• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bác nào biết về chó phú quốc cho e hỏi với.

hunghl87

Member
Gần nhà e có 1 đàn phú quốc mới đẻ, thấy bảo bố mẹ mua ở trong phú quốc ra. Nhưng e chưa xem kĩ bố mẹ , chỉ nhìn qua đeu có xoáy trên lưng. chỉ xem chó con. Nhưng hầu như chẳng có con nào có lưỡi đen, có con thì có xoáy. Con thì ko, các bác cho e hỏi liệu có khi nào bố mẹ bọn chó con ko phải là F1 ko. Nhân tiện các bác cho e hỏi cái màng chân vịt ở chó phú quốc nó như nào với ạ, thanks các bác. E định mua 1 em mà chẳng biết gì, mong các bác chỉ giúp.

Nếu bạn rảnh b ở hóc môn thì qua mình chỉ trực tiếp. Ko nên mua khi chưa tìm hỉu về tiêu chuẩn CPQ. Ko fai cứ có xoáy là CPQ. Đừng để mất tiền oan uổng.

dogwhisperer49

Gần nhà e có 1 đàn phú quốc mới đẻ, thấy bảo bố mẹ mua ở trong phú quốc ra. Nhưng e chưa xem kĩ bố mẹ , chỉ nhìn qua đeu có xoáy trên lưng. chỉ xem chó con. Nhưng hầu như chẳng có con nào có lưỡi đen, có con thì có xoáy. Con thì ko, các bác cho e hỏi liệu có khi nào bố mẹ bọn chó con ko phải là F1 ko. Nhân tiện các bác cho e hỏi cái màng chân vịt ở chó phú quốc nó như nào với ạ, thanks các bác. E định mua 1 em mà chẳng biết gì, mong các bác chỉ giúp.
Không phải cứ chó mua tại PQ có xoáy là phú quốc ridgeback dog dù có thêm cái lưỡi đốm/đen (có hơn 30 giống chó cũng có lưỡi đốm đen).
Sau 1960 có nhiều trại tù binh CS thì đảo PQ có thêm chó quân khuyển berger (GSD) dùng canh tù nhân và nhiều giống chó ta, chó ngoại di trú theo gia đinh binh sĩ sống định cư ở đảo; vì vậy chó pq thường bị lai tạp dù chó có xoáy lưng ( dân Phú quốc xưa gọi là bờm lưng) và lưỡi đen, ... còn cách nay gần 20 năm thì con chó Thái ridgeback du nhập vào VIỆT NAM lai tạo tùm lum với chó Pq nhằm cải tạo vóc dáng to đẹp hơn, màu lông đa dạng hơn nên để xác định là chó PQ thuần chủng bây giờ thì rất khó dù có căn cứ vào bảng Tiêu chuẩn VKA.
Ngày xưa dân ta thích con Pq vàng, con mực mà chê con vện là màu lông lém luốc. Nhưng nay nuôi chó ngoại thi dogshow thì màu vện có điểm chấm cao nhất nên thú chơi có thay đổi...

DuongGiaBao

muốn tìm chó PQ thuần chũng giờ khó lắm chỉ cần thấy chó đẹp thích có xoáy và có vẽ khôn lanh thì hốt thui.Giá cả hợp lý nữa chó Phú Quốc chưa có bảo tồn gien thuần chũng toàn là nói hok thui chưa thấy có gì chứng minh thuần chũng hết bạn ạ.Còn chó nhỏ lưởi đen chưa thấy rỏ đâu 2 3 tháng sẽ thấy rỏ.Lúc trước mình có bán chó con phải bạn pm mình để re cho.Giờ chỉ còn mỗi con chó cha 1t mấy nếu thấy dc thi pm mình để lại cho.