• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bàn lại về bài: ĐỘC LONG - NHỊ HỔ - TAM CẨU - TỨ CÙNG của tribm.ts

Thủydx

Member
2/ Theo tôi con chó của bạn trên là con 3 râu, như tôi thấy 2 chiếc râu trên chĩa ra hẳn 2 bên quá xa nhau như vậy thì ở giữa là vị trí của chiếc râu thứ 3, râu em này đã dài khả năng chiếc râu thứ 3 đã bị rụng !
-Nhìn cung cách bạn bóp mõm chó thế kia, ngón tay đeo nhẫn lại còn điểm huyệt động mạch thì chó nào mà không nhát ???
:)):)):)), Cảm ơn bác tribm.ts, thực ra với em thì kinh nghiệm là một thứ rất đáng tin, em cũng không phủ nhận kinh nghiệm chỉ đúng với số nhiều, chứ không phải tất cả, vậy nên em không cằn nhằn gì khi chó nhà em hai hay ba hay bốn râu cả. Nhưng thực tế là nó chỉ có hai râu, vì mỗi râu mọc trên một u thịt khác nhau (em sẽ cố chụp kiểu ảnh khác rõ hơn) nhưng chó nhà em vẫn nhát, chắc nó nằm trong số ít kia.
Còn bác bảo em bóp mõm nó ác quá thì thật là không phải, em chiều nó như chiều vong luôn, không oánh chửi bao giờ cả, mà em lại chẳng biết tý huyệt nào bác nói thế thiên hạ họ nghĩ xấu về em mất :D
Cảm ơn bác.
Thân.

tribm.ts

Member
:)):)):)), Nhưng thực tế là nó chỉ có hai râu, vì mỗi râu mọc trên một u thịt khác nhau .
Không phải như vậy đâu, mới đầu thì có vẻ như vậy nhưng nếu bạn xem cho nhiều con chó khác bạn sẽ thấy số u và số râu không giống nhau, có con thì như vậy nhưng có con chỉ có 1 u mà có 2,3 râu hoặc 2 u 3 râu. Nếu u nào râu nấy thì quá dễ. Trong luồng này tôi cũng có nói là khi xem râu cần phải có 1 chiếc kính lúp để xem chân lông, nếu nó đã rụng cũng để lại 1 vết sần rất nhỏ, còn xem bằng mắt thường rất hay bị nhầm. Tôi biết 1 số lái chó hay dùng thủ đoạn nhổ bớt đi, nếu bằng mắt thường bạn sẽ hay bị lừa lắm.
Con chó của bạn nuôi cẩn thận đấy, tai, da, sạch tinh nhưng nhớ là đừng tắm quá nhiều điều này cũng làm cho chó nhát và yếu đi đấy. :shame on you:

Chúc vui !!

Thủydx

Member
Xin lỗi cả nhà em lạc đề với bác tribm.ts một chút..
Con chó của bạn nuôi cẩn thận đấy, tai, da, sạch tinh nhưng nhớ là đừng tắm quá nhiều điều này cũng làm cho chó nhát và yếu đi đấy. :shame on you:

Chúc vui !!
Thế à bác ơi, em tưởng phải sạch sẽ mới không bệnh tật và khoẻ mạnh được chứ, nếu trời nắng thường thì em tắm 2 ngày/lần cho nó, còn trời không nóng lắm thì em thường lau bằng khăn ướt, không biết là tắm nhiều lại làm cho chó yếu đi....
Cảm ơn bác nhiều.

M

minhchuv

Guest
Sau khi đọc xong bài viết, về vạch cằm 4 con đốm 2 đực 2 cái đc 3 tháng tuổi.
Xin báo báo anh em là, có 1 con độc lông (đưc -ốm), 1con nhị hổ(cái, mắt 2 màu), 1 con tam cẩu( cái), 1 con tam cẩu( đực- lớn nhất bầy).
Nhưng 4 con này chả mang đc đẳm điểm mô tả tính cách nào cho xứng đáng với các râu của nó có.

