• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bàn chân chó bị sưng tấy, phải làm sao để chữa trị?

Macabella

Bé cún nhà em cách đây 2 hôm còn chạy nhảy nghịch ngợm tung tăng, lúc chiều còn thấy nghịch với chó lớn trong nhà, nhưng tối em đi học về đã thấy nó đi cà nhắc, đứng ăn cơm chốc lại co chân trước bên phải lên. Ban đầu em tưởng nó cắn nhau với chó lớn chắc 1 lát là khỏi. Nhưng đến ngày mai thì vẫn ko thấy giảm và bắt đầu có thấy chân sưng lên. Đến sáng hôm nay thì bàn chân sưng càng lớn và căng hơn. Giờ nhìn thì thấy rõ ko phải sưng cả bàn chân, mà tập trung nhiều nhất vào ngón thứ 2, ngón đó sưng gấp đôi so với các ngón khác và khiến cho cả bàn chân như phù lên thì phải. Lúc chiều thì thấy sưng phù ửng đỏ và căng da, đến tối nay thì thấy chỗ sưng chuyển hẳn màu sang mày tím sẫm như là màu máu bầm, chỗ da căng bóng luôn ạ. Em đụng nhẹ vào nó cũng kêu đau, nằm cũng phải đưa bàn chân đau lên, tuy đau nhưng thấy người đi đâu là lại chạy theo đấy, di chuyển bằng 3 chân mà vẫn cố gắng leo xuống lầu đón chủ về, rồi lại cố gắng leo lên, tội nghiệp lắm ạ. Em cố gắng ko cho nó di chuyển nhưng nó vẫn đi dù run rẩy và mỗi lần nằm xuống cũng khá khó khăn. Nguyên ngày hôm nay nó ko ăn cơm, chỉ ăn thịt và tối nay em có cho ăn trứng vịt lộn.

Mong các bác sĩ tư vấn giúp em, cún em bị bệnh gì, có khó chữa ko và phải chữa làm sao ạ. Cún nhà em chỉ mới 6 tháng, đợt trước vừa chữa viêm ruột xong, lại bị áp xe phải chích mủ, giờ lại bị tiếp thế này tội nó quá. Hy vọng được các bác sĩ và các bạn ở Vietpet góp ý. Em xin cám ơn rất nhiều!

hoangthuy

Member
mình ko biết về bệnh của cún,nhưng bạn phải chụp ảnh để các bs chuẩn đoán,nghe sơ sơ như kiểu cún của bạn bị gãy ngón chân thì phải.Gửi hình nhanh cho cún đỡ khổ

Macabella

Đây là hình hôm qua em chụp, nhưng ko tìm ra dây kết nối vào máy vi tính nên giờ mới post được.

Macabella

Khuya qua thì bọng máu căng tím sẫm đó bị vỡ (không biết nó có bị va vào đâu đó hay là tự vỡ), sáng nay thì em thấy máu vẫn còn chảy ra, bọng máu vỡ làm chân bớt sưng hơn hôm qua, nhưng ngón thứ 2 đó vẫn còn sưng. Đây là hình em chụp trưa nay, lúc bọng máu đã bị vỡ.

Nhân tiện cho em hỏi luôn là, em hay nghe bụng của cún nhà em sôi và kêu ọc ọc, nó cách đây hơn 1 tháng có chữa trị viêm ruột, nên ko biết là nó bị lại ko ạ. Mong được các bác sĩ và các bạn giúp đỡ chỉ cho em cách chăm sóc, có phải mua thuốc gì uống hay bôi ko, và cún bị bệnh gì vậy ạ. Hy vọng sớm được trả lời, topic lần trước em lập chẳng có ai trả lời giúp, may mà nó khỏi ko em cũng vật vã luôn quá.

lehuybao

Member
Khuya qua thì bọng máu căng tím sẫm đó bị vỡ (không biết nó có bị va vào đâu đó hay là tự vỡ), sáng nay thì em thấy máu vẫn còn chảy ra, bọng máu vỡ làm chân bớt sưng hơn hôm qua, nhưng ngón thứ 2 đó vẫn còn sưng. Đây là hình em chụp trưa nay, lúc bọng máu đã bị vỡ.

Nhân tiện cho em hỏi luôn là, em hay nghe bụng của cún nhà em sôi và kêu ọc ọc, nó cách đây hơn 1 tháng có chữa trị viêm ruột, nên ko biết là nó bị lại ko ạ. Mong được các bác sĩ và các bạn giúp đỡ chỉ cho em cách chăm sóc, có phải mua thuốc gì uống hay bôi ko, và cún bị bệnh gì vậy ạ. Hy vọng sớm được trả lời, topic lần trước em lập chẳng có ai trả lời giúp, may mà nó khỏi ko em cũng vật vã luôn quá.
bạn cần kiểm tra kỹ xem xung quanh chỗ bị sưng và ngay chỗ sưng có vật lạ nào ghim vào lòng bàn chân hay không, nếu có thì nhổ bỏ và kết hợp sát trùng bằng oxy già và rắc thuốc ampi 500 của người lên vết thương và dùng bông gạc quấn vết thương lại, ngày thay băng 2lần + cho uống ampi 500 2viên/ngày. trong vòng 1 tuần vết thương sẽ lành. chú ý phải buột chó ở nơi khô ráo cố định trong lúc điều trị, không để chó làm ướt băng quấn vì sẽ làm nhiễm trùng nặng hơn vết thương.

