• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

anh em giúp đỡ chó chửa bóng

cuteo9999

Member
anh em giúp mình với chó nhà mình mang thang gần đẻ mà may ngày bỏ ăn xong hôm nay mình gọi 2 ông bác sĩ đến ông thì bảo sảy thai ong thi bảo chửa bóng. mà sao mình sò vào bụng nó mà vẫn thấy hơi động đậy thế là sao mong anh em giúp đơ tư vấn dùng h phải làm thế nào

Loo

Member
Xỗ giun và siêu âm cho chó mang thai

* Khi chó mang thai được 30 ngày, bạn nên xỗ giun cho chó mẹ, vì nếu có giun chó mẹ sẽ lây giun cho bào thai.Thai bị nhiễm giun sẽ yếu hoặc có thể chết lưu vì bị giun lấy hết chất dinh dưỡng.
* Khi chó mang thai được 45 ngày bạn nên đem chó đi siêu âm, BS sẽ quan sát tim thai, cho biết số lượng thai, kích thước thai để kết luận các bào thai có mạnh khỏe hay không? Nếu thai yếu, bạn phải chích thuốc bổ và bồi dưỡng tối đa cho chó mẹ.
* Chó mẹ biếng ăn do mệt mõi, bào thai quá to chèn ngũ tạng gây tiêu hóa yếu, phổi hô hấp khó khăn, bọng đái bị chèn gây đái xón, đái khó. Xử lý bằng cách cho nó uống men tiêu hóa, ăn yaourt, thức ăn ấm, dễ tiêu, chia nhỏ bữa ăn ra nhiều lần, nên bổ sung kem dinh dưỡng Nutri - plus gel .
* Sờ bụng chó mẹ thấy thai máy, có nghĩa là thai còn sống. Chó mẹ có thể đẻ sớm 57 ngày khi mang thai ít con (60 ngày cộng trừ 3)con đẻ ra vẫn khỏe mạnh bình thường, không phải là trường hợp đẻ non.
* Trong quá trình mang thai, khi thai bị hư sẽ thải ra theo đường âm đạo gọi là sẩy thai hay còn được cho là có chửa bóng! Vì khi có thai, vú bắt đầu phát triển, bụng có vết nám, bụng to dần nhưng rồi teo đi, không thấy đẻ con.