Nên em ko biết bài viết này của các bác có chính xáx ko ah....

tribm.ts

Member
Hai ba tháng tuổi chưa nhìn được hết râu, lại càng chưa xác định được tính cách- ngoại trừ bạn là người nuôi chó thật sành điệu .

M

minhchuv

Guest
Hai ba tháng tuổi chưa nhìn được hết râu, lại càng chưa xác định được tính cách- ngoại trừ bạn là người nuôi chó thật sành điệu .
Ko hiểu ý bác nói là râu em nó chưa nọc hết sao?.
Chứ tôi thấy mọi thứ lông râu trên mình em nó ra hết và rất ư là dài....
Còn tính cách thì có thể chưa xác định được thì còn tạm đc... nhưng nếu đúng là chó khôn, đầu dàn... thì lúc nhỏ 3 tháng tuổi là đã bộc lộ oài....

tribm.ts

Member
Chào bạn !
-Chó phát triển theo từng chu trình thời gian (tứ thì- tứ quý) từ khi mở mắt cho tới 3 tháng chó chỉ bú ăn và lớn, chúng tranh nhau ăn dựa vào con nào to con đó thắng, tính cách của từng con bộc lộ rõ trong thì thứ 2 (khoảng 3-6 tháng) từ đó cho tới 1 tuổi thì con nào ra con nấy . Trước 3 tháng bạn thấy con nào giữ chẳng qua là nó to hơn hoặc được mẹ bênh, hôm nay con này giữ ngày mai lại con kia !
-Riêng về râu qua thì 1 thì 2 chó mới mọc tiếp chiếc râu cuối mặc dù các râu kia đã dài. Trong quá trình này nếu 1 trong những chiếc râu cũ vì lý do gì đấy mà rụng mất thì chiếc râu cuối qua 1 tuổi mới mọc tiếp hoặc delay dài dài. Thời điểm này chó hay bị sốt giống như thay răng.
-Chú ý kinh nghiệm dân gian chỉ có tính tham khảo thôi, muốn áp dụng tốt bản thân phải nghiên cứu thật say mê và tích cực học hỏi - Dòng dân gian nhiều khi đọc lên mình hiểu một đằng nhưng đúng ra nó có ý khác- nhất là các kinh nghiệm có xuất xứ từ bên TQ.
Chúc vui !

Cả cái topic đang dễ hiểu thế mà 2chandep vào chốt mấy câu em chả hiểu gì cả , hình như kiểu chữ này bị cấm ở diễn đàn thì phải

Salemb

Member
Quả là có nhiều kiến thức bổ ích dân gian mà ko phải dễ tìm đc nhờ có bác Tribm.ts kỳ công sưu tầm
qua những kinh nghiệm của bác có thể giúp cho những người chưa biết như em có thêm kiến thức khá thú vị
Thk bác ! Mong sẽ đc tìm hiểu nhiều hơn

doingheo

Member
cún nhà em có 1 râu thôi, em lấy kính lúp ra soi rồi, chỉ có độc nhất, em mua em nó từ lúc 1,5 tháng tuổi, giờ được 3,5 tháng rồi, nói chung là ngoan với người nhà, dữ dằn với kẻ lạ. theo kinh nghiệm của em chắc chắn nó sẽ là hung thần trong tương lai, đốm lưỡi nữa, không biết phải là quý tướng như kinh nghiệm dân gian hay không,

binhdan

Member
bác Csm ơi bác trả lời câu hỏi"con chó có hai nốt ruồi ở dưới cằm mỗi nốt có một râu thì như thế nào?" đi bác.

echipvn

Member
câu hỏi của e hơi gà tí, sau khi đọc bài của mọi người, ra đếm lại xem lông dưới cằm thế nào, thì đến 5 sợi. Vậy là sao ạ. Thanks

