Mít sáng nay đi 3 lần, phân vẫn lõang, màu nâu nhưng không thấy có máu! Vẫn ko chịu ăn, ngừơi hơi nóng chắc là bị sốt rồi :( ! Em cho uống 1 chén nước vỏ quả măng cụt rồi đi làm! Trưa nay lại vù về xem thế nào!

LongNDG

Member
Em cũng muốn đi 1 chuyến lắm, mỗi tội đợt này công việc em nhiều quá, làm dự án đến tận cuối tháng 5 mới xong nên chắc phải sang tháng 6 em mới có điều kiện đi được. Các bác đi làm tí ảnh về nhé :D

Bạn Mít sáng nay đi 3 lần, phân vẫn lõang, màu nâu nhưng không thấy có máu! Vẫn ko chịu ăn, ngừơi hơi nóng chắc là bị sốt rồi :( ! Em cho uống 1 chén nước vỏ quả măng cụt rồi đi làm! Trưa nay lại vù về xem thế nào!
Tình hình có vẻ ảm đạm nhỉ. Chú Còi cố gắng lên nhé. Cũng may đến lúc này cu mực vẫn chưa bỏ ăn hôm nào cả. Vẫn đi ngoài nên hôm nay đã tăng liều kháng sinh - ngày 2 viên biseptol chia 2 lần + men tiêu hoá Antibio 1 gói chia 2. Chỉ ăn cháo muối và hy vọng sẽ hết trong vòng 1- 2 hôm nữa.

Mấy hôm trước khoe Mít nhà em khỏe lắm cơ mà, chịu khó chăm nó nhé, có khi Đ/C xin nghỉ làm ngay từ hôm nay đến hết tuần đi. Tên ta không muốn lại muốn đặt tên Tầu, có khi đổi tên lần nữa đi Còi77 ơi.

coi77

Member
Mấy hôm trước khoe Mít nhà em khỏe lắm cơ mà, chịu khó chăm nó nhé, có khi Đ/C xin nghỉ làm ngay từ hôm nay đến hết tuần đi. Tên ta không muốn lại muốn đặt tên Tầu, có khi đổi tên lần nữa đi Còi77 ơi.
Nó khỏe nên chạy loăng quăng, rúc các nơi nghịch ngợm bác ạ! Em thì đi làm cả ngày tối mịt mới về nên cũng chỉ chơi với nó được 1 lúc vào buổi tối.

Mít là quả Mít ấy bác ạ, tên ta hòan tòan đấy chứ Tây Tàu gì đâu hik hik :worried::worried: hay là em đặt thành tên Tàu tên Tây cho khỏe nhỉ??

@anh Phước: Bisepton thì chữa được kiết lị nhưng em thấy chưa tác dụng lắm. Các tài liệu chuyên ngành mà em tìm thấy để chữa kiết lỵ thường chia ra 2 loại:

Các loại thuốc diệt ly amibe:

Émétine: do thuốc bài tiết chậm nên cần khoảng thời gian giữa hai đợt điều trị là 45 ngày.

Metronnidazole: thuốc xâm nhập qua hàng rào máu não tốt nên là thuốc chọn lựa để điều trị các tổn thương thần kinh trung ương.

Dehydro-émétine: ít độc, thải trừ nhanh hơn émetine, khoảng cách giữa hai đợt điều trị là 15 ngày.

Các lọai thuốc diệt kiết lỵ do mầm bệnh shigella (khi vật bệnh bị sốt kèm đi ngòai có máu)

- Ciprofloxacine, Péfloxacine, Ofloxacine.

- Bactrim.

anhnt

OK, phich cứng đã có 3 đ/c đi lạng sơn, TV-Anhnt-Kimcuong...con cho cho 2 d/c nữa