Macabella

Cám ơn anh rất nhiều!
Nhưng em tìm quanh rồi, ko thấy có dấu vết cắn hay vết thương nào ạ.
Vì thế nên em rất sợ nó bị bệnh gì bên trong. :(

Macabella

Em đã chụp rõ hình, mong nhận được thêm tư vấn.
Em muốn biết được nguyên nhân bệnh của cún nhà em, có thể là bệnh gì bên trong hay khó chữa ko.
Từ hôm bị vỡ bọng máu đến giờ là 2 ngày rồi, nhưng ngón chân đó vẫn ko hết sưng.
Suốt ngày nhìn nó đi bằng 3 chân, muốn oằn cả chân còn lại,xót lắm ạ. Chỉ cho em kĩ hơn với được ko ạ.

Bị thế này là phải có vết thương gây nhiễm trùng chứ chẳng phải bệnh từ bên trong đâu bạn ơi. Gio nên mua povidin rửa vết thương và cho uống kháng sinh,nếu nấy không bớt sau 3 ngày nữa thì phải mang đi bác sĩ khám thôi. Còn bị sôi ruột có bỏ ăn không? Bạn thử cho uống Antibio ngày 3 lần xem hết không nhé! À quên hỏi bạn đã xổ giun cho bé chưa? Có giun cũng gây sôi ruột đau bụng nữa. Mong bé mau khỏi bệnh!

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bạn nên mang chó đến ngay bác sĩ đi, những trường hợp khẩn cấp này thì không nên ngồi nhà chờ mấy bài tư vấn qua mạng, đợi đến lúc có người tìm ra đúng bệnh thì con chó nó tèo rồi, nếu muốn sát trùng tạm thời thì chạy ra hàng thuốc bảo bán cho cồn iot dùng để sát trùng vết thương ý ( hình như mọi người vẫn gọi là thuốc đỏ thì phải) sát trùng tạm thời rồi đem đi tới bác sĩ đi, đừng để lâu rồi lại thêm hối hận

Macabella

Vì bé cún nhà em vẫn còn ăn được và trạm thú y quá xa, giờ nó cũng lớn rồi, đưa đi cũng khó khăn nên nhờ mọi người góp ý trước.
Ở diễn đàn mình nhiều anh chị giỏi, có ý kiến tham khảo vẫn hơn, gần nhà bác sĩ thú y cũng có nhưng hình như toàn bác sĩ chuyên về lợn :D
Mấy bé cún nhà em trước đây điều trị chưa có ai trị khỏi được, hic, bé cún này đợt trước bị viêm ruột may nhờ có trạm xá thú y nên mới qua được, nhưng chỗ đó xa quá :(

@Chị nguyenhong + anh lehuybao: em cám ơn 2 anh chị nhiều lắm, thực là lúc đang lo cún bị bệnh mà nhận được reply của các anh chị em thấy rất vui và nhẹ nhõm.

@chị nguyenhong: cún nhà em chưa sổ giun ạ, nó vừa chữa trị viêm ruột cách đây 1 tháng, bác sĩ dặn hạn chế ăn xương, nhưng thỉnh thoảng nó vẫn "ăn trộm" của cún lớn nhà em để gặm, tội nghiệp, chắc thèm quá. Nên mỗi khi thấy bụng sôi và hơi lơ ăn 1 tí là em lại sợ bị tái phát. Nó vẫn ăn bình thường nhưng ko nhiều thôi, hôm nay nó thỉnh thoảng đã bỏ xuống đi được 4 chân nhưng vẫn cà nhắc, ko bị bệnh bên trong thì may quá. Em sẽ sát trùng và cho bé uống kháng sinh như 2 anh chị hướng dẫn, mong là nó mau khỏi.

SOI-LANG-THANG

bạn lo cho con chó hơn hay là tiếc công mang con chó đi chữa hơn? chúc chó của bạn khỏi bệnh

Macabella

Ko phải tiếc công đâu, nhưng đúng thật sự là mỗi lần đưa đi rất khó khăn.
Nó cũng phải ra bệnh xá 3 lần rồi. Vừa rồi nó bị áp xe mang ra BS bảo là cứ về theo dõi nếu ko bớt thì mới đưa đến xẻ.
Bệnh xá cách nhà em tới gần 30km lận :D. Tuy lo cho nó nhưng vẫn chưa thấy chuyển biến tệ hơn nên xin ý kiến tham khảo ^^
Cún 6 tháng cũng lớn quá rồi, đưa đi phải có người ngồi sau ôm và cũng khó mà giữ nó ngồi yên được. Chạy xe máy khá là nguy hiểm.
Bố mẹ đi làm suốt ngày, mình cũng đi học đến tối mới về nên chỉ đi được chủ nhật thôi. Đợt trước nó bệnh, bố mẹ cũng phải nghỉ làm đưa nó đi khám, còn những lúc như vầy thì chỉ biết hỏi ý kiến các anh chị có kinh nghiệm :D

SOI-LANG-THANG

ờ, lí do nghe thế còn được, tưởng lười ngại đưa đi, thế thì cứ bôi thuốc sát trùng cho nó đi, nếu đỡ thì thôi còn không thì lại phải nhảy xe ôm bế nó đi xẻo chứ biết làm thế nào, chó bị viêm ruột hay đi ngoài thì kiêng ăn đồ mỡ, đồ tanh bạn nhé, kiêng luôn cả mấy món trứng với sữa nữa, cho ăn giản dị thôi thì mới lành ruột được, lúc cho ăn bạn trộn lẫn thử men tiêu hóa xem :)