Salemb

Member
Độc long > nhị hổ > tam cẩu > tứ cùng > ngũ thịt bác ạ cho nó cân giềng vì cái tội nhiều râu quá
Hôm trước về soi thấy con cún nhà em hơn 2 tháng có 4 cái râu hic! em mang cho chú hàng xóm rồi nghĩ cái chữ tứ cùng sao mà nản thế
theo em các cụ đã đúc kết thì cấm có sai bao giờ đâu

catsamac

Member
Thực ra các quan điểm về xem tướng người cũng như chó đối với mỗi trường phái khác nhau lại rất khác nhau và chỉ áp dụng trong một số trường hợp nhất định

Do đó khi càng xem kỹ thì càng rối và thấy không ổn: Nhân vô thập toàn.

Đến các bậc đế vương xưa kia nếu xét về tướng mệnh là số 1 rồi. Nhưng hoàng đế đa phần là chết sớm. bj hành thích, đầu độc.........

Có lẽ bàn luận vấn đề này cũng mang tính chất tham khảo và bình luận cho vui thôi chứ không nên vì chó 4 râu hay năm râu mà bỏ đi không nuôi nữa..

Cũng theo một quan niệm về phong thuỷ và tướng số thì nếu bạn bỏ một con chó hoặc giết nó đi vì không thích thì bạn sẽ không bao giờ nuôi được chó nữa:D

Evolution

Member
Con Bolt nhà em gần 7 tháng rồi, chó cỏ thôi, em soi thấy có mỗi 1 râu thôi, thích quá

nguyenmaiphuquy

Active Member
Em đã từng biết 1 con GSD cái rất khôn,thì ra là nó chỉ có 1 râu (của 1 thành viên có tiếng tăm trong làng GSD nhưng không tiện nói ra).Em còn nuôi 1 cún nữa,thấy dữ và khôn lanh,có thần sắc ra vẻ đầu đàn lắm,tuy nhỏ con thôi vì là giống chó xù nhưng bất cứ con chó nào trong xóm bất kể to hay nhỏ nó đều "chơi hết",lật cằm nó lên đúng là 2 râu,TOPIC này hay quá.

LION_2009

Active Member
Nhi Ho

Mình cũng có 2 bé chó cái 2 râu chó được 3 tháng tuổi thôi nhung 2 râu thì rất rõ . Hôm nay máy ảnh cho mượn mất rồi mai chụp gửi hình cho ACE xem và đánh giá .

trangphuong

Active Member
Con Bolt nhà em gần 7 tháng rồi, chó cỏ thôi, em soi thấy có mỗi 1 râu thôi, thích quá
Em đã từng biết 1 con GSD cái rất khôn,thì ra là nó chỉ có 1 râu (của 1 thành viên có tiếng tăm trong làng GSD nhưng không tiện nói ra).Em còn nuôi 1 cún nữa,thấy dữ và khôn lanh,có thần sắc ra vẻ đầu đàn lắm,tuy nhỏ con thôi vì là giống chó xù nhưng bất cứ con chó nào trong xóm bất kể to hay nhỏ nó đều "chơi hết",lật cằm nó lên đúng là 2 râu,TOPIC này hay quá.
Hai bác ơi các câu như độc long, nhị hổ, tứ tức mai hoa...v..v..v..v..v là nói về chó ta, chó cỏ.
Các bác lại đem áp dụng chó tây......=))...vậy bác nào thích áp dụng vào chó tây thì nuôi boxre ấy giống chó này hội đủ các yêu cầu về chó tốt, tứ túc mai hoa, thạch sùng bám cổ, có con còn bạch cẩu hoàng đầu cơ các bác ạ.

trangphuong

Active Member
Mình cũng có 2 bé chó cái 2 râu chó được 3 tháng tuổi thôi nhung 2 râu thì rất rõ . Hôm nay máy ảnh cho mượn mất rồi mai chụp gửi hình cho ACE xem và đánh giá .
Lại thêm đồng chí bạn nữa, bully nhà bạn em nào mà chẳng mai hoa tam tứ tức và t/b 4 chú lại có 1 chú thach sùng bán cổ...:D..