• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bác sĩ bảo phải chích Care 3 lần, đúng hay sai!?

Firestorm

Rott nhà em sinh ngày 7/11, vào ngày 23/12 chủ chó đã chích 1 mũi thấy tem ghi là "Leptoferm C-1". Sau khi mua về, ngày 18/1 em đã mang đi chích thêm 1 mũi là "Duramune Max 5" - nhưng bác sĩ vẫn hẹn ngày 17/2 đến chích thêm 1 mũi nữa (bảo là để đảm bảo không bị care).

Em đọc trên diễn đàn thấy các bác tư vấn chỉ chích 2 mũi - sau đó ở tháng thứ 6 mới chích ngừa dại. Giờ bác sĩ bảo chích 3 mũi nên hơi khó hiểu. Nay giờ các bác xem giúp chích 2 mũi ở trên là đã đủ chưa, có đúng thuốc không - vì em chỉ mang chó đi chích chứ cũng không rõ là đúng thuốc hay không nữa... :(

chienvet

Chuyên gia thú y
Rott nhà em sinh ngày 7/11, vào ngày 23/12 chủ chó đã chích 1 mũi thấy tem ghi là "Leptoferm C-1". Sau khi mua về, ngày 18/1 em đã mang đi chích thêm 1 mũi là "Duramune Max 5" - nhưng bác sĩ vẫn hẹn ngày 17/2 đến chích thêm 1 mũi nữa (bảo là để đảm bảo không bị care).

Em đọc trên diễn đàn thấy các bác tư vấn chỉ chích 2 mũi - sau đó ở tháng thứ 6 mới chích ngừa dại. Giờ bác sĩ bảo chích 3 mũi nên hơi khó hiểu. Nay giờ các bác xem giúp chích 2 mũi ở trên là đã đủ chưa, có đúng thuốc không - vì em chỉ mang chó đi chích chứ cũng không rõ là đúng thuốc hay không nữa... :(
Theo mình biết thì nếu Rott nhà bạn được tiêm 1 mũi với tem "Leptoferm C-1" thì đó mới chỉ là nhãn của vaccine phòng các chủng lepto. Thường thì nó còn kèm theo một cái nhãn khác, nhưng nếu không có thì lời khuyên của bác sĩ là đúng đó bạn à! Vì nếu không có thì coi như mũi Duramune Max 5 kia là mũi tiêm phòng thứ nhất. Và sau đó cần tiêm một mũi nhắc lại nữa!
Note: Anh Thạch cũng nói đúng đó bạn:x

Hung.tinhyeu

Active Member

Tiêm thêm một mũi nữa là đúng rồi, nhưng nếu ông bác sỹ ấy đảm bảo với bạn là sau khi tiêm mũi thứ hai mà không bị Care thì bạn nên nói với ông ấy viết cho cái giấy cam đoan là sau khi đã tiêm đủ như ông ấy yêu cầu mà cún nhà bạn không may bị nhiễm virut Care thì ông ấy có chữa miễn phí không ?.

Nếu không chữa khỏi bệnh đó mà cún nhà bạn bị chết thì ông bác sỹ đó có đền không ?. Đây là lần đầu tiên mình nhìn thấy bạn viết là ông bác sỹ đó hứa với bạn là sau khi tiêm 2 mũi đảm bảo không bị Care đó.